You are Here:

Review : รถใหม่ควรลงดินน้ำมันดีไม๊ ขัดสีดีไม๊(คำถามยอดฮิต)

ผู้เขียน (อ่าน 77689 ครั้ง)

Jae_156JR

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 683
สวัสดีปีใหม่ คงยังไม่สายนะครับทุกๆท่าน  :mon18: หายหน้าไปนาน พอดียุ่งๆนิดหน่อย

มาคราวนี้ขอเอารถใหม่มาโชว์หน่อยนะครับ

หลายๆท่านคงเคยเจอคำถามยอดฮิตว่า "รถใหม่ลงดินน้ำมันได้ไม๊" "รถใหม่ขัดเคลือบสีดีไม๊"

มาดูกระทู้นี้แล้วคงได้คำตอบสำหรับมือใหม่หัดล้างหลายๆท่านนะครับ พร้อมคำถามของผมว่า "เอารถกรูไปจอดที่ไหนมาเนี่ย"  :boy04:

อันดับแรกจับอีเขียวล้างให้เรียบร้อย

ต่อไปเตรียมลงดินน้ำมันครับ ใช้ของ MG คู่กับ LAST TOUCH SPRAY DETAILER

สภาพดินน้ำมันก่อนลงครับ อันนี้ลงหลังคานะครับ (จริงๆอยากใช้ก้อนใหม่ แต่ผมไม่มี ประกอบกับก้อนนี้ยังสภาพ ok อยู่
และอีกอย่าง ผมอยากลงดินน้ำมันในขณะที่รถพึ่งออกจาก Showroom มาสดๆ จะได้เห็นๆกันว่า รถป้ายแดง สีมันก็ไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่ อย่างที่หลายๆคนเข้าใจ)

สารรูปหลังลง

ดูกันชัดๆ จะๆ ดำได้อีก  "พร้อมคำถามในใจ ตอนทำ มรึงเอารถกรูไปจอดที่ไหนมาอ่ะ"

ตอนไปรับรถคันนี้ เลขกิโลวิ่งไปที่ 14 Km เอง ขับกลับมาบ้านก็เอารถไปติด Film แล้วก็ไม่ได้ไปไหนเลย พูดง่ายๆ ผมล้าง+Clay หลังจากไปรับรถแค่ 2 วันเองนะเนี่ย

จุดที่ดินน้ำมันโสโครกชัดๆ เลยคือ หลังคา กับฝากระโปรงหน้านะครับ จุดอื่นๆที่ตั้งฉากกับพื้นจะไม่ค่อยสกปรก เช่นพวกประตู

ที่เด็ดสุด ยังมีรอย Swirl เล็กน้อย บริเวณหลังคา ฝากระโปรงหน้า (แต่ไม่ได้ถ่ายมา เพราะต้องส่องแดดเปรี้ยงๆถึงจะเห็น) ผมเห็นตอนไปรับรถแล้ว รถพึ่งล้างหมาดๆเลย

ไอ้พวกรอย Swirl พวกนี้จากประสบการณ์ผม คิดว่าเกิดจากผ้าที่เอามาเช็ดแห้งเนี่ยแหละ แต่ผมไม่เห็นว่าเค้าเอาผ้าอะไรมาเช็ดให้ ก็เลยช่างๆมัน

ฝากระโปรงหน้า ลบรอย Swirl ด้วย G220 + MG Soft Buff 2.0 Polishing Pad + MG UC

เคลือบสีทับด้วย 3M Paste Wax ครับ

สรุป รถใหม่ป้ายแดง ใช่ว่าสภาพสีผิวจะสะอาดอย่างที่มือใหม่หลายๆท่านเข้าใจนะครับ ดูจาก Review ครั้งนี้คงได้คำตอบ
แล้วนับประสาอะไรกับรถที่เราใช้อยู่ทุกวัน

ผ่านไป 5 ปีรูปหายแก้ไขรูปให้นะครับ 13/6/2559 เพื่อวิทยาทานแก่ชนรุ่นหลังๆ แต่ก่อนวงการ Detailing ยังไม่โตเท่านี้ผ่านมา 5 ปีรุ่นแรกอย่างผมเห็นล่ะชื่นใจ

Janram

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 763
 :mon18: เรียกสะหมดเลย(อีเขียว) น่าจะเรียกน้องมะนาว :mon01: จะได้เห็นน้องมะนาวเปรี้ยวจิ๊ดจ้าด(เงาแสบตา) อีกคันแล้ว :mon18:

toonmicro

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 204
ง้ามมมมม งาม สีเขียวเนี้ยะ

eark

• **
  • 217
แจ่มมากกก :boy19:

thorax

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 431
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆครับ

an

• ขอด้วยคน...
  • 510
ขอบคุณสำหรับReviewครับ...Mazda2 ด้วย ชอบๆ :mon18:

JIRATH

• 892
อู้ววว น่ารักจังเลยครับ

ACC_BOO

• **
  • 127
เพราะรถที่ผลิตเสร็จเขาก็จอดกันกลางแจ้งเนี่ยแหละครับ  ฝุ่นต่างๆจากเขตอุตสาหกรรมเลยมาติดฝังได้ไม่น่าแปลกใจ  ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ :mon05:

Overdrive

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 439
รถใหม่ป้ายแดง ออกจากศูนย์มาเลย

แนะนำครับ Clay ดินน้ำมันเน้นๆ + Cleansing อีก 1 รอบครับ  เพราะ จอดจาก Line การผลิตไม่ว่า ยังต้องมาจอดที่ จุดพักต่างๆ ของ Dealer แต่ละที่อีกครับ
บางคันเป็นเดือนครับ กว่าจะถึงมือเรา ฉนั้น Clean คันไหนก็ ฟองน้ำดำครับ  :mon17:

3lackhearts

• 788
ยอดเยี่ยมครับ สำหรับรีวิวนี้

mazda 2 ตั้งแต่ที่เห็นวิ่งบนท้องถนนนี้เจอแบบจิ๊ดจ๊าดทั้งนั้น สงสัยเป็นที่อิทธิพลโฆษณาแน่ๆ ถึงได้เหยียบไม่เกรงใจป้ายแดงๆหน้ารถ

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,312
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน
อิอิ  เจอเคสคล้าย ๆ กันเลยคุณแจ้

รถพี่ชายผมออกมาไม่กี่วันเลย

เอามาที่ร้าน  จัดการปั่นด้วย โรตารี่ + LC Polish + #66 ของ MG + Jetseal 109

พอปั่น #66 แล้ว  ใสกิ๊งเลย

ตามนี้ครับ  อุปกรณ์ยังอยู่ในมือเลยนั่น             :boy08:

Jae_156JR

• 683
รถพี่สาวผมอีกคัน ก็ป้ายแดง เอานิ้วลูบนี่สากโคตรๆ อยากปั่น Rotary บ้างอ่ะ

jern

• **
  • 118
ขอบคุณมากคับ เห็นภาพกันชัดๆๆไปเรย

siamza16

• รีสอร์ทเชียงใหม่
  • - = เด็กรับรถ = -

• 12
    • รีสอร์ทเชียงใหม่
อยากขับรถจังอยากให้สาวๆนั้งรถ

hs5rag

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 80
สอบถามนิดนึงครับ
การลงดินน้ำมัน เราควรฉีด detail ด้วยหรือป่าวครับ ถ้าฉีด ควรฉีดตอนที่เราเช็ดแห้งแล้วถึงฉีดใช่หรือไม่ครับ

ถ้าล้างรถแล้วก่อนเช็ดแห้ง เอาดินน้ำมันลูปเลยได้มั้ยครับ แล้วค่อยเช็ดแห้งอีกที่

แบไหนคือวิธีที่ถูกต้องครับพี่

อยากลองลูปเหมือนกันครับ

Nakavabi

• 1,028
  • PAJEROSPORTSOCIETY
สอบถามนิดนึงครับ
การลงดินน้ำมัน เราควรฉีด detail ด้วยหรือป่าวครับ ถ้าฉีด ควรฉีดตอนที่เราเช็ดแห้งแล้วถึงฉีดใช่หรือไม่ครับ

ถ้าล้างรถแล้วก่อนเช็ดแห้ง เอาดินน้ำมันลูปเลยได้มั้ยครับ แล้วค่อยเช็ดแห้งอีกที่

แบไหนคือวิธีที่ถูกต้องครับพี่

อยากลองลูปเหมือนกันครับ

ของผมล้างรถเส็ดแล้วลงดินน้ำมันต่อเลยไม่เช็ดแห้ง

เวลาลูบดินน้ำมันใช้detailerช่วยไปด้วย

เส็ดแล้วล้างน้ำเปล่าอีกรอบ จากนั้นเช็ดแห้งได้เลย

Iczy

• 2,004
ถ้าล้างรถแล้วยังไม่เช็ดแห้ง ลูบดินน้ำมันต่อเลย จะเจอปัญหาคราบน้ำแห้งคาตัวรถครับ เพราะการลูบดินน้ำมันใช้เวลานานทีเดียว ประมาณ 15 นาทีถึงครึ่งชั่วโมง
เพื่อไม่ต้องเร่งรีบ ผมใช้ detailer ฉีดแล้วลูบดินน้ำมัน จากนั้นก็เช็ดคราบ detailer ออก ไล่ทำไปจนครบพื้นที่เป้าหมาย

fourplay

• *
  • 56

3571138

• *
  • 62
กำลังอยากถามเรื่องนี้อยู่เลย.. วันนี้เข้ามาเจอกระทู้นี้พอดี..
อย่างฮาครับ...  อีเขียว....น้องมะนาว... อ่ะ..อ่ะ..

หลังจากเข้ามาศึกษาข้อมูลจากเว็ปนี้ได้ไม่นาน เพราะผบ.ซื้อรถใหม่ เลยอยากรู้วิธีการรักษาสีรถน่ะครับ
ผมเลยสั่งดินน้ำมัน 3M ไป.. วันนี้เพิ่งได้รับ..

สอบถามหน่อยครับ.. ตอนที่สั่งซื้อน้ำมัน 3M คนขายบอกว่าไม่ต้องใช้ detail แต่ให้ใช้น้ำแทนได้..

ไม่ทราบว่า น้ำมัน 3M นี่จำเป็นต้องใช้  detail  ด้วยหรือเปล่าครับ..
กำลังจะลองลูบดูพรุ่งนี้เลยน่ะครับ...

Jae_156JR

• 683
ไม่มีกฎตายตัวครับ บางเจ้าบอกว่า ต้องใช้ควบคู่เพื่อให้ดูดสิ่งสกปรกออกมาดีขึ้น

สำหรับผมบางทีก็ใช้ บางทีก็ไม่ใช้ น้ำเปล่าเพียวๆเลยก็มี ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

มีแต่เสียสตางค์อยู่ร่ำไปเนี่ยแหละ