You are Here:

สอบถามครับเรื่อง การเช็ด-ปัดฝุ่นจากรถ

ผู้เขียน (อ่าน 8588 ครั้ง)

SAMURAI SALOON

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 85
ปกติผมล้างรถ+เคลือบ ทุกๆ 1อาทิตย์

แต่ที่จะถามคือ ในระหว่างอาทิตย์ถ้ามีฝุ่นเกาะ ผมไม่เคยเช็ดเลย เพราะกลัวไป ปัดแล้วรอยขนแมวบางจะเพิ่มขึ้น

เลยถามว่าถ้าใช้ไม้ขนไก่ปัด จะทำให้เกิดรอยขนแมวเพิ่มไหม แล้วถ้าไม่ใช้ไม้ขนไก่ แล้วใช้อะไรปัดฝุ่นแทนได้บ้างครับ !!
รถสีขาวมุก ครับ

ขอบคุณครับ   :mon04: :mon04:

Re: สอบถามครับเรื่อง การเช็ด-ปัดฝุ่นจากรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 07:41:18 »

Feck OFF

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 832
ถ้าไม้ขนไก่นี่ ไม่เหลือครับ  รอยมาแน่นอน

ขนมันไม่ได้นิ่มอะไรหรอกครับขนไก่เนี่ย  ก้านแข็งๆมันก็ยังมีขูดขีดรถได้ครับ

ล้างดีที่สุด แต่ถ้า  ลงแวกซ์ไว้ตามปกติอยู่แล้ว แค่ปัดฝุ่น  พวกไม้ปัดฝุ่นขายตามห้างก็ใช้ได้ครับ  ฝุ่นผงเบาๆ ปัดเบาๆก็ออกครับ ไม่เกิดรอยอะไรครับ  ผมก็ปัดประจำครับ

Re: สอบถามครับเรื่อง การเช็ด-ปัดฝุ่นจากรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 07:43:33 »

• *
  • 85
ขอบคุณครับผม !! :mon18:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 09:32:19 »

zaugustra

• เอาไม่อยู่แล้ว...
  • 782
  • ภาคตะวันออก > ชลบุรี > ศรีราชา
ผ้าไมโครลูบเบาๆก็ยังไม่เห็นรอยเพิ่มนะครับ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 09:50:50 »

tobehapp

• *
  • 96
ถ้าลงแวกซ์ไว้แล้ว เวลาเอาฝุ่นออกจากรถ ใช้มือจับมุมผ้าไม่โครแกว่งไปมารอบรถให้ฝุ่นออกก่อน

แล้วก็ใช้ ดีเทลเลอร์ เช็ดทั่วคันเลยครับมันจะเก็บฝุ่นและลื่นและฝุ่นไม่ค่อยเกาะด้วย

ทุกครั้งเวลาเช็ดครั้งต่อไปก็สบายเลย รับรองรถไม่มีรอย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 09:53:41 »

Nguanza

• เดินหน้าสู่สายขัด ^^
  • TWCC Certified Trader
  • 825
  • เรารักรถเก่าและความเงาของรถเก่า
ส่วนตัวผมใช้เช็ดเอานะคับ แต่แยกน้ำเป็น2ถังนะคับ
ถังนึงเอาไว้ซักผ้า ส่วนอีกถังนึงเอาไว้ชุบน้ำแล้วเช็ดอีกทีนะคับ
กลัวผ้ามันไม่สะอาดนะคับ :mon02:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 13:22:54 »

• *
  • 85
ขอบคุณ ทุกท่านครับ ^^   สำหรับคำแนะนำ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 13:27:27 »

Full Throttle

• *
  • 62
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
ไม้ปัดฝุ่นของพวก Carretex, Karshine ที่ขายตามห้างนี่พอใช้ได้ไหมครับ  :mon04:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 13:35:02 »

Iczy

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,996
ไม้ปัดฝุ่นของพวก Carretex, Karshine ที่ขายตามห้างนี่พอใช้ได้ไหมครับ  :mon04:

ได้ครับ แต่ไม้ปัดฝุ่นพวกนี้มีน้ำยาเคลือบอยู่บนใยผ้า เวลาปัดตรงกระจกบางทีจะเห็นเป็นริ้วน้ำมันได้เลย แต่ข้อดีคือ มันดูดฝุ่นได้ชะงัดนัก ลูบเบา ๆ ฝุ่นก็ติดแปรงมาหมด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 15:47:18 »

aleelawa

• - = เด็กรับรถ = -

• 19

ได้ครับ แต่ไม้ปัดฝุ่นพวกนี้มีน้ำยาเคลือบอยู่บนใยผ้า เวลาปัดตรงกระจกบางทีจะเห็นเป็นริ้วน้ำมันได้เลย แต่ข้อดีคือ มันดูดฝุ่นได้ชะงัดนัก ลูบเบา ๆ ฝุ่นก็ติดแปรงมาหมด

ผมเคยใช้ไม้ปัดฝุ่นที่ว่า แต่นานมากแล้วนะครับ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไง
ตอนที่ใช้ พอปัดที่ตัวรถ มันก็เป็นริ้วน้ำมันนะครับ คนขายบอกว่าให้วางไม้ปัดฝุ่นบนหนังสือพิมพ์ เพื่อที่หนังสือพิมพ์จะได้ซับน้ำยาออกไปบ่างส่วนก่อน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 18:32:33 »

radion_series1

• เราจะรู้จักคนๆนั้นได้จากการกระทำของเขา
  • 1,232
ผมไม่เคยเช็ดเลยครับรอล้างอย่างเดียวเพราะปกติ 2-3 วันก็ล้างแล้วครับทนไม่ไหว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 19:14:42 »

buta

• *
  • 55
เพิ่งซื้อของโลตัสมา 99บาท แต่ดูแล้วน่าจะผ้าตัวเดียวกับตัวแพงๆ
มีเขียนบอกว่าก่อนใช้ให้วางบนหนังสือพิมพ์ก่อนเพื่อซับน้ำยาส่วนเกินออกก่อน
ลองใช้แล้วไม่เป็นรอยครับ แต่อย่ากดไม้ แค่วางให้ปลายผ้ารูดไปเบาๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 22:00:15 »

Nakavabi

• 1,029
  • PAJEROSPORTSOCIETY
กำลังหาวิธีกำจัดฝุ่นระหว่างวันอยู่เหมือนกัน

ช่วงนี้ระหว่างอาทิตย์ไม่มีเวลาล้างแล้ว

จะล้างรถได้แค่เสาร์อาทิตย์

ว่าจะลองไปซื้อไม้ปัดฝุ่นตามห้างที่สีแดงๆมาลองดู

แล้วใช้ดีเทลเลอร์ฉีดๆตาม ไม่รู้จะถูกวิธีและเกิดรอยป่าว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 22:02:59 »

mhc2007

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 188
ถ้ามีฝุ่นทั่วไป ผมใช้  Blower แอร์ไล่เป่าออก ถ้าขยันนำ้ราดตาม
ถ้าฝุ่นแบบโดนน้ำค้าง เป่าไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 22:07:42 »

n@r2000

• - = ผู้จัดการ = -
  • 596
ใช้มอบดูดฝุ่น แล้วตามด้วย ดีเทลเลอร์ ครับ แค่นี้ก็ชอบมากมายแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 23:19:09 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,236
ม๊อบดูฝุ่นขนยาวๆ เพื่อกำจัดฝุ่นเม็ดใหญ่ๆ แล้วฉีด Detailer เช็ดตามเก็บฝุ่นฝงเม็ดละเอียดและคืนความเงาใสปิ๊ง.. ใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที

Option 2 #
มีเวลามากหน่อย ล้างแบบ Rinse Less Systems แล้วตบท้ายด้วย WAX Spray ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. อันนี้จะได้ผลงานแบบสุดยอดเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 23:21:42 »

Nakavabi

• 1,029
  • PAJEROSPORTSOCIETY
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำไม้ปัดฝุ่นหน่อย

ว่าใช้ตัวไหนยี่ห้อไหนดี เลือกไม่ถูก

ไม่รู้ว่ามีวิธีเลือกหรือป่าว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 23:25:19 »

• *
  • 85
 :mon18: :mon18: ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 01:12:55 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,236
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำไม้ปัดฝุ่นหน่อย

ว่าใช้ตัวไหนยี่ห้อไหนดี เลือกไม่ถูก

ไม่รู้ว่ามีวิธีเลือกหรือป่าว

เลือกเอาแบบขนยาวๆ นุ่มๆ และมีถุงห่อหรือภาชนะห่อหุ่มสำหรับจัดเก็บ.. และที่สำคัญต้องถอดม๊อบออกมาซักได้ครับผม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 08:01:06 »

zaugustra

• เอาไม่อยู่แล้ว...
  • 782
  • ภาคตะวันออก > ชลบุรี > ศรีราชา
สงสัยครับว่า
ส้ำมันที่น้าๆพูดกัน มันจะใช่
น้ำมนดันฝุ่น แบบที่แม่บ้านชอบใช้หรือเปล่า
เพราะลักษณะคล้ายแว็กซ์เหมือนกันนะครับ...