You are Here:

Review : รถใหม่ควรลงดินน้ำมันดีไม๊ ขัดสีดีไม๊(คำถามยอดฮิต)

ผู้เขียน (อ่าน 78199 ครั้ง)

3571138

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 62
ขอบคุณครับ... เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูครับ กะเอา foggy คอยฉีดไว้เรื่อยๆ ตอนลูบดินน้ำมันน่ะครับ..

Aek@9Goal Autobrite

• ส่วนหนึ่งของรายได้..ผมเอาไปช่วยเหลือผู้ประสพภัยในสังคมครับ!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,758
  • อาสาฯมูลนิธิป่อเต็กตึ้งเขตชานธน นครปฐม008/ใต้4-57
ถ้ามีงบหน่อยแนะนำจัดหนัด
ไปหาร้านขัดสีสักรอบเลยครับ
เอา Wetlook ไปสักรอบ
สีได้ใสๆ ผิวรถลื่นๆ สะอาดๆ
ต่อไปก็ดูแลกันไปตามเสต็ปๆ
แล้วเอามาจอดข้างป้ายแดงคนอื่นที่สีเดียวกัน
คุณจะรู้ถึงความแตกต่างจริงๆครับ
คุ้มจริงๆครับกับการเสียเงินไปแค่พันกว่าบาท

hs5rag

• *
  • 80
กำลังอยากถามเรื่องนี้อยู่เลย.. วันนี้เข้ามาเจอกระทู้นี้พอดี..
อย่างฮาครับ...  อีเขียว....น้องมะนาว... อ่ะ..อ่ะ..

หลังจากเข้ามาศึกษาข้อมูลจากเว็ปนี้ได้ไม่นาน เพราะผบ.ซื้อรถใหม่ เลยอยากรู้วิธีการรักษาสีรถน่ะครับ
ผมเลยสั่งดินน้ำมัน 3M ไป.. วันนี้เพิ่งได้รับ..

สอบถามหน่อยครับ.. ตอนที่สั่งซื้อน้ำมัน 3M คนขายบอกว่าไม่ต้องใช้ detail แต่ให้ใช้น้ำแทนได้..

ไม่ทราบว่า น้ำมัน 3M นี่จำเป็นต้องใช้  detail  ด้วยหรือเปล่าครับ..
กำลังจะลองลูบดูพรุ่งนี้เลยน่ะครับ...

มีพี่ท่านนึง แนะนำลองใช้แชมพูล้างรถที่มีอยู่ผสมน้ำ ใส่ฟ๊อกซี่ แล้วฉีดแทน detailer ครับลองดู

3571138

• *
  • 62
วันนี้ ผมลองเอาดินน้ำมันไปลูบดูแล้วครับ..
ใช้น้ำเปล่าใส่ฟ็อกกี้  ฉีดน้ำเลี้ยงไว้ ลื่นมากเลยครับ..
ถ้าไม่ลื่นนี่ ก็คงต้องทำแบบที่คุณ hs5rag แนะนำละครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ.. :boy08:

pick

• - = เด็กรับรถ = -

• 28
ควรใช้ดินน้ำมัน ยี่ห้ออะไรดีครับ พอดีมือใหม่

bestcom

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 106
ถอยรถมา7 เดือนแล้ว ยังไม่เคยใช้ดินนำมันเลย สงสัยคราบดำจะเยอะน่าดู :boy13:

skyhawk121

• 39
รถสวยจังเลยครับ

3571138

• *
  • 62
ผมก็มือใหม่หัดขัดเหมือนกันอ่ะคับ..  :boy13: 
ลองดูของ 3m ครับ เพราะใช้น้ำ เป็นตัวหล่อลื่น.. จะได้ไม่ต้องซื้อ detailer น่ะครับ  :boy19:
ลองใช้แล้ว ผมว่าดีนะ.. ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยใช้อ่ะคับ.. เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแนะนำอีกที..

LeGoLaZZ เลโกลัส

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 872
เรื่องใช้น้ำหรือใช้ดีเทลเลอร์เนี่ย ได้ทั้งคู่คับ

แต่ถ้ามีดีเทลเลอร์ด้วยจะลูบสิ่งสกปรกออกได้ง่ายกว่า

ดีเทลเลอร์ที่ใช้ลูบดินน้ำมันในห้องแบ่งแว็กซ์ก็มีแบ่งกันบ่อยๆนะคับ 16 ออนแค่ราวๆ 300 บาทเอง คุ้มมากๆเพราะมันเอาไปผสมน้ำต่อได้อีกตั้งเยอะ

สรุป มีก็ดีคับดีเทลเลอร์เนี่ย ถ้าไม่มีใช้น้ำเปล่าแก้ขัดก็โอเคเหมือนกัน

offies

• 27
ขอบคุณครับ ต้องเอาไปทำบ้างแล้ว เพิ่งถอยมาสัปดาห์นี้ครับ

pummazda2

• 9
ผมก็มือใหม่หัดขัดเหมือนกันอ่ะคับ..  :boy13: 
ลองดูของ 3m ครับ เพราะใช้น้ำ เป็นตัวหล่อลื่น.. จะได้ไม่ต้องซื้อ detailer น่ะครับ  :boy19:
ลองใช้แล้ว ผมว่าดีนะ.. ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยใช้อ่ะคับ.. เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแนะนำอีกที..
3m ก้อนกี่ตังค์อะครับ สั่งซื้อได้ที่ไหน ขอลิงค์ด้วย ก้าบบบบบบบบบบบบบ  :mon04:

moong

• *
  • 83
มีขายที่ห้องขายสินค้้าใหม่ มือหนึ่ง
มีหลายขนาดหลายราคา หลากหลายแบรนด์ เลือกได้ตามอัธยาใส และงบประมาณครับ :mon18:
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?board=26.0

savakung

• 9
ขอบคุณสำหรับรีวิวดี ๆ ครับ

ผมไปออกป้ายแดงมารถฝุ่นเพียบเลยครับ เหมือนกับเค้าไม่ได้เตรียมรถไว้ให้

สรุปเซลล์เรียกฝ่ายล้างรถมาดุว่าทำไมไม่ดูแล ผมอยากจะบอกว่าคุณนั่นแหละไม่เตรียมรถให้โผ๊มมม  :boy10:

dodo

• 9
ดินนัำมันกี่ระดับคุณภาพการขัดเราควรเลือกระดับใหนจึงจะเหมาะขอความรู้หน่อยครับมือใหม่ครับ :mon18:

bird2002

• รับงานเคลือบแก้วครับ ขัดไฟหน้า
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 462
มีคราบยางมะตอยด้วย
ไปลุยที่ไหนมาน้า

GTR.

• 25
เข้ามาชมครับ

ปล. รถต่อให้ออกป้ายแดงก่อนจะถึงมือเรา  โดนจับจอดตากแดดตากฝนมาพอตัวแล้วอ่าจิครับ

BirdSK

• Plangchon Drift Team Thailand
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 356
  • เชียร์พลังชลดริฟท์ทีมกันด้วยนะครับ พี่น้อง
ขอบครับ สำหรับรีวิว

Prixza

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 136
  • 087-566-6595 โอม
สวัสดีครับ พี่ๆทุคน  :mon12:
ผมมือใหม่มากๆ ผมชื่อโอม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
วันสองวันมานี้ มีพี่ที่ทำงานแนะนำเว็บนี้มา ผมเลยมานั่งอ่านดู มีคำถามเยอะแยะมากมายเลย  :mon02:
อย่างเช่นคำว่า
1. detailer มันคืออะไรหรอคับ  :mon01: ประมานว่าเป็นเหมือนนำยาลื่นๆเอาไว้ใช้ตอนเอาเจ้าดินน้ำมันนี่ไปขัดกับสีรถใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ผมขอถามต่อว่า
2.จิงๆแล้ว เวลาเราเอาดินน้ำมันไปขัดเนี่ย เห็นพี่ๆหลายท่านบอกว่าต้องขัดประมานหลังล้างเสร็จ ไม่ต้องเช็ดเลย หรือว่าลูบหน่อย เอาพอหมาดๆ ไม่ต้องถึงกับเป็นหยดน้ำเกาะครับ
3.วิธีการขัดเจ้าดินน้ำมันนี้ ขัดแบบไหนครับ เช่น ลูบตรงๆไปมา หรือ ขัดแบบวนๆ ซ้ำไปซ้ำมา  :boy17:
4.แล้วมีสิธีสังเกตุยังไงครับ ว่าดินน้ำมันที่ผมใช้ เกิดผมเอาไปขัดรถผมแล้วครั้งนึง มันยังใช้ได้ต่อไหม หรือว่าต้องทิ้งมันไปเลยอ่ะครับ  :mon07:

ขอบคุณล่างหน้าครับผมมม   :mon09:

maimornaja

• *
  • 55
สวัสดีครับ พี่ๆทุคน  :mon12:
ผมมือใหม่มากๆ ผมชื่อโอม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
วันสองวันมานี้ มีพี่ที่ทำงานแนะนำเว็บนี้มา ผมเลยมานั่งอ่านดู มีคำถามเยอะแยะมากมายเลย  :mon02:
อย่างเช่นคำว่า
1. detailer มันคืออะไรหรอคับ  :mon01: ประมานว่าเป็นเหมือนนำยาลื่นๆเอาไว้ใช้ตอนเอาเจ้าดินน้ำมันนี่ไปขัดกับสีรถใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ผมขอถามต่อว่า
2.จิงๆแล้ว เวลาเราเอาดินน้ำมันไปขัดเนี่ย เห็นพี่ๆหลายท่านบอกว่าต้องขัดประมานหลังล้างเสร็จ ไม่ต้องเช็ดเลย หรือว่าลูบหน่อย เอาพอหมาดๆ ไม่ต้องถึงกับเป็นหยดน้ำเกาะครับ
3.วิธีการขัดเจ้าดินน้ำมันนี้ ขัดแบบไหนครับ เช่น ลูบตรงๆไปมา หรือ ขัดแบบวนๆ ซ้ำไปซ้ำมา  :boy17:
4.แล้วมีสิธีสังเกตุยังไงครับ ว่าดินน้ำมันที่ผมใช้ เกิดผมเอาไปขัดรถผมแล้วครั้งนึง มันยังใช้ได้ต่อไหม หรือว่าต้องทิ้งมันไปเลยอ่ะครับ  :mon07:

ขอบคุณล่างหน้าครับผมมม   :mon09:
เฉพาะข้อ 3 นะครับ ข้ออื่นรอ ดูจากผู้ผลิตเค้าบอกให้ลูบ เป็นแนวครับ 2 แนวคือ หน้าหลัง หน้าหลัง ซ้ายขวาซ้ายขวา  (AB select start)

teerawut.sirinantawat

• 2
มาเก็บความรู้ครับ
ข้อมูลแต่ละท่านมีประโยชน์สำหรับมือใหม่จริงๆครับ