You are Here:

Article::ซื้อผลิตภัณฑ์Detailingอย่างไรให้คุ้ม

ผู้เขียน (อ่าน 48202 ครั้ง)

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
เมื่อเรามีรถสักคันหนึ่ง เป็นธรรมดาที่เราต้องการจะดูแลมันให้ดีที่สุด ไม่ก็ดูแลให้มันสะอาดสะอ้าน เงาวับ หรือดูดีนั่นเอง
และมันก็คงจะหนีไม่พ้นที่จะต้องควักกระเป๋าตังค์จ่ายเงินแล้วครั้งแล้วครั้งเล่า และไม่จบในซักที คุณผู้อ่านครับ ที่ผมหมายถึงว่ายังไม่จบคือ ยังหาผลิตภัณฑ์ที่ตรงกับความต้องการของตนเองไม่ได้ ลองแล้วลองอีก เสียดายเงิน เสียของด้วยนะครับ จะบอกให้ เพราะเห็นบางคนใช้ไม่หมด ทิ้งไว้นานๆ น้ำยาก็เสื่อมคุณภาพ

**พิจารณาจากความต้องการ
Ex. นายAไม่ค่อยมีเวลาเคลือบสีรถบ่อยนัก เนื่องจากงานเยอะ ขี้เกียจ ประหยัด แต่ก็ยังอยากให้รถดูเงา และอยากปกป้องสีรถ
Ans. ซื้อน้ำยาเคลือบสีที่มีคุณสมบัติยึดเกาะผิวสีได้คงทน และมีน้ำยาขัดในตัว เช่นCleaner Wax{MG},ColorX{MG},Super Resin Polish{AutoGlym} เป็นต้นนะครับ เหตุที่ให้เลือกแบบมียาขัดผสมก็เพราะว่า นานๆไปไม่ได้เคลือบสี สิ่งสกปรกก้จะยึดติดที่สีรถ เป็นคราบผังแน่น และสีก็จะหมองลง ก็เลยต้องแนะนำแบบมียาขัดผสมไปครับ นอกจากนั้นยังลบรอยขีดข่วนบางๆได้ด้วย สะดวกและประหยัดครับ

Ex.2 นายB มีเวลาล้างรถทุกเสาร์-อาทิตย์ อยากให้รถเงาฉ่ำๆ ไม่เกี่ยงเรื่องความคงทน
Ans. จัดไปครับ แวกซ์ประเภทมีCarnaubaผสม ยี่ห้อก็แล้วแต่จะศรัทธา ::wwn5

ประมาณนั้นอ่ะครับ ที่ยกตัวอย่างไป

**ใช้ของที่มีให้เกิดประโยชน์สูงสุด
เช่น สมมติว่าคุณมีน้ำยาเคลือบสียี่ห้อx 1ขวด แต่บางคนหารู้ไม่ว่ามันไม่ได้เคลือบสีรถได้อย่างเดียว คุณสามารถนำไปเคลือบล้อแมกซ์+กระจก(บานหน้าไม่แนะนำนะ ใบปัดจะกระโดด)+โครเมี่ยมได้อีกด้วย ไฟหน้า+ไฟท้ายก็ได้นะ แบบนี้จะทำให้เวลามีแมลงมาเกาะ จะทำความสะอาดได้ง่ายยิ่งขึ้น

**ไม่จำเป็นต้องยึดติดยี่ห้อตลาดที่มีราคาแพง
ใช่ครับ ยี่ห้อตลาด หลายๆยี่ห้อนั้นไว้วางใจได้แน่นอน และราคาก็สูงเช่นกัน แต่บางยี่ห้อนั้นราคาไม่แพงและก็คุณภาพดีพอตัว ถูกกว่ายี่ห้อตลาด5เท่า!! คุณสมบัติใกล้เคียงกัน ผมขอไม่บอกยี่ห้อนะ ผมลองมาแล้วทั้งสองตัว อยากรู้pmมาถามได้ครับ

**ซื้อเท่าที่จำเป็น
-น้ำยาล้างรถ
-น้ำยาเคลือบสี
-ผ้าไมโครไฟเบอร์
-ผ้าชามัวร์ (แนะนำเป็นแบบสังเคราะห์ ใช้2ปีแล้วยังดีอยู่เลย)
-น้ำยาเคลือบล้อ (อันนี้แล้วแต่คนครับ บางคนไม่ชอบ)

อย่างละขวดก็พอนะครับ อย่าเหมือนผมนะ  ::ww6 มานั่งๆคิดดูแล้ว หลายตังค์เหมือนกันนะ พยายามใช้ให้หมดอยู่ครับ แล้วจะไม่ฟุ่มเฟือยอีก

ซื้อเท่าที่จำเป็น ประหยัดเงินได้เยอะเหมือนกันนะ

Re: Article::ซื้อผลิตภัณฑ์Detailingอย่างไรให้คุ้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 03:12:19 »

mafialady

• - = เด็กรับรถ = -

• 8
 :mon18: :mon18: :mon17: :mon17:

Re: Article::ซื้อผลิตภัณฑ์Detailingอย่างไรให้คุ้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 06:51:46 »

chok66

• 45
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 21:14:23 »

OopoundoO

• 13
ข้อมูลโดนใจมากเลยครับ
 :mon18:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 16:57:26 »

agavone

• 5
สนใจ smartwax ของ smartwax thailand ไม่ทราบใช้ดี น่าเชื่อถือไม๊อ่ะคับ แบบไม่มีประสบการณ์ในแต่ละยี่ห้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 22:27:24 »

PATZYCHZ*

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 145
 :mon01:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 19:25:56 »

jojoey

• 1
  :mon17: สมาชิคใหม่ ครับบบบ ขอบุณ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับบบบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 08:46:22 »

silencer

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 272
  • อิสระ อีกขั้น จาก 1-2- call
มือใหม่คับ อ่านแล้วได้ความรู้ดี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 20:40:30 »

TJ32

• - = ผู้จัดการ = -
  • 621
แล้วก็ควรเวปนี้ให้น้อยลง เพราะของดีๆน่าใช้ๆเต็มไปหมด
ใครจะไปทนไม่หาซื้อมาใช้ไหว   :boy15:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 15:20:40 »

Troy

• Moderator
  • *
  • 1,995
  • กล้าๆหน่อยแล้วจะรุ่ง
เห็นใคร review ไม่ได้เลยต้องรีบหามาใช้ ตอนนี้ดีขึ้นหน่อยไปทำรถให้เืพื่อนๆ ลำพังใช้คนเดียวนี้เหลือบานเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:49:26 »

K500061

• 1
ขอคำแนะนำด้วยครับ รถผมเป็นละอองสี อยากขัดสีเองครับ มือใหม่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 18:58:52 »

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • TWCC Certified Trader
  • 1,808
  • Car Detailing ™
ขอคำแนะนำด้วยครับ รถผมเป็นละอองสี อยากขัดสีเองครับ มือใหม่ครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=1220.0

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=2270.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010, 12:45:56 »

pdsci

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 320
พยายามอยู่ครับ ยิ่งเข้ามาที่นี่ จะทำเอาใจแตกเอาง่ายๆทุกที
ผมจะซื้อแต่ละทีคิดแล้วคิดอีก เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกจนเกรงใจพ่อค้าเลยครับบบบ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 19:41:32 »

Tao_City

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 89
เป็นเหมือนกันครับ ใจแตกอยากลองใช้ทุกตัวเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 13:58:09 »

Monkydelufe

• - = ผู้จัดการ = -
  • 564
ผมก็ซื้อเท่าที่จำเป็นครับ คิดแล้วคิดอีกกก กลัวหมดเยอะะ แล้วใช้ไม่หมด แฮะๆๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 14:27:03 »

vee®awat

• 1,166
ซื้อมาลอง ไม่พอใจ...ขาย!!!

เป็นตัวอย่างที่ไม่เหมาะสม....แต่มันคือความจริง :mon08:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 17:58:34 »

mudmee

• *
  • 74
มือใหม่เคยเข้าแต่ร้านล้างรถ อยากขัดเคลือบเองขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 กันยายน 2010, 14:24:35 »

djack

• *
  • 88

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 กันยายน 2010, 11:12:37 »

3571138

• *
  • 62
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ  :mon11:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 00:25:45 »

pick

• 28
เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ