You are Here:

เปรียบเทียบราคาเคลือบแก้วกะเคลือบแว้กซ์ค่ะ

ผู้เขียน (อ่าน 35128 ครั้ง)

nat2mai

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
อ่านมาจากหลายเว็บค่ะ เลยอยากลองเอามาเปรียบเทียบราคาสำหรับคนที่กำลังตัดสินใจทำค่ะ
ราคาเคลือบแก้ว ขึ้นอยู่กับขนาดของรถ นัทสมมติเป็น 25000 นะคะ
และแว็กซ์  250/ครั้ง เดือนละ 2 ครั้ง 60 เดือน ก็ทำประมาณ 120 ครั้ง

ถ้าเราเคลือบแก้วแล้วอยู่นาน 5 ปี = 60 เดือน = 25000 บาท
ราคาแว็กซ์รวม 120 ครั้ง ๆ ละ 250 = 30000 บาท

นัทเองก็ยังตัดสินใจอยู่ค่ะ ไม่รู้จะทำเคลือบแก้วดีรึเปล่า เพราะรถเป็นสีบรอนซ์เงิน  ถ้าเป็นสีดำคงทำไปแล้ว เพราะเห็นความเงาชัดกว่า :boy07: งง งง งง  ไม่รู้จาทำอารายดี
แต่ถ้าดูจากราคาแล้ว เคลือบแก้วดีก่าเรา  กระเป๋าแบนแฟนจายิ้มรึป่าวเนี่ย  :boy10:

รบกวนขอความเห็นพี่ๆ ในคลับเพิ่มเติมด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Re: เปรียบเทียบราคาเคลือบแก้วกะเคลือบแว้กซ์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 15:32:54 »

Badpanda

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 248
อ่านมาจากหลายเว็บค่ะ เลยอยากลองเอามาเปรียบเทียบราคาสำหรับคนที่กำลังตัดสินใจทำค่ะ
ราคาเคลือบแก้ว ขึ้นอยู่กับขนาดของรถ นัทสมมติเป็น 25000 นะคะ
และแว็กซ์  250/ครั้ง เดือนละ 2 ครั้ง 60 เดือน ก็ทำประมาณ 120 ครั้ง

ถ้าเราเคลือบแก้วแล้วอยู่นาน 5 ปี = 60 เดือน = 25000 บาท
ราคาแว็กซ์รวม 120 ครั้ง ๆ ละ 250 = 30000 บาท

นัทเองก็ยังตัดสินใจอยู่ค่ะ ไม่รู้จะทำเคลือบแก้วดีรึเปล่า เพราะรถเป็นสีบรอนซ์เงิน  ถ้าเป็นสีดำคงทำไปแล้ว เพราะเห็นความเงาชัดกว่า :boy07: งง งง งง  ไม่รู้จาทำอารายดี
แต่ถ้าดูจากราคาแล้ว เคลือบแก้วดีก่าเรา  กระเป๋าแบนแฟนจายิ้มรึป่าวเนี่ย  :boy10:

รบกวนขอความเห็นพี่ๆ ในคลับเพิ่มเติมด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Titanium coat ของพี่ต๋องสิครับให้ความหนาและทนทานเหมือนกันราคาเบากว่ากันเยอะเลยครับลองมาแล้ว

Re: เปรียบเทียบราคาเคลือบแก้วกะเคลือบแว้กซ์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 15:44:05 »

Birra

• **
  • 142
สมมุติในกรณีที่ต้องมีการทำสีรถยนต์

การเคลือบแก้วหรือเคลือบชนิดแข็งนั้น ทำเพิ่มชิ้นละเท่าไรครับ

แล้วการเคลือบแก้ว หากไม่ไปล้างรถที่ร้าน การล้างทั่วไป จะทำให้เป็นรอยจากผ้าหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นรอยจากผ้าได้ก็แสดงว่า น้ำยาหลุดลอกออกไปตามร่องของรอยผ้าที่เสียดสี   แล้วอย่างนี้การเคลือบแบบแข็ง จะอยู่ทนจนถึงระยะเวลาเติมน้ำยาครั้งต่อไปไหมครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 16:13:18 »

jern

• **
  • 119
สมมุติในกรณีที่ต้องมีการทำสีรถยนต์

การเคลือบแก้วหรือเคลือบชนิดแข็งนั้น ทำเพิ่มชิ้นละเท่าไรครับ

แล้วการเคลือบแก้ว หากไม่ไปล้างรถที่ร้าน การล้างทั่วไป จะทำให้เป็นรอยจากผ้าหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นรอยจากผ้าได้ก็แสดงว่า น้ำยาหลุดลอกออกไปตามร่องของรอยผ้าที่เสียดสี   แล้วอย่างนี้การเคลือบแบบแข็ง จะอยู่ทนจนถึงระยะเวลาเติมน้ำยาครั้งต่อไปไหมครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

ขอร่วมแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยนะคับ

จากที่เคยไปอ่านในเว็บบอร์ด เหนว่าจะมีรอยจากการใช้ผ้า หรือรอยจากปัจจัยอื่นๆๆเหมือนกัน

เพียงแต่เปนรอยบนชั้นฟิล์ม ไม่ใช่รอยที่แลคเกอร์สี เนื่องจากฟิล์มแข็งแรงมาก

แร้วก็สามารถขัดลบรอยได้ด้วย เพื่อปรับให้ชั้นฟิล์มเท่ากัน

ซึ่งรวมๆๆแล้ว ก็คือ ฟิล์มแข็งแรงมาก จนแทบมาแทนที่ชั้นแล๊คเกอร์ของผิวสีรถอ่าคับ

ผิดพลาดตรงไหน ต้องขอโทษด้วยนะคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 17:02:50 »

anuwatu

• บุคคลทั่วไป
จากที่ลองหาอ่านดูก็มาหลายยี่ห้อ ในความรู้สึกของผมนะ

วัตุประสงค์ก็คงคล้ายๆกัน เพื่อปกป้องผิวสีและเลคเกอร์ชั้นบนสุด โดยการเคลือบแข็งทับไว้อีกชั้นนึง

คุณสมบัติของน้ำยา แต่ละยี่ห้อน่าจะมีลักษณะเป็นของเหลว ซึ่งแข็งตัวเป็นฟิล์มแข็งเมื่อเซ็ทตัวตามระยะเวลาที่แต่ละยี่ห้อกำหนด
และการเรียงตัวทางเคมีของชั้นฟิล์มนี้ จะมีการจัดระเบียบการเรียงตัวอย่างเป็นระบบ สม่ำเสมอคล้ายโครงตาข่าย

ผลงานและการปกป้อง เนื่องจากเป็นฟิล์มแข็ง จึงมีลักษณะคล้ายชั้นแลคเกอร์แข็งเคลือบทับไว้ด้านบนสุดของพื้นผิว ซึ่งให้งานใสและลื่น ประกอบกับ
ส่วนผสมที่ลดการเกิดไฟฟ้าสถิตย์ ซึ่งน่าจะมีอยู่ทุกยี่ห้อ ทำให้ลดการยึดเกาะของฝุ่นและสิ่งสกปรก รวมทั้งคุณสมบัติด้านการเรียงตัวทางเคมี
เป็นโครงตาข่ายที่สม่ำเสมอและเป็นระเบียบ ทำให้พื้นผิวเรียบสวย สม่ำเสมอ และเมือสามารถลดการยึดเกาะได้ ทำให้ช่วยลดการเกาะของหยดน้ำลง
ส่วนเคลือบแก้วจะเกิดรอยจาการใช้งานหรือล้างรถได้หรือไม่นั้น ไม่ทราบครับ แต่ถ้าวิเคราะห์จากคุณสมบัติแล้ว มันก็คือสารเคลือบแข็งตัวหนึ่ง
ซึ่งมีความแข็งระดับหนึ่ง ก็น่าจะป้องกันการเกิดรอยได้ แต่จะกันได้ระดับไหนเท่านั้นเอง เพราะปกติ ความแข็งขนาดแก้วแท้ๆยังเกิดรอยได้เลยครับ
ดังนั้น คงจะกันรอยไม่ได้ 100% แต่ก็น่าจะกันได้มากกว่าการเคลือบแว๊กซ์ทั่วไปพอสมควร

การดูแลรักษา บางยี่ห้อ แนะนำไม่ให้ใช้แว๊กซ์อื่นๆเคลือบทับ อาจจะเป็นเพราะ แว๊กซ๊ปกติทั่วไปที่เราใช้กันนั้นย่อมมีวันหมดอายุและเสื่อมสภาพ
ตามสภาวะแวดล้อมและมลภาวะปกติ ซึ่งหากเราเคลือบแว๊กซ์ทับตามปกติ และเมื่อแว๊กซ์นั้นหมดสภาพ ก็อาจส่งผลให้สีรถดูหมองลงไปได้
แต่บางยี่ห้อ ก็ไม่ได้ห้ามในข้อนี้ครับ ยังคงแนะนำให้เราสามารถเลือกใช้แว๊กซ์ที่เราชอบ เคลือบทับได้ตามปกติ
และแต่ละยี่ห้อ ก็จะมีกำหนดระยะเวลาการนำรถเข้าไป matainance และบำรุงรักษาเคลือบแก้วที่ทำไว้ ตามระยะเวลาด้วย
ส่วนหากมีการทำสีใหม่ที่ชิ้นส่วนต่างๆซึ่งอาจเกิดอุบัติเหตุมา แต่ละยี่ห้อก็สามารถทำได้ครับ ส่วนค่าใช้จ่าย ก็แล้วแต่ว่ากำหนดกันอย่างไร

ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ เคลือบแก้ว ก็ลงทุนครั้งแรกเยอะหน่อย ระยะยาวก็อาจจะสบายสบาย
ส่วนเคลือบแว๊กซ์ก็ต้องดูแลกันมากกว่านิดหน่อย เรียกว่าทำกันต่อเนื่อง เป็นกิจกรรมยามว่างอีกอย่างไปเลย

ปล. แต่เท่าที่ผมรู้จักคนที่ไปทำเคลือบแก้วมา ผมเห็นส่วนใหญ่มันบ้าเคลือบแว๊กซ์ทับ หนักกว่าเดิมอีก แบบยิ่งทำยิ่งเงา ยิ่งเงายิ่งบ้าน่ะ 5555

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 17:28:32 »

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 4,508
เหมือนกับน้ำมันเครื่องอะครับ
เปลี่ยนบ่อยๆๆดีกว่า

5ปี25000ยังไงก็ต้องเสียค่าล้างรถอีกเวลารถสกปรก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 19:53:20 »

zuellig

• 27
ความคิดเห็นส่วนตัวน๊ะครับ ผมไม่ค่อยเชื่อว่าจะอยู่ได้ 5 ปีโดยไม่เคลือบซ้ำ
แล้วเวลาเป็นรอยขีดข่วนลึกกว่าชั้นฟิมล์จะทำอย่างไร
เคลือบเดือนละครั้งยังไง ๆ ก็ดีกว่า ระหว่างวันก็ใช้
Ultimate quik detailer รถผมสีขาว 6 เดือนแล้วสียังเหมือนรถใหม่ป้ายแดงเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 21:04:46 »

silent of the lamp

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 479
Glass Coat บางตัวนี่ลงน้ำยาอื่นทับหน้าไม่ได้นะครับ ต้องใช้เฉพาะของเขาอย่างเดียว

เป็นผม ผมงบน้อย ไม่ชอบจ่ายเงินก้อน ตั้งสองหมื่นห้า จ่ายไปเลย ผมชอบทยอยจ่าย
มากกว่าครับฮ่าๆๆๆ

อีกอย่าง ชอบเปลี่ยนน้ำยาไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยยึดติดครับ หมดยี่ห้อนี้ก็ซื้อยี่ห้ออื่นไปเรื่อยๆ
หรือจะซื้อที สองยี่ห้อ ก็ไม่แปลก ใช้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็คุ้มครับ

:mon01:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 21:07:17 »

guan_pat

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 54
ชอบลงเคลือบธรรมดามากกว่าครับ ให้เราได้ใช้น้ำยาหลายๆตัวด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 21:10:04 »

Birra

• **
  • 142
ผมสงสัยอีกแล้วครับพี่

คือ พอมันเป็นชั้นอีกชั้นหนึ่งขึ้นมาปกป้อง
ความหนาของชั้นที่ปกป้องหละครับเท่าไร
เพราะรอยจากผ้าผมว่าก็น่าจะใหญ่น้อนกว่าเส้นผมพอสมควร แล้วพอลูบบ่อยๆ รอยก็ต้องลึกลงเรื่อยๆ  พอเวลาต้องแสงเห็นเป็นริ้วก็แสดงว่ามันลึกจนตาเห็นได้ ก็ต้องใหญ่ขึ้นมาอีกนิดไหมครับ
อย่างนี้ช่างผู้ทำต้องมีความชำนาญมากจนสามารถ สังเกตุความเปลี่ยนแปลง ของชั้นเคลือบ หรือใช้เครื่องมือตรวจสอบได้ใช่ไหมครับ  

ขอความรู้ด้วยครับผม  :mon11: :mon11: :mon11: :mon11:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009, 14:09:33 »

mr.prasanai

• 12
  • คำถามโลกแตก ? "เลือกเอาว่า จะเอารถหรือเอาแฟน"
 :boy18:พูด ยาก ครับ :boy19:
แว็กซ์ บางยี่ห้อ แพงกว่า เคลือบแก้ว อีกครับ
แต่เคลือบแก้ว เป็น ของเล่น ชื้นใหม่ที่น่าจับตามอง ที่เป็นตัวป้องกันสีรถอีกชั้น  อีกทั้งมันไม่เสียเวลาระยะยาวในการเคลือบแว๊กเพื่อป้องกันสีรถ  แต่ผมคิดว่าว่า ถ้าเราไม่ดูเลยรถเลย ตากแดดฝน ฝ่านฝุ่นผ่านฝนผ่านร้อน  พวกคราบ หยดน้ำ ตะกรันต่างๆ ยังงัยมันก็น่าจะเก่าชั้นฟิลม์เคลือบอยู่ดี  แต่ไม่ถึงชั้นสีรถ    ดีไม่ดี ไม่แน่ต่อไป บ้านเรา เค้าคงแบบที่มีมา DIY กันเองได้
   ถ้าผมมีเงิน มากอยู่ ก็อยากลองเคลือบเหมือนกัน   อิจฉา นิดๆ  :mon09:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009, 15:27:06 »

anuwatu

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกว่าของ soft99 จะมีแบบ DIY ออกมาแล้วนะครับเ
เห็นในหน้าซื้อขายไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า
ใครลองแล้ว มาเล่าให้ฟังหน่อยจิ่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 23:53:12 »

goa56753

• 23
 :mon08:สิ่งมหัศจรรย์สิ่งที่8ของโลก....เคลือบครั้งเดียวอยู่5ปี :boy16:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 00:50:04 »

ACC_BOO

• **
  • 127
รู้สึกมันไม่ได้เคลือบทีเดียวนะครับ  ต้องเข้าไปเคลือบเพิ่ม ทุกๆสามเดือนมั้งครับ  และเสียตังค์เพิ่มทุกครั้งด้วย เหอๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 22:28:11 »

an

• ขอด้วยคน...
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 506
อืม....เก็บข้อมูลครับ... :mon02:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มกราคม 2010, 12:29:37 »

uninstall

• **
  • 103
ผมว่าเคลือ wax จะดีกว่าคับ มันสามารถมิกซ์ได้หลายอย่าง

ส่วนทางด้านความเงาผมกล้ารับประกันว่า เงาไม่แพ้เคลือบแก้วแน่นอน

ตัวอย่างเช่น ใช้ jetseal+5050 จะออกมาเป็นแบบนี้คับ ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยนะคับ

(นี่ละคับ เคลือบ wax เงาไม่แพ้เคลือบแก้วเลย ส่วนเรื่องราคาเคลือบแก้ว ผมเคยถามเจ้านึง

เค้าบอกว่าลงครั้งแรก 2หมื่น หลังจากนั้นก็ต้องมาหาเค้าทุกๆ 3เดือนคับ ซึ่งเสียเท่าไหร่ ผมไม่ได้ถามแล้วคับ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 11:38:08 »

vuttirat

• **
  • 141
Titanium coat ของพี่ต๋องสิครับให้ความหนาและทนทานเหมือนกันราคาเบากว่ากันเยอะเลยครับลองมาแล้ว

ขอรายละเอียดหน่อยสิครับ ต้องติดต่อที่ไหนสนใจครับ  :mon11:

Re: เปรียบเทียบราคาเคลือบแก้วกะเคลือบแว้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 18:36:12 »

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,812
  • Car Detailing ™

ขอรายละเอียดหน่อยสิครับ ต้องติดต่อที่ไหนสนใจครับ  :mon11:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 08:06:46 »

owenn

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 70
ผมว่าถึงแม้จะเคลือบแก้วแล้ว แต่เชื่อซิ เราก็อดซื้อแวกซ์มาเคลือบปกป้องเคลือบแก้วอยู่ดีแหละครับ แต่ถ้าอันไหนดีกว่า กัน เคลือบแก้วดีกว่าชัวร์ รถเจ้าของอาคารที่ผมทำงานอยู่ ใช้ Lexes 460 สีดำ คนขับรถที่เฝ้าตลอดเวลา บอกว่าเคลือบแก้วไว้ รถจอดในร่มตลอด  เวลามองแต่ไกลเหมือนมองผ่านกระจกมันเงาลื่น ไม่เยิ้ม ดูเงาแห้งๆ ลื่นๆ ครับ สำหรับภาพล่างรถผม เคลือบมาเกือบจะ 10 รอบแล้วครับ เคลือบบ่อยๆๆ ยี่ห้อไหนก็ใกล้เคียงกันครับ