You are Here:

ใครล้างเครื่องแล้วรถมีปัญหาบ้างคับ

ผู้เขียน (อ่าน 23676 ครั้ง)

Re: ใครล้างเครื่องแล้วรถมีปัญหาบ้างคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 15:21:17 »

roetee

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
ยังไม่เคยมีปัญหา แต่เข้ามาดูปัญหาไว้ก่อน  :boy18:

Re: ใครล้างเครื่องแล้วรถมีปัญหาบ้างคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 11:33:18 »

GOLF1562

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 50
ผมใช้วีออส เอาลมเป่าอย่างเดียวค๊าฟฟฟฟ (ใช้น้ำพังทีเป็นลม :boy07:)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 08:30:09 »

sealmans

• 23
เคยล้างครั้งนึง แล้วมีปัญหา เลยไม่กล้าอีกครับ
เอาผ้าเช็ดอย่างเดียวครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 03:00:33 »

1800XC90

• Volvo for life

• 37
 รถ 15 ปี
ร้านคิด 400 บาท (50 บาทมีอยู่ที่ไหน อยากไปลองบ้าง :mon16:)

เห็นใช้ที่ฉีดน้ำฉีดลงไปเลย (เห็นไกลๆ)

เสร็จแล้วก็ เครื่องกระตุกครับเป็นตลอดที่ขับ 60 กิโลเมตร จับวิ่งทางไกลให้เครื่องร้อนๆ จะได้ระเหยหมด

ตอนกระตุก เหมือนสะอึกบ่อยๆ แต่ก็ขับและเร่งได้ดี

แต่ก็เอาเข้าจอดเรียบร้อย ผ่านไป 1สัแดาห์ยังไม่ได้เอาออกมาวิ่งเลย ไม่รู้เป็นไงบ้าง

ขี้เกียจกลับไปร้านนั้นแล้ว เซ็ง  :boy01: :boy01: :boy01:

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 06:48:35 »

vee®awat

• TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,166
ล้างด้วยน้ำมันครับ

เป่าลม--> พ่นน้ำมัน-> ลูบด้วยผ้า+เป่าลม --> ล้างรถให้เสร็จ --> มาที่เบย์แห้ง --> เป่าลม+เช็ดด้วยผ้าอีกครั้ง

ไม่เคยมีปัญหาหเรื่องเครื่องนะครับ....ล้างน้ำนี่ไว้ใจไม่ได้ครับ :boy10:

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 19:40:56 »

Boonchoo8

• Not only the rain is in the sky, but also the sunshine can be seen after the rain is gone...
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 175
รถผมAccord ตอนรับรถศูนย์บอกว่า ห้ามล้างห้องเครื่อง!  สงสัยใครเผลอไปบอกเขาว่าล้างมาคงหมดประกันแหงๆ
 :boy10: :boy10: :boy10:

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 09:38:37 »

YAI_CARCARE

• 45
รถยุโรป ควรหลีกเลี่ยงการล้างด้วยน้ำครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 10:23:55 »

Earth

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 314
รถผมAccord ตอนรับรถศูนย์บอกว่า ห้ามล้างห้องเครื่อง!  สงสัยใครเผลอไปบอกเขาว่าล้างมาคงหมดประกันแหงๆ

แปลกดี  ศูนย์ฮอนด้าเคยเป็นคนล้างห้องเครื่องให้ผมเอง

แต่แนะนำว่าอย่าไปทำ กลิ่นเหม็นสุดๆ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 13:06:16 »

1O Ś3C. ツ

• ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡ ㋡
  • 1,808
  • Car Detailing ™

แปลกดี  ศูนย์ฮอนด้าเคยเป็นคนล้างห้องเครื่องให้ผมเอง

แต่แนะนำว่าอย่าไปทำ กลิ่นเหม็นสุดๆ

ลองไปดูครับ ว่าศูนย์ล้างเครื่องให้เค้าทำอย่างไร  :mon01:

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 12:26:21 »

mazzazo

• 5
ผมมิตซู ใช้วิธี ฉีดน้ำยาล้างห้องเครื่อง คาร์เร็คเท็ค ให้ทั่ว ทิ้งไว้ให้กัดคราบ

แล้วเอาน้ำ ค่อยๆ ริน ค่อยๆ เท ไล่น้ำยาออกไป

เอาผ้าซับน้ำออกให้หมด สตาร์ท 10 นาที ให้เครื่องแห้ง

เปิดมาเช็ดอีกรอบ เอาน้ำมันฉีดไล่ ตามขั้วไฟฟ้า ฟิวส์

ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่เคยคลุมอะไรเลย

เอาน้ำรินไปตรงๆ นี่แหละครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 16:55:27 »

ake_127

• 2,110
  • หน้าที่คือทำงานของตัวเองให้ดีที่สุด^ ^
ถ้าล้างแล้ว  สะดุด 

ลองแก้ ด้วยการ  ถอด คอยน์ ไฟ  ที่ หัวเทียนอ่ะคับ  ถอดมาดูถ้ามีน้ำ หล่ะใช่เลยยยยยย  โดนใจชั้นเลย :boy08: :boy08: :boy08:
เอาออกมา เป่าๆ เช็ดๆ  เป่าไปใน ช่องหัวเทียน  ใส่กลับที่เดิม จบครับ  หายสะอึกแน่นอน  สบายใจเฉิบ :boy06: :boy06: :boy06:

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 12:32:05 »

Jompon

• ท่านใดต้องการโปรแกรมร้านอาหารติดต่อได้นะครับ คิดถึงระบบร้านอาหาร คิดถึงPerfectsolution
  • 485
ผมเคยล้างเอง เป็น NISSAN TIIDA ต้องเอารถไปล้างปีกผีเสื้อที่ศูนย์โดนไป800บาท

เข็ดเลยครับ

:boy02:

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 13:54:17 »

tuloveu

• Moderator
  • *
  • 1,233
ผมก็ใช้ Tiida ครับ ล้างเครื่องเองทุกครั้ง แต่ก็ไม่ไ่ด้ล้างเครื่องทุกครั้งที่ล้างรถ อาศัยพยายามเช็ดๆ เอาทุกครั้งที่ล้าง ไม่ค่อยล้างใหญ่บ่อยเท่าไหร่.. เคยล้างเครื่องครั้งใหญ่ๆ ประมาณ 4-5 ครั้งได้ครับ
เคยแม้กระทั้ง.. เอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันฉีดๆ ด้วยครับ.. แหะๆ มันก็ยังวิ่งได้ไม่งอแงนะครับ.. แต่ผมว่านี่ไม่น่าจะใช่วิธีที่ถูกต้องนะครับ

ใครจะล้างเครื่องศึกษาตัวเครื่องของรถคุณสักหน่อยก่อนนะครับ จะได้รู้ว่าต้องระวังอะไร จุดใดบ้าง.. 

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 14:03:01 »

ZZZZ

• 457
ถ้าไม่อยากมีปัญหา ผมแนะนำให้ศูนย์ของยี่ห้อรถนั้นๆล้างให้ครับ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ ไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่นหรือยุโรป
ส่วนตัวผมไม่เคยให้ที่อื่นล้างครับกลัวจะมีปัญหาเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 14:54:13 »

FreeWay

• **
  • 117
ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันครับ เอาเข้าคาร์แคร์อย่างเดียว 50 บาทเองครับ ใครอยากล้างมาสระบุรีคับ เด๋วพาไปล้าง  :boy09:

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 21:17:21 »

veravut_ter

• สมาชิกถาวร
  • **
  • 280
  • w'อ ปีเตอร์ กะ นู๋ เนเน่ ค่ะ
ล้างเองAE100 ติดแก๊ส คลุมทุกอย่าง อย่างดี
ล้างเสร็จสตาร์ทติดง่ายมากแต่.....
ไฟตัดหมอกติดเองซะงั้นไม่ดับด้วย
ค้างตลอดจนต้องถอดขั้วแบตฯออก
ทิ้งไว้อีกวัน หายสนิทเลยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 11:22:51 »

Steakknife

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 623
เคยมีปัญหาครั้งนึงครับ ล้างเองตั้งหลายครั้งแต่ครั้งนี้ปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติดซะงั้น  :boy04:
เข้าไปหาข้อมูลใน Optraclub บอกว่าน้ำเข้าปลั๊กพัดลมหน้าหม้อน้ำ เป้นกันหลายคันเหมือนกันครับ

เลยถอดปลั๊กออกมาสบัดๆ น้ำตรึมเลย แล้วเอาโบลวเวอร์เป่าให้แห้งประกอบกลับเข้าที่เดิม ก็สตาร์ทได้ปกติครับ  :mon08:

แต่ไม่กล้าไปล้างร้านครับ เคยพาเพื่อนคนนึงเอา Audi ไปล้างที่ร้าน โดนค่าล้างไป 400
ปรากฎรถสตาร์ทไม่ติด ทำยังไงก็ไม่ติด ลองเป่าทุกซอกทุกมุมแล้วก็ยังไม่ติด พอติดก็สำลักๆแล้วดับ
เลยต้องเรียกช่าง audi มาจัดการให้ ปรากฎว่า map หลังปกผีเสื้อน้ำบานเลย  :mon08:

แต่ร้านก็รับผิดชอบให้นะครับ ไม่คิดค่าใช้จ่ายที่ตามช่างมาซักบาท แต่คิดค่าล้างปกติ  :boy10:

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 19:15:26 »

ioripage

• 21
วอลโว่เช่นกันครับ