You are Here:

อยากรู้จัก soft99

ผู้เขียน (อ่าน 5376 ครั้ง)

อยากรู้จัก soft99
« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 17:00:05 »

anuwatu

• บุคคลทั่วไป
พอดีผู้ใหญ่ท่านนึงที่ผมนับถือ แกก็รักชอบในการทดลองน้ำยาประเภทต่างๆที่ใช้ดุแลรถเหมือนพวกเรานี่ละครับ
ซึ่งผมนับถือที่แกไม่ยึดติดยี่ห้อ จะถูกจะแพง แกซื้อมาลองหมด แล้วเอารถตัวเองมาทดลองนี่ละครับ
ซึ่งตอนนี้ แกมาลองเทสของ soft99 ดู ซึ่งผมเองก็ได้ไปลองเทสด้วย โดยมีน้ำยาที่ใช้ดังนี้

1.   Metallic Soft Wax      ตัวนี้มีสารทำความสะอาดผสมอยู่ด้วย ประมาณเป็น prewax ในตัว
2.   Pearl&Metallic Soft Wax   งานฉ่ำ ใส สร้างฟิล์มได้เยอะดี
3.   Xaqua Wax      สำหรับสีเข้ม แต่ยังไม่ได้ลอง
4.   King Of Gloss      เน้นใส มีมิติ สร้างชั้นฟิล์ม
5.   Fusso Coat      เทคนิคเดียวกับเคลือบแก้ว แต่ใช้ง่ายดี ลื่น ใส

ที่เล่ามานี่ ไม่ได้จะมาโฆษณาของ soft99 นะครับ เพียงแต่อยากถามว่ามีใครเคยใช้น้ำยาเหล่านี้บ้าง และมีความคิดเห็นเป็นไงบ้างครับ
เพราะตอนนี้ เท่าที่ลองอยู่ ก็พอใจในผลงาน ความสวย ความทน วิธีการใช้งาน เมื่อเทียบกับราคานะ  รู้สึกว่าทั้ง 4 ตัวที่ได้ลองจะลงง่าย
ไม่ต้องทิ้งไว้นาน เช็ดออกง่ายด้วย
ทั้งหมดนี่ซื้อที่คลองถมมาครับ แต่แน่ใจว่าไม่ปลอม เพราะซื้อกับผู้นำเข้าโดยตรง ซึ่งสินค้าของ soft99 ที่เราเห็นขายใน web ก็สั่งจาก
บริษัทนี้เช่นเดียวกันครับ (ยกเว้นคนที่หิ้วมาเองนะ อันนั้นไม่เกี่ยว )
ใครเคยใช้ มีความเห็นยังไง อยากให้ช่วยมาแลกเปลี่ยนน่ะครับ

Re: อยากรู้จัก soft99
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 18:37:30 »

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,043
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
soft99ของดีครับ ดินน้ำมันผมก็ใช้ของsoft99มานานแล้วครับ ราคาไม่แพง
ผมใช้แล้วชอบมากกว่าของMeguiar'sซะอีกน่ะ  :mon18:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 01:29:03 »

Ingcoco

• TWCC Certified Trader
  • 2,076
  • เคมีภัณฑ์ เพื่อ ร้านล้างรถ

ดินน้ำมันแข็งไปหน่อย

ถ้าอยากรู้นะคุณ anuwatu  หาในกูเกิ้ลเลย

555555555555

:mon18:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 14:01:51 »

Badpanda

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 248
ดินน้ำมันของ soft99 คุณภาพใช้ได้ ราคาสุดประหยัดครับ
รวมๆคือดีคุ้มกับราคามาก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 14:41:42 »

Jae_156JR

• - = ผู้จัดการ = -
  • 679
  • I sell what i use !
สินค้า ญี่ปุ่น มีคุณภาพอยู่แล้วครับ

โดยเฉพาะ Package สวยงามจริงๆ ดูกล่องของตัว Mirror shine ดิ

ผมว่าก็เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ใช้แล้วโอเค

ปล. F7 Fusso coat ตัวนี้ Water beading นี่แหล่มกว่า Jetseal109 ซะอีก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:14:51 »

anuwatu

สินค้า ญี่ปุ่น มีคุณภาพอยู่แล้วครับ

โดยเฉพาะ Package สวยงามจริงๆ ดูกล่องของตัว Mirror shine ดิ

ผมว่าก็เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ใช้แล้วโอเค

ปล. F7 Fusso coat ตัวนี้ Water beading นี่แหล่มกว่า Jetseal109 ซะอีก
ศุกร์นี้ว่าจะไปจัดมาซักชุด กะว่าจะเริ่มซัก 3 ตัวก่อน
เพราะลองแล้วโดนทั้งผลงานและราคาอ่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 04:37:14 »

ongchuns

• - = เด็กรับรถ = -

• 15

ตัวนี้ลบรอย scratch แต่ผมลองลงด้วยมือ ไม่ออก  :boy11: แต่เอามาเป็นตัว cleansing ได้ดีกว่า คราบยางมะตอยออกง่ายสบายๆ

เดินออโต้แบคเมื่อปลายปีที่แล้ว เห็นเอามาขายราคาถูกมาก  (ต่ำกว่า1000) เลยซื้อมาลอง เกินคุ้มกับเงินที่จ่ายไป เงาใส และกันน้ำ (กล่องขาวนะครับ)

ได้มาจากออโต้แบคเช่นกัน แต่เป็นแบบขวด ข้างในเป็นน้ำใสๆ ลงแล้วทิ้งไว้ไม่นาน เป็นแป้งขาวๆ (รู้สึกแปลกๆ) เชดออกมาเงาใส gloss ดีครับ คุ้ม

ตัวนี้เพื่อนให้มาลอง ลงง่ายเชดง่าย ลงแล้วดูมีมิติขึ้นนิดหน่อย สงสัยเป็นที่สีรถไม่ใช่สีเข้ม

อย่างอื่นก็เคยลองตัว ลบรอยน้ำ ตัวนี้ก็เวิืร์คดีครับใช้ไปนิดเดียวเอง *0* ดินน้ำมันถูกดี แต่แข็งไปหน่อย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 10:18:06 »

Jae_156JR

• - = ผู้จัดการ = -
  • 679
  • I sell what i use !
Mirror Shine ผมเคยเห็นที่ Autobacs 650 บาทเองครับ

แต่ไปดูอีกอาทิตย์หนึ่ง หมดไปแล้ว

ปล.พี่ต้น Rocket Polish ผมยังไม่ได้ใช้เลยพี่ 555 ว่างๆมาเอาคืนได้นะพี่
ช่วงนี้ได้แต่ล้างอย่างเดียวเลย ไม่ได้เคลือบไรเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 14:36:18 »

anuwatu

Mirror Shine ผมเคยเห็นที่ Autobacs 650 บาทเองครับ

แต่ไปดูอีกอาทิตย์หนึ่ง หมดไปแล้ว

ปล.พี่ต้น Rocket Polish ผมยังไม่ได้ใช้เลยพี่ 555 ว่างๆมาเอาคืนได้นะพี่
ช่วงนี้ได้แต่ล้างอย่างเดียวเลย ไม่ได้เคลือบไรเลย

5555  ตอนนี้แมวเพียบ เพราะไปล้างแถวสะพานสาธรมา วันนั้นคราวซวย
ปั้มลมที่ร้านเค้าเสีย ลงแชมพูด้วยมือ ที่สำคัญ รู้สึกเด็กจะใช้ฟองน้ำสีดำหยาบๆ
ที่ขายตามคลองถม (ไม่รู้ใครนึกออกมั่ง ผมคิดว่าไว้ล้างล้อนะ)
เอาฟองน้ำนั้นลงทั้งคัน เราก็ไม่เห็น เพราะเคยล้างร้านนี้แต่ไม่เคยเห็นใช้ฟองน้ำนี้
ซวยเลย ลายทั้งคัน ตอนนี้ไม่กล้าขัดแล้วด้วย สีมันบางแล้ว เลยได้แต่เคลือบทับไป
เซ็งจิงจิง

ปล. ใครเคยใช้ตัว new scratch clean wax ของ soft99 มั่งยัง
เห็นโฆษณาว่าช่วยกลบ อุดรอยขนแมวได้
ตอนนี้ผมคงต้องเพิ่งน้ำยาแนวนี้มาช่วยอ่ะ
ใครเคยลองแล้ว เล่าให้ฟังหน่อยดิ่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:02:03 »

anonymous

• 320 e90
  • 1,265
autobacs สาขาไหนของเยอะครับ ที่แจ้งวัฒนะ wax ของ soft99 แทบไม่มีเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 22:47:17 »

Ingcoco

• 2,076
  • เคมีภัณฑ์ เพื่อ ร้านล้างรถ

5555  ตอนนี้แมวเพียบ เพราะไปล้างแถวสะพานสาธรมา วันนั้นคราวซวย
ปั้มลมที่ร้านเค้าเสีย ลงแชมพูด้วยมือ ที่สำคัญ รู้สึกเด็กจะใช้ฟองน้ำสีดำหยาบๆ
ที่ขายตามคลองถม (ไม่รู้ใครนึกออกมั่ง ผมคิดว่าไว้ล้างล้อนะ)
เอาฟองน้ำนั้นลงทั้งคัน เราก็ไม่เห็น เพราะเคยล้างร้านนี้แต่ไม่เคยเห็นใช้ฟองน้ำนี้
ซวยเลย ลายทั้งคัน ตอนนี้ไม่กล้าขัดแล้วด้วย สีมันบางแล้ว เลยได้แต่เคลือบทับไป
เซ็งจิงจิง

ปล. ใครเคยใช้ตัว new scratch clean wax ของ soft99 มั่งยัง
เห็นโฆษณาว่าช่วยกลบ อุดรอยขนแมวได้
ตอนนี้ผมคงต้องเพิ่งน้ำยาแนวนี้มาช่วยอ่ะ
ใครเคยลองแล้ว เล่าให้ฟังหน่อยดิ่

ไม่มาร้านแถวบางขุนนนท์อ่ะ  ได้ข่าวว่าดีนะ       :boy08:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 23:29:35 »

siamwax

• Administrator
  • *
  • 1,043
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
autobacs สาขาไหนของเยอะครับ ที่แจ้งวัฒนะ wax ของ soft99 แทบไม่มีเลย
พัฒนาการก็มีเยอะพอสมควรนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 23:34:28 »

ae14634

• 22
สาทรก็มีไปสอยดินน้ำมันมาแล้ว1ก้อน :mon18:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 08:57:48 »

anuwatu

เซ็งจิงจิง

ไม่มาร้านแถวบางขุนนนท์อ่ะ  ได้ข่าวว่าดีนะ       :boy08:
เด๋วว่างแล้วแวะไปนะ ตอนนี้ติดใจร้านใหม่แถวพระรามสามอยู่
ว่างๆมาล้างด้วยกันมั้ย เจ้าของใจดีนะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 17:47:11 »

ae14634

• 22
วันนี้นัดเพื่อนมาขัดรถแต่ดันไม่มา ก็เลยจัดการกับรถตัวเองซะได้แต่ลงดินน้ำมันของsoft 99 เล่นซะเหงื่อตกแต่คุม ทั้งเงาทั้งลื่น :mon18:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 00:16:40 »

pca

• 6
ถ้าผมใช้ #21 แล้วตามด้วย Fusso Coat ได้มั้ยครับ หรือมีตัวไหนของ soft99 แทนหรือดีกว่า #21 มั่งครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 20:27:06 »

thorax

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 432
สนใจเหมือนกัน ดูข้อมูลแล้วใช้ง่ายดี
ลงแล้วเช็ดเสร็จเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 20:46:24 »

anuwatu

ถ้าผมใช้ #21 แล้วตามด้วย Fusso Coat ได้มั้ยครับ หรือมีตัวไหนของ soft99 แทนหรือดีกว่า #21 มั่งครับ
ผมคิดว่างานของ #21 กับ Fusso coat น่าจะไปแนว sealant ใกล้เคียงนะครับ คือเน้นใส แต่ความฉ่ำจะต่างกัน
ดังนั้นถ้าอยากให้ใส และหนา แนะนำใช้ตัว soft wax ของ soft99 ลงก่อน soft wax ของ soft99 สร้าง layer ได้เร็วและทนครับ
จะใช้ตัวไหน ลองเลือกเอาครับ เพราะมีแยกตามกลุ่มสีรถ แล้วตามด้วยตัว sealant เช่น
ถ้าตามด้วย  #21 ก็ได้ งานจะใส ฉ่ำ แนว wet look แต่ฝุ่นก็มานิดนึง (ตอนนี้ใช้อยู่ใช่ป่ะครับ ถ้ารับได้ ก็จบ)
หรือถ้าตามด้วย Fusso งานก็ใสแบบคมๆ แต่จะไม่ฉ่ำมากนะครับ ฝุ่นก็จะน้อยกว่า #21 ครับ (จากที่เคยลองนะ)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 16:42:52 »

pca

• 6
ผมคิดว่างานของ #21 กับ Fusso coat น่าจะไปแนว sealant ใกล้เคียงนะครับ คือเน้นใส แต่ความฉ่ำจะต่างกัน
ดังนั้นถ้าอยากให้ใส และหนา แนะนำใช้ตัว soft wax ของ soft99 ลงก่อน soft wax ของ soft99 สร้าง layer ได้เร็วและทนครับ
จะใช้ตัวไหน ลองเลือกเอาครับ เพราะมีแยกตามกลุ่มสีรถ แล้วตามด้วยตัว sealant เช่น
ถ้าตามด้วย  #21 ก็ได้ งานจะใส ฉ่ำ แนว wet look แต่ฝุ่นก็มานิดนึง (ตอนนี้ใช้อยู่ใช่ป่ะครับ ถ้ารับได้ ก็จบ)
หรือถ้าตามด้วย Fusso งานก็ใสแบบคมๆ แต่จะไม่ฉ่ำมากนะครับ ฝุ่นก็จะน้อยกว่า #21 ครับ (จากที่เคยลองนะ)

พอดีแฟนบินไปญี่ปุ่น หาไม่มี soft wax กับ fusso coat เลยได้ตัว new scratch clear wax กับ prism shield มาแทน ทั้งสองตัวยี่ห้อ soft99 เช่นกัน
ลองแล้ว งานออกมาก้อใสแบบคม ๆ อย่างที่ท่านว่าไว้น่ะครับ ผมว่าผมชอบแบบนี้มากกว่า #21 นะ เพราะ #21 ผมว่ามันดูขาวแบบ ขมุกขมัว หรือจริง ๆ มันอาจจะเรียกว่า ฉ่ำ นั่นล่ะครับ
แต่บังเอิญชอบใสปิ้ง ๆ มากกว่า เงากว่า แบบว่าคนที่บ้านทักเรยว่า เออเงากว่าเดิม แต่ว่าความทนทานผมว่า soft99 โม้เกินไปหน่อย เช่น ข้างกล่องตัว prism shield ขอกว่าลงครั้งเดียวอยู่ได้ 4 เดือน ผมลองดู อาทิดเดียวก้อ เริ่มฝืด ๆ แล้ว ไม่ลื่นไม่ใสเหมือนวันแรกแล้ว แต่#21 นี่ สองอาทิดยังอยู่ดีเรยครับ 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 20:38:43 »

anuwatu

พอดีแฟนบินไปญี่ปุ่น หาไม่มี soft wax กับ fusso coat เลยได้ตัว new scratch clear wax กับ prism shield มาแทน ทั้งสองตัวยี่ห้อ soft99 เช่นกัน
ลองแล้ว งานออกมาก้อใสแบบคม ๆ อย่างที่ท่านว่าไว้น่ะครับ ผมว่าผมชอบแบบนี้มากกว่า #21 นะ เพราะ #21 ผมว่ามันดูขาวแบบ ขมุกขมัว หรือจริง ๆ มันอาจจะเรียกว่า ฉ่ำ นั่นล่ะครับ
แต่บังเอิญชอบใสปิ้ง ๆ มากกว่า เงากว่า แบบว่าคนที่บ้านทักเรยว่า เออเงากว่าเดิม แต่ว่าความทนทานผมว่า soft99 โม้เกินไปหน่อย เช่น ข้างกล่องตัว prism shield ขอกว่าลงครั้งเดียวอยู่ได้ 4 เดือน ผมลองดู อาทิดเดียวก้อ เริ่มฝืด ๆ แล้ว ไม่ลื่นไม่ใสเหมือนวันแรกแล้ว แต่#21 นี่ สองอาทิดยังอยู่ดีเรยครับ 
เห็นด้วยครับ บางทีสิ่งแวดล้อมก็มีส่วน soft99 ถ้าใช้ในญี่ปุ่น อาจจะอยู่ได้ตามที่โฆษณาไว้
แต่มาเจออากาศ มลภาวะเมืองไทย เลยหมดเร็วกว่า ทนน้อยหน่อยไม่เป็นไร
งานถูกใจเป็นใช้ได้ ยังไงก็ลงบ่อยอยู่แล้ว จริงมั้ยครับ