You are Here:

ช่วยแนะนำเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงด้วยครับ

ผู้เขียน (อ่าน 64484 ครั้ง)

Re: ช่วยแนะนำเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงด้วยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 21:43:44 »

radion_series1

• เราจะรู้จักคนๆนั้นได้จากการกระทำของเขา
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,232
โดนมาเรียบร้อยครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าไปเสื้อน้ำเงินแน่ๆ พอไปถึงสะดุดตากับกลุ่มเสื้อเหลือง เห็นเนื้องานแล้วเกิดอาการลังเล เลือกอยู่เกือบชั่วโมง มาตัดเสื้อเหลืองออกไปตรงที่ไม่มีหัวปรับน้ำแบบกระจายได้ ถ้าจะเอาต้องซื้อต่างหาก 1200 หรือไม่ก็ต้องไปเล่นรุ่น 4990 เลยเอาเสื้อน้ำเงินมาแทน มาพร้อมหัวแบบปรับได้และหัวน้ำหมุนสำหรับฉีดพื้น

สายที่แถมมา 5 เมตรกลัวจะไม่พอ พนักงานเลยเสนอสายของรุ่น atlantic ยาว 5 เมตรราคา 400 บาท แต่ต้องหาadapterมาต่อ ซึ่งพนักงานเตรียมไว้ให้เสร็จ adapter ที่สั่งกลึงมาขายเอง 300 บาท ในฐานะผู้ถือหุ้น HMPRO ไม่สามารถทำใจซื้อได้  :mon12: เดี๋ยวพรุ่งไปให้โรงกลึงจัดการให้หรืออาจจะให้ร้านอัดสายไฮโดรลิคทำสายสัก 5 เมตรพร้อมเกลียวหัวท้ายอีกเส้น :mon05:

ต่อไปก็สั่ง foam lance :mon18:

ปืนและหัวละเบิดและหัวหมุนเหมือน B&D เด๊ะๆเลย :mon08:

Re: ช่วยแนะนำเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงด้วยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 21:54:16 »

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 832

อันนี้ผมใส่แบบสาย 10 เมตรนะครับ

รู้งี้ผมเอาตัวคาริเบียนก็น่าจะดีครับ ดูๆแล้วก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากครับ
เรื่องทนนี่ก็ ผมว่ามันก็ทนนะ  เคยเปิดใช้ยาวๆก็ สองชั่วโมงเห็นจะได้ครับ  ล้างพื้น ล้างส้วม ล้างรั้วศาลาวัด ไปช่วยเค้าหน่ะครับ   ก็ไม่เห็นมันจะน๊อกอะไรนะครับก็ดีเหมือนกัน

ตอนแรกก็คิดว่าจะใส่แบบ หาเกลียว 2 สองด้านแล้วต่อเอาลักษณะนั้นครับ แต่คิดไปคิดมา เวลาม้วนๆสายลักษณะนี้  แล้วตอนลากสาย บางทีก็  ตรงกลางข้อต่อบางทีมันอาจจะไปโดนโน่นโดนนี่ไปตามเรื่องครับ เสียวๆโดนรถเหมือนกันครับ  อาจจะแก้ปัญหาโดยหาอะไรไปพันเอาไว้ แต่ก็ สุดท้ายก็ทำทีเดียวแบบนี้ไปครับ  อีกอย่างก็จะได้สะดวกเวลาม้วนๆเก็บสายด้วยอย่างหนึ่งครับ

แต่ตอนนี้ก็  คิดว่าน่าจะไม่แตกต่างครับ ยังไงก็ได้ตามสะดวกดีกว่าครับ
จะว่าไป แต่ก่อนผมก็คิดว่า ไม่รู้จะซื้อมาทำไมนะครับ ใช้ไม่สะดวก

เดี๋ยวนี้ไม่เบื่อใช้เครื่องพวกนี้แล้วครับ  แต่ก่อนนี่เบื่ออยู่เครื่องมันต้องลากๆสายไปไม่ถึง  แล้วจะติดปัญหาเรื่อง  ต้องหาปลั๊กต่อความยาวสายไฟนั่นแหล่ะครับ  คือมันต้องต่อสองอย่างเลยคือปลั๊กไฟเพิ่มความยาวสาย ไม่พอ ยังต้องไปเพิ่มความยาวสายยางเสียบก๊อกน้ำให้ยาวขึ้นอีก  ไม่สะดวกอย่างมากเลยครับ

ตอนนี้พอเพิ่มสายไปอีกหน่อย สายยางเปล่าๆไม่ค่อยอยากจะล้างแล้วครับ เสียนิสัยไปแล้ว เวลาไปบ้านนอก ตจว.นี่ ต้องพกติดรถไปด้วยเลยครับ ไม่ดีเลยนะครับแบบนี้ แฮ่ะๆ :mon02: 

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:04:05 »

Feck OFF

• 832

อันนี้แบบใส่สาย 5 เมตรทั้งคู่นะครับ   ตอนนี้สายแตกไปอันนึงเรียบร้อย

ตัวเหลืองนั่นของจีนแดงครับ  ปัจจุบันก็  ว่าจะเลิกใช้มันแล้วเหมือนกันครับเพราะน่าจะใกล้พัง(แบบถาวรเต็มที)
คือตัว ระบบออโต้สต๊อบมันพังเรียบร้อยแล้วครับ   เอาไปใช้งานรอบเดียวกันกับเครื่องฟ้าครับ  ใช้ไปสักหน่อย ตัด.... ต้องรอมันเย็นอีกต่างหาก    ดีหน่อยครับ เอาไปสองตัวไม่งั้น  แย่เลย

ผมว่าเข้าสายใหม่ก็น่าจะดีครับ ตัว 5 เมตรของเดิมก็เก็บเป็นอะไหล่ไว้ใช้ครับ  หรือไม่ก็ อาจจะไปต่อเพิ่มเป็น 15 เมตร เอาไว้เวลาไปฉีดล้างทำความสะอาดล้างตะไคร่ผนังตึกผนังบ้านสูงๆก็ดีเหมือนกันครับ
หรือไม่ก็   เวลาล้างคอยด์ร้อยแอร์ครับ ไม่ต้องยกเครื่องขึ้นข้างบนบ้าน จะได้สะดวกครับ

เนอะ ใครจะซื้อเครื่องจีนแดง เอาเป็นว่าผมขอแล้วกันครับ  ไม่อยากให้ไปเสี่ยงดวงครับ  ใช้ๆไปอยู่ดีๆ ดับบ้าง  ร้อนแล้วตัดบ้าง เสียอารมณ์จริงๆครับบางที   สู้ของยี่ห้อๆชั้นนำพวก คาร์เชอร์ ซินซาโน่ หรือยี่ห้อชั้นนำอื่นๆไม่ได้หรอกครับ เรื่องใช้งานต่อเนื่อง อย่างน้อยก็ยิงยาว 30 นาทีถึง 1 ชม.นี่ สบายๆครับ   ถูกกว่ากันหน่อยนึง แต่เซ็งนี่ เยอะกว่ามากครับ แฮ่ะๆ :mon02:

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:09:16 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,292
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
ใช่เลยครับ ปัญหาที่เจอ ต้องต่อสายไฟพ่วง กับ สายยางฉีดน้ำเพิ่ม ไม่สะดวกเลย และของผมไม่มีล้อเลื่อนด้วย
ไปสอยสายใหม่ 10 เมตรดีกว่าครับ พอจะประมาณราคาได้ไหมครับ ว่าง ๆ จะลองไปคลองถมดู

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:10:06 »

paranoizer

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 205
โดนมาเรียบร้อยครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าไปเสื้อน้ำเงินแน่ๆ พอไปถึงสะดุดตากับกลุ่มเสื้อเหลือง เห็นเนื้องานแล้วเกิดอาการลังเล เลือกอยู่เกือบชั่วโมง มาตัดเสื้อเหลืองออกไปตรงที่ไม่มีหัวปรับน้ำแบบกระจายได้ ถ้าจะเอาต้องซื้อต่างหาก 1200 หรือไม่ก็ต้องไปเล่นรุ่น 4990 เลยเอาเสื้อน้ำเงินมาแทน มาพร้อมหัวแบบปรับได้และหัวน้ำหมุนสำหรับฉีดพื้น

สายที่แถมมา 5 เมตรกลัวจะไม่พอ พนักงานเลยเสนอสายของรุ่น atlantic ยาว 5 เมตรราคา 400 บาท แต่ต้องหาadapterมาต่อ ซึ่งพนักงานเตรียมไว้ให้เสร็จ adapter ที่สั่งกลึงมาขายเอง 300 บาท ในฐานะผู้ถือหุ้น HMPRO ไม่สามารถทำใจซื้อได้  :mon12: เดี๋ยวพรุ่งไปให้โรงกลึงจัดการให้หรืออาจจะให้ร้านอัดสายไฮโดรลิคทำสายสัก 5 เมตรพร้อมเกลียวหัวท้ายอีกเส้น :mon05:

ต่อไปก็สั่ง foam lance :mon18:

อ้าวคุณ The_Stig ไหงโดนเร็วจังอะครับตอนบ่ายยังคุยกันอยู่เลย โดนตัวเสื้อฟ้าซะด้วยสวยดีคับ
แล้วตกลงเบ็ดเสร็จโดนไปเท่าไหร่ได้ไรมาบ้างอะคับ วันนี้ไปเดินโลตัส ซีคอนมา มีแต่ตัว B&D ที่ลดราึคาอยู่ยี่ห้อเดียว กะพวกของจีนแดงสีเหลืองอะ เลยเซ็งเลย อยากดูของยี่ห้ออื่น  :boy02:

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:11:30 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,292
  • คุณมีน้ำยาของคุณ ผมมีเครื่องขัดของผม ก็พอแล้ว
zinsano กับ karcher ไม่มีขายที่ห้างดอกบัวนะครับ
ต้องไปดูที่ homepro / homeworks ครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:13:22 »

Feck OFF

• 832
ใช่เลยครับ ปัญหาที่เจอ ต้องต่อสายไฟพ่วง กับ สายยางฉีดน้ำเพิ่ม ไม่สะดวกเลย และของผมไม่มีล้อเลื่อนด้วย
ไปสอยสายใหม่ 10 เมตรดีกว่าครับ พอจะประมาณราคาได้ไหมครับ ว่าง ๆ จะลองไปคลองถมดู

ผมว่า ถ้าสายสำเร็จขายตามคลองถม  10 เมตรนี่  เผลอๆอาจจะไม่ถึงพันด้วยซ้ำนะครับ  

คิดว่าคงมีแน่ๆครับ คุ้นๆว่าเคยเห็นเหมือนกันครับ  แต่ตามบ้านนอก ตจว.นี่ ไม่มีใครเอามาขายเลยครับ อย่างว่าครับ  ไม่รู้จะเอาไปขายให้ใคร  นานๆทีได้ขายเค้าเลยไม่เอาสต๊อกไว้หนะครับ แย่หน่อย
แต่กทม. ผมว่ามีชัวว์ครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:17:42 »

paranoizer

• **
  • 205

อันนี้แบบใส่สาย 5 เมตรทั้งคู่นะครับ   ตอนนี้สายแตกไปอันนึงเรียบร้อย

ตัวเหลืองนั่นของจีนแดงครับ  ปัจจุบันก็  ว่าจะเลิกใช้มันแล้วเหมือนกันครับเพราะน่าจะใกล้พัง(แบบถาวรเต็มที)
คือตัว ระบบออโต้สต๊อบมันพังเรียบร้อยแล้วครับ   เอาไปใช้งานรอบเดียวกันกับเครื่องฟ้าครับ  ใช้ไปสักหน่อย ตัด.... ต้องรอมันเย็นอีกต่างหาก    ดีหน่อยครับ เอาไปสองตัวไม่งั้น  แย่เลย

ผมว่าเข้าสายใหม่ก็น่าจะดีครับ ตัว 5 เมตรของเดิมก็เก็บเป็นอะไหล่ไว้ใช้ครับ  หรือไม่ก็ อาจจะไปต่อเพิ่มเป็น 15 เมตร เอาไว้เวลาไปฉีดล้างทำความสะอาดล้างตะไคร่ผนังตึกผนังบ้านสูงๆก็ดีเหมือนกันครับ
หรือไม่ก็   เวลาล้างคอยด์ร้อยแอร์ครับ ไม่ต้องยกเครื่องขึ้นข้างบนบ้าน จะได้สะดวกครับ

เนอะ ใครจะซื้อเครื่องจีนแดง เอาเป็นว่าผมขอแล้วกันครับ  ไม่อยากให้ไปเสี่ยงดวงครับ  ใช้ๆไปอยู่ดีๆ ดับบ้าง  ร้อนแล้วตัดบ้าง เสียอารมณ์จริงๆครับบางที   สู้ของยี่ห้อๆชั้นนำพวก คาร์เชอร์ ซินซาโน่ หรือยี่ห้อชั้นนำอื่นๆไม่ได้หรอกครับ เรื่องใช้งานต่อเนื่อง อย่างน้อยก็ยิงยาว 30 นาทีถึง 1 ชม.นี่ สบายๆครับ   ถูกกว่ากันหน่อยนึง แต่เซ็งนี่ เยอะกว่ามากครับ แฮ่ะๆ :mon02:

เอ่อ ของคุณ FACPL นี่ก้อโดนซินซาโน่ไปเหมือนกันเหรอครับ แต่รู้สึกเหมือนกับว่าจะใหญ่กว่าตัว carribean ใช่ปะคับ ปืนใหญ่โหดใช้ได้เลย ดีกว่าหรือไงครับ
เห็นเพื่อนๆจัดตัวน้ำเงินกันเยอะ เดี๋ยวผมจัดแบบเดียวกัีนตามมั่งดีก่ว่าจะได้ไม่ต้องไปนั่งเลือกให้เสียเวลา
ส่วนเรื่องสายเห็นด้วยเลยครับ จัดสายใหม่ 10 เมตรไปเลยดีกว่าอันเก่าเป็น spare ไปเลย แต่ไม่แน่ใจว่าพอใช้สาย 10 เมตรแล้วตัว carribean ที่มีแรงดันแค่ 100 bar มันพอหรือเปล่าครับ  :mon04: :mon04:

ถ้าคุณ nickvicpark ไปจัดสายใหม่มาเท่าไหร่ รบกวนแจ้งค่าเสียหายด้วยนะครับ เผื่อเป็นขอ้มูลให้คนอื่นๆๆ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:22:35 »

The_Stig

• TWCC Certified Trader
  • **
  • 276
วันนี้ที่ได้คุยกับพนักงาน ตอนนี้การแข่งขันค่อนข้างสูงครับ เริ่มจาก bosch ปรับราคาลงมา เลยทำยอดขายมากมาย สาขาที่ผมไปซื้อพนักงานบอกเดือนที่แล้ว bosch ขายไป 70 ตัว Zansino ซึ่งไม่มีคนรู้จักเลยต้องแถมหัวระเบิดมาเพิ่มการแข่งขันครับ ส่วน karsher แถมสายยางน้ำเข้าเครื่องยาว 10 เมตร

ส่วนสายแรงดัน ตอนแรกคิดว่าจะไปร้านย้ำสายทำสายยาว 10 เมตรคิดว่าค่าใช้จ่ายต่ำสุดก็คงประมาณ 800 บาท อย่างที่สองซื้อสาย 5 เมตร 400 บาท ให้โรงกลึงของเพื่อนทำadapter ให้ 100 บาท เลือกแบบหลังเพราะถูกกว่าแต่ความทนทานแบบแรกน่าจะทนกว่าครับ เดี๋ยวต้องไปหาอะไรมาหุ้ม adapter ไว้ด้วยเพื่อป้องกันสีรถครับ

วันนี้จ่ายไป 2990+400 บาทครับ เดี๋ยวคืนนี้สั่ง foam lance ส่วน adapter จะไปจัดการพรุ่งนี้ครับ :mon05:  

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:25:58 »

Feck OFF

• 832
ต่างกันแค่มอเตอร์มันแรงกว่าหน่อยนึงครับ แรงดันน้ำแรงกว่าหน่อยนึง  อีกอย่างอยากได้ตัวหัวระเบิดมันด้วยครับเรื่องของเรื่อง  ตอนไปซื้อก็ ไปอธิบายคนจ่ายตังค์ครับว่า  มันดีกว่ายังไง สรุปคือกล่อมขึ้นเลยฟลุ๊คได้มาครับ แฮ่ะๆ :mon02:  

ส่วนตัวแพงกว่านี้ ไม่กล้าเชียร์ครับ   เดี๋ยวโครงการจะโดน reject ครับ  ผมไม่เสี่ยงดีกว่า.....

ถ้าล้างรถ  ผมว่ามันเกินพอเลยครับ   จริงๆตัวเหลืองๆจีนแดงสเปกมันบอกว่า  70 บาร์มั๊งครับ  มันก็ยังใช้ล้างรถได้ดีนะครับ   อันนี้ตัวคาริเบียนตั้ง 100 บาร์     เอารถไปลุยเลอะๆโคลนมา ฉีดล้างสบายๆเลยครับ

ผมว่าจะซื้อมาแทนตัวเหลือง ก็ว่าจะเอาตัวคาริเบียนนี่แหล่ะครับ   ราคาขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าจะมีตัวไหนมันเวิร์คเท่าตัวนี้เหมือนกันครับ  

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:30:41 »

paranoizer

• **
  • 205
zinsano กับ karcher ไม่มีขายที่ห้างดอกบัวนะครับ
ต้องไปดูที่ homepro / homeworks ครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปดู

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:31:12 »

Feck OFF

• 832
โอ้.... ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ   แถมหัวระเบิดมาด้วยนี่เยี่ยมเลย

แต่ว่า  ถ้าให้พูดนะครับ บอช ยี่ห้อนี้ แบรนด์เค้าแข็งอยู่แล้วเป็นทุนเดิม  อุปกรณ์ช่างนี่ก็ ทนดีนะครับ   อีกอย่าง  ไปจับๆตัวบอดี้มันนี่  น่าใช้ดีครับ  แล้วเค้าพรีเซนต์เรื่อง มอเตอร์ด้วยว่า ดีกว่าชาวบ้านในระดับราคาเดียวกัน   ประมาณวา อึด ทน  ตัวเรือนปั๊มทำจากเหล็กอะไรนั่นแหละครับ  ผมว่าก็น่าจะจริงของเค้าครับ ยี่ห้อนี้เค้าก็ไม่ทำของแย่ๆมาขายหรอกครับ

มันไปเสียตรงปืนกับหัวฉีดนี่แหล่ะครับ  .....  เอาไงดีละเนี่ย ว่าแล้วก็ลังเล แฮ่ะๆ  :mon02:

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:34:12 »

paranoizer

• **
  • 205
วันนี้ที่ได้คุยกับพนักงาน ตอนนี้การแข่งขันค่อนข้างสูงครับ เริ่มจาก bosch ปรับราคาลงมา เลยทำยอดขายมากมาย สาขาที่ผมไปซื้อพนักงานบอกเดือนที่แล้ว bosch ขายไป 70 ตัว Zansino ซึ่งไม่มีคนรู้จักเลยต้องแถมหัวระเบิดมาเพิ่มการแข่งขันครับ ส่วน karsher แถมสายยางน้ำเข้าเครื่องยาว 10 เมตร

ส่วนสายแรงดัน ตอนแรกคิดว่าจะไปร้านย้ำสายทำสายยาว 10 เมตรคิดว่าค่าใช้จ่ายต่ำสุดก็คงประมาณ 800 บาท อย่างที่สองซื้อสาย 5 เมตร 400 บาท ให้โรงกลึงของเพื่อนทำadapter ให้ 100 บาท เลือกแบบหลังเพราะถูกกว่าแต่ความทนทานแบบแรกน่าจะทนกว่าครับ เดี๋ยวต้องไปหาอะไรมาหุ้ม adapter ไว้ด้วยเพื่อป้องกันสีรถครับ

วันนี้จ่ายไป 2990+400 บาทครับ เดี๋ยวคืนนี้สั่ง foam lance ส่วน adapter จะไปจัดการพรุ่งนี้ครับ :mon05:  

ก้อโอนะครับ 3500 ได้สายต่อมาด้วยถ้าต่อดีๆๆ อาจจะได้ของแถมเพิ่มหรือเปล่าเห็นบอกว่าการแข่งขันรุนแรง เดี๋ยวผมไปจัดจากสาขาในเมือง ไม่รู้ใกล้สิ้นปีละเผื่อมีโปรโมชั่นพิเศษ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:36:12 »

paranoizer

• **
  • 205
ต่างกันแค่มอเตอร์มันแรงกว่าหน่อยนึงครับ แรงดันน้ำแรงกว่าหน่อยนึง  อีกอย่างอยากได้ตัวหัวระเบิดมันด้วยครับเรื่องของเรื่อง  ตอนไปซื้อก็ ไปอธิบายคนจ่ายตังค์ครับว่า  มันดีกว่ายังไง สรุปคือกล่อมขึ้นเลยฟลุ๊คได้มาครับ แฮ่ะๆ :mon02:  

ส่วนตัวแพงกว่านี้ ไม่กล้าเชียร์ครับ   เดี๋ยวโครงการจะโดน reject ครับ  ผมไม่เสี่ยงดีกว่า.....

ถ้าล้างรถ  ผมว่ามันเกินพอเลยครับ   จริงๆตัวเหลืองๆจีนแดงสเปกมันบอกว่า  70 บาร์มั๊งครับ  มันก็ยังใช้ล้างรถได้ดีนะครับ   อันนี้ตัวคาริเบียนตั้ง 100 บาร์     เอารถไปลุยเลอะๆโคลนมา ฉีดล้างสบายๆเลยครับ

ผมว่าจะซื้อมาแทนตัวเหลือง ก็ว่าจะเอาตัวคาริเบียนนี่แหล่ะครับ   ราคาขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าจะมีตัวไหนมันเวิร์คเท่าตัวนี้เหมือนกันครับ  

อ้อ เคลียร์คับ ว่าแต่หัวแต่ละอันมันใช้ต่างกันยังไงเหรอ แบบว่าเด็กใหม่มาเลยคับ ยังไม่เคยลองเล่น
ถ้าคุณ FACPL จัดตัว carribean เดี๋ยวผมจัดตามมัง  :boy19: :boy19:

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:37:37 »

nickvicpark

• Moderator
  • *
  • 3,292
การแข่งขันสูงสำหรับเครื่องฉีดน้ำ 5555 อย่าบอกนะว่าเป็นเพราะเวบเรา
ราคา zinsano caribbean 2,990.-แถมหัวระเบิดด้วย  :mon13: :mon13: :mon13:
ตอนผมซื้อ 3,490.-ครับ เอาน่า ซื้อก่อนใช้ก่อน  :boy11: :boy04:

อีกปัญหานึงนะครับ ไอ้เรื่องสาย 10 นี้ ถ้าไปดูแถวคลองถม เราจะรู้ได้ไงว่ามันจะพอดีกับเครื่องเราครับ ไม่อยากพกปืน(ฉีดน้ำ)ไปครับ  :mon01:

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:40:38 »

The_Stig

• **
  • 276
โอ้.... ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ   แถมหัวระเบิดมาด้วยนี่เยี่ยมเลย

แต่ว่า  ถ้าให้พูดนะครับ บอช ยี่ห้อนี้ แบรนด์เค้าแข็งอยู่แล้วเป็นทุนเดิม  อุปกรณ์ช่างนี่ก็ ทนดีนะครับ   อีกอย่าง  ไปจับๆตัวบอดี้มันนี่  น่าใช้ดีครับ  แล้วเค้าพรีเซนต์เรื่อง มอเตอร์ด้วยว่า ดีกว่าชาวบ้านในระดับราคาเดียวกัน   ประมาณวา อึด ทน  ตัวเรือนปั๊มทำจากเหล็กอะไรนั่นแหละครับ  ผมว่าก็น่าจะจริงของเค้าครับ ยี่ห้อนี้เค้าก็ไม่ทำของแย่ๆมาขายหรอกครับ

มันไปเสียตรงปืนกับหัวฉีดนี่แหล่ะครับ  .....  เอาไงดีละเนี่ย ว่าแล้วก็ลังเล แฮ่ะๆ  :mon02:

ผมแวบไปดูบอชเหมือนกัน ติเรื่องเดียวกับพี่เลยครับ ปืนกับสายของ bosch เป็น fix ครับแยกกันไม่ได้ เลยเอาน้ำเงินมาครับ ดูจากภายนอก คุณภาพทุกตัวผมให้ เหลือง เขียว น้ำเงิน ฟังจากเสียงพอๆกัน เหลืองเบากว่านิดเดียวเพราะโทนเสียงต่ำกว่า ความคุ้มค่าน้ำเงิน เหลือง เขียว อะไหล่และความยากง่ายในการซ่อม ให้น้ำเงินเพราะอะไหล่เหมือนเครื่องจีนหาง่าย

ถ้าไม่ติดเรื่องหัวปรับกระจายไม่ได้และราคาอะไหล่ผมเอาเหลืองแน่นอน made in germany ไม่ผิดหวังแน่นอน Just my 2 cents ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:42:28 »

Feck OFF

• 832

ถ้าตัวหัวฉีดทรงแหลมๆนั่น  เวลาฉีด มันจะมีน้ำทิศทางหนึ่งที่ค่อนข้างจะแรงกว่าเค้า (จริงๆคือแรงมากครับ)  น้ำมันจะออกรูเล็กๆนั่นทำให้มันแรงมากครับ  แต่ว่า   เวลาใช้ด้านในหัวฉีดมันจะหมุนๆอยู่ในนั้นครับ  แบบปั่นเหวี่ยงไปมา        เค้าเอาไว้ฉีดล้างทำความสะอาดพื้นที่มันสกปรกมากๆครับ   แต่ก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับถ้าฉีดกับพื้นซีเมนต์ครับ    ฉีดไปนานๆ   นี่ ไม่ดีครับ   พื้นซีเมนต์ที่ราดแล้วฉาบเรียบเอาไว้ ผิวเสียหมด  แต่เรื่องฉีดล้างตะไคร่น้ำ นี่สุดยอดครับ   ออกง่ายมากๆ แบบนี้จะปรับไม่ได้ครับ  มาอย่างไงก็อย่างงั้นเลย

กับอีกแบบนึงนี่ สามารถปรับได้ครับ   อยากแรงๆก็ ปรับให้องศาการฉีดมันแคบ  น้ำก็แรงครับ (แต่ไม่เท่าแบบหัวระเบิดนะครับ)
เวลาฉีดล้างรถก็  ปรับประมาณกลางๆ กำลังดีครับ  แต่ถ้าฉีดระยะใกล้ๆ  อาจจะปรับเป็นมุมกว้างสุดก็ได้ครับ  หรือไม่ก็ ฉีดเอาพื้นที่ผิวเยอะๆ   ให้มันพอล้างฝุ่นอะไรได้ก่อนลงโฟมล้างรถอีกทีครับ

สรุปคือ  หัวระเบิดนั่น ไม่เหมาะกับการเอามาล้างรถครับ  ไม่แนะนำอย่างแรง.... เพราะมันแรงเกินครับ  เอาไปฉีดตามซุ้มล้อ ผมว่างานนี้  สีเคลือบกันสนิมลุดเลยอ๊ะ   อันตรายครับ แฮ่ๆ :mon02:

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:46:58 »

paranoizer

• **
  • 205

ซินซาโน่เข้าวิน เหลือแค่ไม่ให้หลงไปกับ boach เท่านั้นก้อพอ
ว่าแต่ซินซาโน่นี่เป็นเครื่องผลิตในจีนเหมือนกันเหรอคับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:50:08 »

The_Stig

• **
  • 276

ถ้าตัวหัวฉีดทรงแหลมๆนั่น  เวลาฉีด มันจะมีน้ำทิศทางหนึ่งที่ค่อนข้างจะแรงกว่าเค้า (จริงๆคือแรงมากครับ)  น้ำมันจะออกรูเล็กๆนั่นทำให้มันแรงมากครับ  แต่ว่า   เวลาใช้ด้านในหัวฉีดมันจะหมุนๆอยู่ในนั้นครับ  แบบปั่นเหวี่ยงไปมา        เค้าเอาไว้ฉีดล้างทำความสะอาดพื้นที่มันสกปรกมากๆครับ   แต่ก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับถ้าฉีดกับพื้นซีเมนต์ครับ    ฉีดไปนานๆ   นี่ ไม่ดีครับ   พื้นซีเมนต์ที่ราดแล้วฉาบเรียบเอาไว้ ผิวเสียหมด  แต่เรื่องฉีดล้างตะไคร่น้ำ นี่สุดยอดครับ   ออกง่ายมากๆ แบบนี้จะปรับไม่ได้ครับ  มาอย่างไงก็อย่างงั้นเลย

กับอีกแบบนึงนี่ สามารถปรับได้ครับ   อยากแรงๆก็ ปรับให้องศาการฉีดมันแคบ  น้ำก็แรงครับ (แต่ไม่เท่าแบบหัวระเบิดนะครับ)
เวลาฉีดล้างรถก็  ปรับประมาณกลางๆ กำลังดีครับ  แต่ถ้าฉีดระยะใกล้ๆ  อาจจะปรับเป็นมุมกว้างสุดก็ได้ครับ  หรือไม่ก็ ฉีดเอาพื้นที่ผิวเยอะๆ   ให้มันพอล้างฝุ่นอะไรได้ก่อนลงโฟมล้างรถอีกทีครับ

สรุปคือ  หัวระเบิดนั่น ไม่เหมาะกับการเอามาล้างรถครับ  ไม่แนะนำอย่างแรง.... เพราะมันแรงเกินครับ  เอาไปฉีดตามซุ้มล้อ ผมว่างานนี้  สีเคลือบกันสนิมลุดเลยอ๊ะ   อันตรายครับ แฮ่ๆ :mon02:

หัวที่ปรับองศาการฉีดได้ รุ่นเล็กสุดของเหลืองไม่ได้ให้มาครับ ให้มาแค่หัวระเบิดกับหัวฉีดน้ำกว้าง 25 องศา ถ้าจะเอาปรับได้ต้องเป็นรุ่น 4990 บาทหรือซื้อเพิ่มเอง 1200 บาทครับ ถ้าให้มาด้วยล่ะก็โดนแน่ๆ ส่วนหัวระเบิดพนักงานบอกผมว่าฉีดซุ้มล้อเกลี้ยงเลยครับพี่ ผมนึกในใจ สีอ่ะสิที่เกลี้ยง ฉีดไปเหลือแต่เหล็ก :mon08:

ซินซาโน่ทำในจีนครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 22:51:30 »

Feck OFF

• 832
ผลิตที่จีนกันทั้งนั้นแหละครับ

แต่ว่าคงไม่ใช่ทำในจีน แล้ว QC จีนนะครับ อันนั้น แย่เลย

มีบางตัวที่ผลิตจากโรงงาน ทั้งเยอรมัน และ อิตาลีครับ แต่ว่า มันเป็นรุ่นราคาระดับหมื่นบาทขึ้นไปครับ หรือว่าก็ใกล้หมื่นแล้วครับ

ตัวเครื่องที่เอาเครื่องนั้นส่วนหนึ่งเค้าประกันในส่วนมอเตอร์และตัวปั๊ม (คือตัวเครื่องนั่นแหล่ะครับไม่รวมปืนกับสาย) 3 ปีครับ  เลยตัดสินใจไปแบบนั้น

ผมว่าจะรอดักให้มันขึ้นป้ายแดงครับ   ปกติโฮมโปรนี่มันจะมีจังหวะป้ายแดงครับ ต้องแอบไปดูบ่อยๆ ค่อยสอยครับ  :mon02: :mon02: