You are Here:

Review ผ้าไมโครไฟเบอร์กับประเภทของการใช้งานครับ

ผู้เขียน (อ่าน 43245 ครั้ง)

Aek@9Goal Autobrite

• ส่วนหนึ่งของรายได้..ผมเอาไปช่วยเหลือผู้ประสพภัยในสังคมครับ!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,758
  • อาสาฯมูลนิธิป่อเต็กตึ้งเขตชานธน นครปฐม008/ใต้4-57
วันนี้ว่างๆเลยรีวิวผ้าครับ คนรีวิว Wax กันเยอะแล้ว ฮี่ๆๆ
เดี๋ยวจะทยอยอัพเดททุกเนื้อผ้าที่ผมมีมาลงให้หมดเลยครับ
ลักษณะของผ้าที่หาซื้อได้ในท้องตลาดตอนนี้มี 3-4 เนื้อครับ
ประสิทธิภาพของผ้า MFB นั้นจะเด่นชัดเมื่อเราใช้ๆซักๆไปสัก 10ครั้งครับ
ลองมาดูกันว่า มีเนื้ออะไรบ้างนะครับ(ถ้าว่างเดี๋ยวเอารูปมาลงอีกทีนะ)

1 เนื้อเจ (Polyester80% Polyamide20%) มีทั้งผ้าหนา และแบบผ้าบาง
คือผ้าไมโครทั่วไปที่ทอขนเป็นเส้นๆที่เราใช้ปกตินี่แหละ
เช่นยี่ห้อ DUPRO ,Z-ONE เป็นต้น ที่ขายกัน 3-4 ผืนร้อยนี่แหละ
เหมาะมากในการเช็ดเก็บแว็ค เพราะขนจะยาว และนุ่มมือดี
อันนี้ผ้าใหม่เวลาเช็ดมักจะทิ้งขนผ้าไว้เยอะพอสมควร เก่าๆแล้วขนถึงน้อยลง
ผมไม่แนะนำให้นำมาใช้เช็ดกระจก ถ้าเลี่ยงได้นะครับ

เครดิตภาพโดยพี่เอี๊ยด Wongwarut ครับ

2 เนื้อ3M (Polyester80% Polyamide20%)
 คือผ้าไมโครที่ทอเป็นปุ่มๆกลมๆ ตย.ดูผ้าเช็ดจอคอมของ 3M นั่นแหละ
 อันนี้จะใช้เช็ดเก็บน้ำหลังจากเช็ดด้วยชามัวร์แล้ว ได้ดีกว่าผ้าเนื้อเจครับ
แต่ผ้าตัวนี้จะเสื่อมสภาพได้เร็วครับ ถ้าซักคราบไขมันจากแว็คออกไม่หมด
จะทำให้ตุ่มๆของผ้าแข็งได้เร็วกว่าผ้าเนื้ออื่นๆ

3เนื้อตารางแบบวัฟเฟิล  เนื้อนี้เหมาะมากสุดถ้าเราจะในการเช็ดเก็บน้ำ
อันนี้มีความสามารถในการดูดซึมน้ำเป็นเยี่ยม เช่นผ้า Water Magnet เป็นต้นครับ
อันนี้ก็นำมาใช้เช็ดกระจกได้ดีครับ

4เนื้อแบบหนังไก่ครับ  (Polyester70% Polyamide30%)
ลักษณะเนื้อจะทอขนสั้นๆเกรียนๆแต่เนื้อผ้าจะทอแน่นครับ
 ผืนจะยาวเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ ราคาประมาณ 3 ผืน 1000 ครับ ยี่ห้อ jansen
เนื้อนี้เหมาะมากในการเช็ดเก็บสเปร์ยแว็ค หรือ ดีเทลเลอร์ครับ
เพราะด้วยขนที่มันสั้นจะช่วยทำให้ผ้าไม่ค่อยดูดซึมน้ำยา
ทำให้เราเช็ดได้พื้นที่มากขึ้น ประหยัดน้ำยามากขึ้น
ผมจะเอาดีเทลเลอร์มาฉีดที่ผ้าชนิดนี้แล้วค่อยนำผ้ามาเช็ดรถนะ
ผมพบว่ามันได้พื้นที่มากกว่าเราเอาน้ำยาฉีดที่รถแล้วเอาผ้าเช็คตามนะครับ
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าแต่ก็ทำแบบนี้มานานแระครับ ฮี่ๆๆ

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • TWCC Certified Trader
  • 1,808
  • Car Detailing ™
 :mon18: :mon18: :mon18:

ช่วยเพิ่มเติม

MICROFIBER CLEANING CLOTH

Microfiber ทั่วไป หมายถึง เส้นใยที่มีเส้นใยเล็กกว่า 1 denier

สิ่งทอ microfibers สังเคราะห์ เช่น microfibers เส้นใยสังเคราะห์มี

เส้นผ่าศูนย์กลาง ประมาณ 10 microns. Microfibers สังเคราะห์

ได้รับการพัฒนาในประเทศญี่ปุ่นในช่วงต้นปี 1970 โดย

ดร. Miyoshi Okamoto และ ดร. Toyohiko Hikota.

Microfiber ได้ใช้ในอุตสาหกรรมสิ่งทอและขยายวงกว้างเรื่อยมา

เส้นผ่าศูนย์กลางของ microfiber มีขนาดครึ่งหนึ่ง

ของใยไหมทำให้การผลิตผ้าที่น้ำหนักเบามากและ

มีคุณสมบัติ การระบายอากาศได้ดีและแห้งเร็ว

ทนทานไม่เป็นแหล่งสะสมของเชื้อโรคเหมือนผ้าทั่วไป ไม่ยุ่ยง่ายและล้างทำความสะอาดง่าย

คุณสมบัติผ้าไมโครไฟเบอร์

เมื่อใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดถูพื้นผิวแห้งจะเกิดไฟฟ้าสถิตขึ้น ทั้งคราบสกปรกและฝุ่นผงต่าง ๆ

จะเกาะติดไปกับพื้นผิวของผ้าไมโครไฟเบอร์ ฝุ่นจะไม่ฟุ้งและไม่ทำให้เกิดรอยหรือทิ้งคราบ

การทำความสะอาดพื่นผิวเปียกเนื่องจากผ้าไมโครไฟเบอร์สามารถดูดซัพน้ำได้

มากกว่าเส้นใยที่ได้จากธรรมชาติถึง 10 เท่าทำให้ไม่ทิ้งคราบน้ำหรือรอยด่าง

ผ้าไมโครไฟเบอร์

เป็นผ้าตระกูลเส้นใยสังเคราะห์ ส่วนใหญ่เป็นวัสดุที่ทำจากโพลีเอสเตอร์ (polyester)

ใช้วิธีการหลอมแล้วรีดเส้นใยออกมาจากหัวฉีดที่เรียกว่าสปินเนอเร็ต (spineret)

ลักษณะความละเอียดของผ้าขึ้นอยู่กับขนาดรูสปินเนอเร็ตที่ต้องการให้เส้นใยเล็กหรือละเอียดมากน้อยเพียงใด

โดย ปกติเส้นใยของผ้าไมโครไฟเบอร์จะเล็กและละเอียดกว่าเส้นใยที่ได้จากธรรมชาติ ถึง 10 เท่า

มีหน่วยวัดความละเอียดเป็นดีเนียร์ (Denier) ซึ่งเป็นมาตรวัดความหนาแน่นมวลเชิงเส้น (Linear mass density)

หมายถึง ค่าน้ำหนักหน่วยเป็นกรัมต่อเส้นใย (Fibre) ที่มีความยาว 9.0 เมตร

ทาง สหภาพยุโรปกำหนดมาตรฐานของไมโครไฟเบอร์ไว้ว่า หากมีค่ามากกว่า 1 ดีเนียร์

จัดว่าเป็นไมโครไฟเบอร์ (> 1 Denier = Microfibre) ส่วนมาตรฐานในประเทศญี่ปุ่นกำหนดไว้ว่า

หากมีค่ามากกว่า 0.6 ดีเนียร์ จัดว่าเป็นไมโครไฟเบอร์ (> 0.6 Denier = Microfibre)

และหากมีค่ามากกว่า 0.3 ดีเนียร์ จัดเป็นไมโครไฟเบอร์ชนิดพิเศษ (> 0.3 Denier = Ultra Microfibre)

คุณสมบัติของผ้าไมโครไฟเบอร์จะอ่อนนุ่มกว่าผ้าที่ผลิตจากใยธรรมชาติทั่วไป

ประโยชน์มักจะนำมาทำความสะอาดพื้นผิวเพื่อป้องกันการเกิดริ้วรอย เนื่องจากเบาแรง

ไม่เป็นขน เช็ดลื่น ซับน้ำได้ดีเยี่ยม สามารถเช็ดคราบสกปรกให้สะอาดหมดจดในการเช็ดเพียงครั้งเดียว

ทนทานต่อการชะล้างมากกว่าเส้นใยธรรมชาติ นอกจากนี้ยังมีคุณสมบัติพิเศษคือ

สามารถหลอมละลายและนำกลับมาใช้งานได้อีก ครั้งแม้ว่าจะใช้งานจนเก่าหรือเสื่อมคุณภาพไปแล้วก็ตาม

และเนื่องจากไมโครไฟเบอร์คือเส้นใยขนาดเล็กและบางมาก จึง สามารถกำจัดสิ่งสกปรก

และฝุ่นผงที่มีขนาดเล็กได้ โดยสามารถกำจัดฝุ่นผงและคราบสกปรกได้ 98% และ

ลดแบคทีเรียได้กว่า 99.99% และยังใช้ได้กับหลายพื้นผิว เช่น พลาสติก ไม้ แก้ว เป็นต้น

สำหรับการใช้งานผ้าไมโครไฟเบอร์บนพื้นผิวแห้ง เมื่อใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดถูพื้นผิวแห้ง

จะเกิดไฟฟ้าสถิต (Static electricity) ขึ้น ทั้งคราบสกปรกและฝุ่นผงต่างๆ

จะเกาะติดไปกับพื้นผิวของผ้าไมโครไฟเบอร์ ฝุ่นจะไม่ฟุ้งกระจายในอากาศ

ส่วนการใช้งานผ้าไมโครไฟเบอร์บนพื้นผิวเปียกหรือชื้น ในบริเวณพื้นผิวที่เปียกหรือมีความชื้น

ผ้าไมโครไฟเบอร์จะดูดซับน้ำ คราบสกปรก และฝุ่นผง ซึ่งแบคทีเรียและคราบสกปรกจะถูกดูดซึมอยู่

บนบริเวณพื้นผิวของเนื้อผ้าเท่า นั้น ไม่ได้ซึมเข้าไปในเส้นใยของผ้าไมโครไฟเบอร์

เพราะมีน้ำเป็นตัวห่อหุ้มเก็บแบคทีเรียและสิ่งสกปรกให้อยู่บนพื้นผิวของผ้า จึงไม่เป็นแหล่งสะสม

ของแบคทีเรียและสิ่งสกปรก ทำให้การทำความสะอาดมีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น

วิธีเก็บรักษา กรณีเปื้อนคราบน้ำมัน หรือสกปรกมากๆ ให้ซักกับน้ำสบู่

ผ้าเช็ดรถนั้นสำคัญไฉน ??

ผ้าไมโครไฟเบอร์

Nakavabi

• 1,028
  • PAJEROSPORTSOCIETY
ความรู้ทั้งนั้น :mon17:

• Moderator
  • *
  • 3,503
  • I ❤ CarDetailing
    • www.at-siam.com
ขอบคุณครับ  :mon17:

thanomd

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 64
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

TheBit

• - = เด็กรับรถ = -

• 5
ความรู้ทั้งนั้นเลย มือใหม่อย่างผมกำลัง งง   :boy07: อยู่เลย
ว่าผ้าไมโครแต่ละอย่าง มันต่างกันอย่างไร
ขอบคุณมากครับ  :mon17:

sorachais

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 126
  • รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครา
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ :mon17:

taipueng

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 417
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ   :mon17:

Sweet-14

• 081-606-2222
  • 3,653
  • U Hit Me , We Hit U
แจ่ม ๆ ๆ  :mon18:

Janram

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 763
 :mon18: :mon18: :mon18: ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีๆ คะ

Re: Review ผ้าไมโครไฟเบอร์กับประเภทของการใช้งานครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:11:32 »

zeal spector

• - = เด็กรับรถ = -

• 28
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ :mon03:

Re: Review ผ้าไมโครไฟเบอร์กับประเภทของการใช้งานครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:14:36 »

BorN

• สีแต้มรถ ThaiCarPaint.com
  • **
  • 115
    • ThaiCarPaint.com ศูนย์รวมสีแต้มรถ
ชัดเจนครับ...เพราะกำลังสงสัยอยู่ว่า 80/20 , 70/30 ใช้งานต่างกันยังไง  :mon11:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:39:38 »

icek1a

• **
  • 134
ได้ความรู้มากมากครับ

ถามต่อได้มั๊ยครับว่า
-ผ้า MG ultimate wipe เป็นเนื้อแบบไหน
-ผ้า MG supreme shine เป็น 80/20ใช่ไหมครับ
-เคยเอาผ้าเนื้อเจมาเช็ดกระจก  ขนผ้ามันจะติดตามกระจก เช้ดแล้วเหมือนไม่ค่อยสะอาด
 ควรใช้ผ้าแบบไหนเช็ดส่วนกระจกดีครับ...
 หรือว่าใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ กับน้ำยาเช็ดกระจก...

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 17:07:56 »

Phol_10

• - = ผู้จัดการ = -
  • 530
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ต้องรีบจดก่อนครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:02:01 »

Benzze

• 081-807-6467
  • 8,754

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้   :mon17:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:05:50 »

โต้ง คาร์แคร์ พิจิตร

• "ดูแลรถท่านเหมือนรถเราเอง"
  • 5,284
เก็บข้อมูล เข้าโกดังความรู้ครับ

ขอบคุณ พี่เอก + พี่ปาร์ ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:17:29 »

MarcherrY

• ฝันให้ไกลไปให้ถึง
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 326
พี่เอกรีวิวจนวันนี้ผมไปซื้อผ้า 3M มาแระ :mon17:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 01:10:21 »

Aek@9Goal Autobrite

• ส่วนหนึ่งของรายได้..ผมเอาไปช่วยเหลือผู้ประสพภัยในสังคมครับ!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,758
  • อาสาฯมูลนิธิป่อเต็กตึ้งเขตชานธน นครปฐม008/ใต้4-57
ได้ความรู้มากมากครับ

ถามต่อได้มั๊ยครับว่า
-ผ้า MG ultimate wipe เป็นเนื้อแบบไหน
-ผ้า MG supreme shine เป็น 80/20ใช่ไหมครับ
-เคยเอาผ้าเนื้อเจมาเช็ดกระจก  ขนผ้ามันจะติดตามกระจก เช้ดแล้วเหมือนไม่ค่อยสะอาด
 ควรใช้ผ้าแบบไหนเช็ดส่วนกระจกดีครับ...
 หรือว่าใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ กับน้ำยาเช็ดกระจก...

ขอบคุณครับ

ถ้าสองตัวนี้ผมแนะนำ Ultimate Wipe ใช้เช็ดกระจกดีกว่าครับ
ไม่ค่อยทิ้งขนเท่าไหร่ แต่เนื้อ 3Mก็เช็ดกระจกได้ดีครับ ถูกด้วยฮี่ๆๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 13:53:16 »

an

• ขอด้วยคน...
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 510
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ... :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:37:23 »

paranoizer

• **
  • 206
สุดยอดครับพี่เอก สงสัยต้องจัด 3M มั่ง  :mon18: