You are Here:

เอาที่กันกระแทกประตูออกเป็นคราบทำไงดีคะ

ผู้เขียน (อ่าน 171 ครั้ง)

แม่บ้านล้างรถ

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
   ที่กันกระแทกประตูเป็นแบบไม่ใช้กาวใช้หนีบเอาค่ะ ติดได้สองสามเดือนเป็นคราบตามรูปเลยค่ะ  :boy05:
   ทำไงคราบถึงออกคะ เบื้องต้นล้างแชมพู ขัดwaxที่เช็ดยางมะตอยแล้ว  ไม่ออกเลยค่ะ  :mon13:ลักษณะคราบลูบไม่สะดุดไม่สากมือค่ะ

https://uppic.cc/v/Kbd3

Re: เอาที่กันกระแทกประตูออกเป็นคราบทำไงดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2019, 07:47:35 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 931
ถ้าลูบไม่สะดุดแบบนี้น่าจะเป็นคราบสกปรกบนผิว Clearcoat
ถ้ามี Cleaner ขัดสักทีน่าจะออก แต่ถ้าไม่มีลองพวกสเตคลีน
หรือพวกน้ำยาละลายคราบต่างๆลองดูก่อนออกไหม
ถ้าไม่ออกคงต้องขัดสี คราบแบบนี้คาร์แคร์น่าจะเอาออกได้
ลองคำนวณดูครับซื้ออุปกรณ์มาทำเองกับเข้าคาร์แคร์จะเลือกแบบไหนครับ

Re: เอาที่กันกระแทกประตูออกเป็นคราบทำไงดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2019, 08:05:18 »

• 4
ถ้าลูบไม่สะดุดแบบนี้น่าจะเป็นคราบสกปรกบนผิว Clearcoat
ถ้ามี Cleaner ขัดสักทีน่าจะออก แต่ถ้าไม่มีลองพวกสเตคลีน
หรือพวกน้ำยาละลายคราบต่างๆลองดูก่อนออกไหม
ถ้าไม่ออกคงต้องขัดสี คราบแบบนี้คาร์แคร์น่าจะเอาออกได้
ลองคำนวณดูครับซื้ออุปกรณ์มาทำเองกับเข้าคาร์แคร์จะเลือกแบบไหนครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณ notinham

เดี๋ยวจะลองสเตคลีนตามที่แนะนำดูนะคะ เพราะที่บ้านมีอยู่กระปุกนึง ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาอัพเดตอีกทีนะคะ  :boy18: :boy19:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2019, 11:40:19 »

• 4
จากการแนะนำของคุณพี่ notinham แม่บ้านเองได้ทดลองทำตามอย่างเร่งด่วน ผลคือ

เช็ดด้วยสเตคลีน 3 ครั้ง >>>>คราบจางลงมานิดนึงค่ะ แต่ยังเหลืออีกเยอะ :boy11:
 เช็ดครั้งที่ 1 >>>  ปาดถูวนขัดๆ ไม่รู้ผลครีมซึมเข้าผ้าหมดแต่ไม่ด้าง เอาละโว้ยยย
 เช็ดครั้งที่ 2 >>>  โป๊ะทิ้งไว้ 20นาที เอาให้ซึมเข้าลงเหล็กไปเลย555 เช็ดออกมีคราบเหลืองนิดๆติดผ้าออกมา ด้วยความไม่แน่ใจว่าสีเหลืองที่ออกมานั้นเป็นคราบหรือตัวครีมสเตคลีนเอง  :boy07: ตัดสินใจทำซ้ำ
 เช็ดครั้งที่ 3 >>>  โป๊ะทิ้งไว้ 30นาที เช็ดออกมีคราบเหลืองปนเขียวติดออกมานิดๆ มั่นใจว่าเป็นคราบค่ะ :mon03:

แม่บ้านถ่ายรูปเปรียบเทียบเห็นว่าคราบจางลง แต่ๆๆ คราบนั้นยังไม่หมด คิดว่าทำซ้ำอีกคงนานกว่าคราบจะออกหมด :mon13:

ดังนั้นรบกวนแนะนำคลีนเนอร์เจ๋งๆ หรือวิธีการอื่นให้แม่บ้านทีนะคะ กราบบบขอบคุณล่วงหน้างามๆเลยค่ะ

https://www.picz.in.th/image/9jA4Ku

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2019, 14:42:57 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 613
  • NA Car Detailing
อาจจะต้องมีการขัดครับ ลองหาร้านใกล้ๆเข้าไปทำดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2019, 16:29:28 »

• 4
ตอนนี้ทำความสะอาดได้แล้วค่ะ
https://uppic.cc/v/KvX5

ขอแชร์วิธีการนะคะ

ด้วยความแน่ใจว่าคราบเป็นที่ชั้น clear coat
จึงใช้วิธีแบบแม่บ้านมาใช้ (อาจผิดหลักการวิธีดูแลสีรถอย่างถูกต้อง ควรใช้วิจารณญาน555)
แม่บ้านพุ่งตรงไปที่ไดโซะซื้อฟองน้ำนาโน 60บาทมาขัดๆถูด้วยน้ำเปล่าค่ะ ขัดเสร็จผิวจะขุ่นๆก็ลง wax ลบรอยขนแมว สีรถกลับมาใสปิ๊งเหมือนเดิมค่ะ ทุกขั้นตอนทำมือค่ะไม่มีเครื่องมือช่วย

สรุปตามที่สังเกตคือ ทำความสะอาดพอใช้ได้ แต่งานไม่เนียบเรียบร้อยเหมือนเข้าร้าน
แนะนำเลยสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสเรื่องสีรถ , งบในกระเป๋าจำกัด หรืออยากทำเอง  :mon05:

ปล. ขอบคุณ คุณnataworn มากนะคะสำหรับคำแนะนำ  :mon11: