You are Here:

เมื่อต้องรับมือกับยางมะตอยชนิดที่ว่า.... ให้ตายเถอะโรบิน!..

ผู้เขียน (อ่าน 58209 ครั้ง)

tuloveu

• Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,233
           สืบเนื่องจากวันอาทิตย์ที่ 27 กุมภา ผมเลิกงานดึกขากลับเจอฝนตกหนักแถวๆ ปลายทางด่วนพระรามเก้าเข้ามอเตอร์เวย์.. และถนนช่วงนั้นมีการปรับปรุงซ่อมแซมพื้นผิวถนน.. ด้วยความที่อยากลับบ้านไปนอนเต็มที จึงไม่ได้คิดอะไรมาก ตั้งหน้าตั้งตาขับรถกลับบ้าน.. พอถึงบ้านก็เห็นแล้วครับว่ารถแลอะโคลนมากๆ ไม่คิดไรมากครับ เด๋วพรุ่งนี้เช้าล้างก็ใหม่เหมือนเดิมแว้ววว

แต่พอตื้นเช้าขึ้นมา เจอสภาพความเป็นจริง โิ็อ้ววว.. กล้วยทอดจ๊อดดดด!!...มันอะไรกันฟระนี้... :mon14:

ดูจากระยะนี้มันก็ไม่มีอะไรนะครับ ตามสภาพใช้งานมา 3-4 วันยังไม่ได้ล้าง

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
แต่เมื่อเข้าไปดูใกล้ๆ.. เริ่มชักท่าไม่ดี -_-!

เออะ มันจะไม่ธรรมดาซะละมั้งครับ

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
ลองเดินดูรอบๆ รถกันหน่อยดีกว่า..

เริ่มจากด้านซุ้มล้อหน้าด้านคนขับ...  :mon14:

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
เริ่มชักไม่แน่ใจว่า... เราควรจะเดินดูต่อไปดีมั๊ยยยย :boy13:

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
รถเรา.. ถ้าเราไม่มาดู แล้วใครที่ไหนจะมาดู ชิมิ ชิมิ.. เป็นไงเป็นกันครับพี่น้อง ต้องดูทั่วๆ ให้มันรู้กันไป..   :boy10:

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
เดินสำรวจรอบคัน ลมแทบจับ.. ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงสติแตก.. โวยวาย.. น้ำลายฟูมปาก...  :mon07:

แต่ตอนนี้ผมได้รู้จักกับ TWCC ผมกลับรู้สึกว่า นี่เป็นสิ่งท้าทาย ที่รอผมอยู่ตรงหน้า.. ว่าแล้วไม่รอช้า ยิงโฟมใส่ทันทีครับ แฮ่ๆๆๆๆ

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
Carribean จอมพลัง + สาย 10 เมตร + ปืนสั้น + Foam Lance + CG Citrus ตามด้วยกระบวนการล้างแบบปรกติของผม...
ผลที่ได้.. ฝุ่น, โคลน, ทรายหายหมด..  แต่ยางมะตอยอยู่ครบทุกเม็ดเลยครับ :boy02:

รูปที่ post นี่คือล้างแล้วจริงๆ นะครับ สาบานได้ -_-!

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
โดนหนักขนาดนี้ ประเมินดูแล้วหากถ้าผมใช้ สเตทคลีนลูบๆแบบ swiss wax แล้วละก็.. คาดว่าคงต้องถูกันจนนิ้วกุดเลยที่เดียวเชียวว...
จึงได้ปรึกษากับบรรดาเกย์จิ.. ในเวบ TWCC แห่งนี้ผ่านทาง shut box ได้รับคำแนะนำจากท่านๆ ว่า น้ำมันสน คือโซลูชั่นที่เหมาะสมที่สุดแล้ว.. แม้นว่าผมจะไม่ค่อยชอบมันเท่าไหร่นัก
เพราะมันเหม็น.. แสบมือ.. และทำให้ผิวหนังหยาบกรานนน (ถ้ามีสาวๆ มาขอจับมือจะทำยังงายยยย  :boy04:)

อุปกรณ์ที่ผมใช้มีดังนี้ครับ..
1 น้ำมันสน (พระเอกของงาน)
2 ผ้าดิบสำหรับเช็ดรถผื่นใหญ่ (ขายตามสี่แยกซื้อมานานแล้ว ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าซื้อมาทำไม แต่ตอนนี้รู้แล้ว)
3 ถังน้ำ ใส่น้ำสะอาด
4 เครื่องฉีดน้ำแรงดัน Carribean

ขั้นตอนการ remove ยางมะตอย
1. ล้างรถเพื่อกำจัดเศษฝุ่น โคลน ทราย ที่ติดอยู่ก่อน โดยวิธีการล้างที่คุณคิดว่าทำได้สะอาดที่สุด และยังไม่ต้องเช็ดแห้งครับ
2. ตัดผ้าดิบเป็นชิ้นประมาณ 3 x 6 นิ้ว หลายๆ ผืน (ตอนแรกกะจะใช้กระดาษทิชชู.. แต่มันยุ่ยเกินไปครับไม่ค่อยเวิร์ค)
3. จุ่มผ้าในน้ำมันสนพอชุ่มๆ แล้วเอามาลูบผิวตรงที่มันเป็นยางมะตอย โดยลูบเป็นส่วนๆ ขนาด 1 x 1 feet
    - ลูบมันทั้งที่ผิวยังเปียกๆ อยู่นี่ละครับ
    - เมื่อลูบๆ น้ำมันสนจะทำละลายยางมะตอย จนเป็นคราบน้ำสี่เหลืองๆ ตามแนวที่เราลูบ
    - ลูบไปใน พท. สัก 2 รอบ ให้ฉีดน้ำล้างออกทันที.. เพื่อไม่ให้คราบน้ำเหลืองๆ แห้งติดสีรถเรา.. ถึงตรงนี้เม็ดเล็กๆ จะหลุดหายไปบ้างแต่เม็ดใหญ่ยังอยู่ ค่อยลูบซ้ำ
    - เม็ดใหญ่ๆ ลูบๆๆๆ ล้างๆๆ ฉีดๆๆ หลายรอบหน่อย ที่สำคัญอย่าปล่อยให้คราบเหลืองๆ ที่เกิดจากการทำละลายแห้งเด็ดขาด เห็นท่าไม่ดี ฉีดน้ำล้างเลยครับ แล้วค่อยลูบใหม่
    - ผ้าที่ใช้จุ่มน้ำมันลูบ จะมีเศษยางมะตอยจากการทำละลายติดอยู่ พยายามกลับด้านที่สะอาดลูบ.. ถ้าผ้าเหลืองครบทุกด้าน.. ให้ทิ้ง แล้วไปยิบชั้นใหม่มาใช้
4. น้ำมันสนจะกัดมือนะครับ พักโดยการล้างมือในน้ำสะอาดเป็นพักๆ ครับ ช่วยลดความแสบลงได้บ้าง
5. เมื่อ remove ยางมะตอยจบครบทุกจุดจนได้ผลเป็นที่น่าพอใจแล้ว ผมเสปรย์เก็บงานด้วย OPC ผสมน้ำ 1:3 ฉีดแล้วเช็ดๆ เก็บคราบเหลืองๆ ที่หลงเหลือ..

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
นั่งลูบๆๆๆ ฉีดๆๆๆ เหม็นๆๆๆ แสบๆๆๆมือ ตั้งแต่ 10 โมงครึี่ง จนถึง ห้าโมงเย็น... ก็ได้มาประมาณนี้ครับ

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
เมื่อสาแก่ใจแล้วก็ยิงโฟมใสอีกรอบ.. แฮ่ๆๆๆๆๆ

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233

มันเป็น prototype ของ project อันต่อไปของพวกเราครับ  :mon08:

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • TWCC Certified Trader
  • 2,311
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน
อันนี้แถมครับ

มันเป็น prototype ของ project อันต่อไปของพวกเราครับ  :mon08:

ไว้ทำอะไรเหรอครับ  น่าสงสัยจริง ๆ          :mon01:

เพิ่มเติมนิดนึงครับ

จริง ๆ  หลังใช้น้ำมันสนแล้วตอนล้างรอบหลัง  ควรใช้พวกน้ำยาขจัดคราบเข้าไปด้วย

เพื่อกำจัดคราบน้ำมันสนครับ  จะได้ไม่มีรอยคราบน้ำมันสนติด

แต่สุดยอดจริง ๆ ครับ  แสดงว่าไม่แพ้กลิ่นน้ำมันสน  บางคนไม่ชอบดมนิดเดียวก้อเวียนหัวซะแล้ว

อย่าลืมลงตัว Cleaner แล้วตบ Wax ทับอีกที  เพื่อการปกป้องนะครับ

:mon18:

ClumSy PenGuiN

• สมาชิกถาวร
  • 2,706
เดาว่าน้าตู้แกเอามารองกันสายยางเข้าไปในซอกยางมันจะติดรึเปล่า

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามา ติดตาม ให้กำลังใจและช่วยเชียร์ครับ

ขอบคุณน้าอิงครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ ผมสเปรย์ OPC ตามก่อนล้างครั้งสุดท้ายไปละครับ หวังว่ามันคงช่วยได้บ้างนะครับ ส่วนเรื่อง prewax เด๋ว Flex มาผมว่าจะลง Glaze เลยครับ  :boy01:

น้าแบงค์ เอาไว้กันสายยางเข้าไปติดซอกล้อครับ เอามาลองใช้ดูแต่มันก็ยังติดอยู่ดีครับ..  :boy16:

ว่าแต่ตูเอาออกยังฟระเนี๊ยยยย ไม่ใช่ว่าพรุ่งนี้เช้าลืมเหยียบแตกกก...  :boy04:

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • 5,284
จบแบบ มีความสุข ทั้งท่านเจ้าของรถ และ ท่านผู้ชม ครับ

:mon17:  :mon17:  :mon17:  :mon17:

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,293
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
น้ำมันสน จะให้ดีเวลาใช้ หาที่คาดจมูกมาปิดก็ดีนะครับ ผมเคยใช้ตอนลอกฟองน้ำ DA black & decker
เลือดกำเดากระฉูดเลย

คาดว่าท่านตู้ คงจะสูดดมไปมิใช่น้อย แนะนำให้ไปสูดโอโซนตามต่างจังหวัดเพื่อฟอกปอดนะครับ

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
น้ำมันสน จะให้ดีเวลาใช้ หาที่คาดจมูกมาปิดก็ดีนะครับ ผมเคยใช้ตอนลอกฟองน้ำ DA black & decker
เลือดกำเดากระฉูดเลย

คาดว่าท่านตู้ คงจะสูดดมไปมิใช่น้อย แนะนำให้ไปสูดโอโซนตามต่างจังหวัดเพื่อฟอกปอดนะครับ

คือว่า... ณ.ตอนนี้มันยังเหม็นติดมือผมอยู่เลยครับน้านิค..  :boy07:

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 830
ใครเขียนสีน้ำมันวินเชอร์บ่อยๆนี่ น่าจะชินครับ   สูดแต่น้ำมันสนอย่างเดียว

ถ้าเก็บพวกยางมะตอย  ผมจะใช้อีกตัวครับ ผลดีเหมือนกัน  ไม่มีกลิ่นไม่มีสีครับ   ใช้ในทางการแพทย์นะคับ    เซฟกับเนื้อเยื่อ ปลอดภัยกับสีรถอยู่ครับ ราคาต่อ CC ไม่รู้เพราะวัยรุ่นสั่งก็  ใช้จนลืมคับ  :mon02: 

เอาไว้เก็บอีแจ๊สเทาอยู่เรื่อยครับ วิ่ง ตจว.นี่ ทั้งแมง  ทั้งยางมะตอนเส้นเดน่ชัย ทำถนนนนี่ โดนหลายดอกเหมือนกันครับ 

ผมว่าเก็บได้กว่า98 % แล้วคับน้าตู่  อาจจะเหลือตามขอบ  นิดหน่อยคับ เก็บอีกนิดก็เกลี้ยงหมดแล้วคับ แหล่ม :mon17:

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 830
เดินสำรวจรอบคัน ลมแทบจับ.. ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงสติแตก.. โวยวาย.. น้ำลายฟูมปาก...  :mon07:

แต่ตอนนี้ผมได้รู้จักกับ TWCC ผมกลับรู้สึกว่า นี่เป็นสิ่งท้าทาย ที่รอผมอยู่ตรงหน้า.. ว่าแล้วไม่รอช้า ยิงโฟมใส่ทันทีครับ แฮ่ๆๆๆๆ

วางยากันมาแบบนี้    

คนแก่ล้าง 2 ถังเครียดเลยนะคับน้า

คาดว่า วัยรุ่นท่านนั้น   มาเห็นนี่ อยู่ไม่สุขแน่นอนคับ  แต่ก็ดีครับ อนุรักษ์ไว้ครับ ไม่น่าเชื่อว่า  น้าแกจะตกเทรนไปคับ  ผิดวิสัยวัยรุ่นแล้วคับ แสดงว่า แก่มากๆแล้วคับ

น่านิคว่าไงคับ  :mon02:

psycho

• 1,121
สุดยอดครับ ถ้าเอาไปเข้าร้าน เขาจะทําให้เราได้ดีแบบนี้ไหมครับ  ถามไว้เผื่อเจอ  คงทําเองไม่ไหว :mon14: :mon14: :mon14: :mon14: