You are Here:

Lexus Es300h+Nanonice #2C2B full package

ผู้เขียน (อ่าน 4121 ครั้ง)

Re: A Day with Nanonice
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 มีนาคม 2019, 21:28:10 »

Bluepant

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 132
  • Boat Auto Detailing
 :mon17: :mon17: :mon17:

Re: A Day with Nanonice
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 มีนาคม 2019, 08:26:54 »

Bluepant

• **
  • 132
ครั้งก่อนลองของนอก คราวนี้ของไทยบ้างจะเป็นไร สลับๆกันไปครับ 555
ครั้งนี้ว่างแล้ว ก็หาไรทำเช่นเคยครับ จัดการเอารถกงสีที่บ้านมาขัดสีฉหวีวรรณหน่อยครับ 555

รอบนี้จัดการยักษ์เล็กประจำร้านครับ Nissan Urvanตัวเก่าๆอายุก็ร่วมๆ10ปีแล้ว
ปกติก็คลีนด้วยน้ำยาต่างประเทศปีละครั้ง แมกไกว์บ้าง หมาป่าบ้าง วันนี้มาลองของไทยNanoniceกันครับ

ก็จัดการล้าง ด้วยแชมพูไตรตันๆบ้านๆเลย ผสมเข้มๆหน่อย
หลังจากนั้นก็จัดการลูบหลังคากับตัวถังด้วยClayblockเอาสิ่งสกปรกออกให้หมดครับ
(หลังคาเป็นทรายเลย เพราะไม่เคยได้ลูบClayblockมาก่อนครับ)

หลังจากนั้น จัดการคลีนผิว ด้วย Nanonice Inspect
ตามด้วยงานเคลือบ เคลือบด้วย Nanonice Waterless wash+Nanoshine
(ถามว่าทำไมต้องลงWaterless wash ก่อน เนื่องจากwaterless washจาก Nanonice
มีสารซิลิก้า เหมือนในNanoshineแต่ปริมาณน้อยกว่า เมื่อลงคู่กัน น้ำยาสามารถbonding
เข้าหากันได้ครับ จึงเพิ่มความเงางามและการปกป้องครับ)

ทายางและแผงจิ้งหรีดด้วย Nanonice Tireshine ที่มีส่วนผสมของสารซิลิก้าเช่นกันครับ

ภายใน จัดการด้วย Nanonice Clean and shine ทำความสะอาดและเคลือบไปในตัวครับ
รับชมผลงานกันดีกว่าครับทุกท่าน :mon18: :mon18:

ทาแผงจิ้งหรีด ด้วย Nanonice Tireshineครับ

ทำความสะอาดแผงประตูพร้อมเคลือบ ด้วยNanonice Clean and shineครับ
ฝั่งซ้ายทำความสะอาดแล้ว ฝั่งขวายังไม่ได้ทำความสะอาดครับ

Re: A Day with Nanonice Silica+
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มีนาคม 2019, 17:20:59 »

kawee019

• - = เด็กรับรถ = -

• 22
ขอบคุณครับ :mon17:

Re: A Day with Nanonice Silica+
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 22:28:24 »

boy2015

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 447

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 มีนาคม 2019, 09:47:26 »

Bluepant

• **
  • 132
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 09:42:41 »

Bluepant

• **
  • 132
วันนี้มีโอกาสพิเศษ ได้ทดลองกับน้ำยาสเปรย์ซิลิก้าความเข้มข้นสูง
Nanonice Silica+ เป็นซิลิก้าสเปรย์ที่มีสารซิลิก้ามากถึง10%
มีสารต่อต้านการชะล้าง และเพิ่มสารเคลือบอีก4ชนิดครับ ได้ยินขนาดนี้
เลยเอามาทดลองให้เพื่อนๆได้รับชมกันครับ

ก่อนอื่นก็ล้าง ลูบ Clayblock และคลีนผิวด้วย Nanonice Inspect
เช็ดด้วยIPA แล้วจึงลง Nanonice Silica+ ทิ้งไว้ให้เซตตัว2-3นาที
จึงทำการฉีดน้ำเทสเม็ดน้ำดูครับ

ด้วยความพิเศษของNanonice Silica+ นอกจากจะสร้างเม็ดน้ำให้กลมแล้ว
ยังสามารถนำพาน้ำไล่ลงมาพร้อมๆกันไม่ตกค้างบนพื้นมากนักครับ

Re: A Day with Nanonice Product
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 เมษายน 2019, 08:54:13 »

aum.chatchawank

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 937

Re: A Day with Nanonice Product
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 เมษายน 2019, 20:36:40 »

Bluepant

• **
  • 132
วันก่อนมีโอกาสได้ทำรถให้แฟนของพี่ชาย เลยเอาผลงานมาอวดให้ชมกันครับ 555
เนื่องด้วยเป็นรถที่ใช้ในต่างจังหวัดเกือบตลอดเวลา ประกอบกับเป็นรถที่ใช้ขับไปพบลูกค้าทุกวัน
ทำให้ไม่ค่อยมีเวลาล้างเท่าไหร่นัก สภาพก็หนักพอสมควรครับ 5555
โชคดีที่เบิกเครื่องฉีดน้ำมาใหม่ ยี่ห้อ Polo เป็น Indection Motor น้ำแรง 135บาร์ เสียงเบามากครับ
งานเลยเบาไปเยอะครับ ไม่ต้องออกแรงถูมากครับ 555

สภาพเป็นดังภาพครับ 5555

จัดการล้างด้วยโฟมจากI Beam Solution ครับ ลื่นๆ ล้างง่าย ดึงคราบดีครับ

หลังจากนั้นก็ขจัดยางมะตอยและละอองสีด้วยNanonice Clayblockครับ (ลืมถ่ายรูปมาอวดครับ555)
หลังจากนั้นก็คลีนผิว ด้วย Nanonice Inspect V.1 กับเครื่องมือRupes12 ฟองน้ำสีเหลืองSPTA เป็นฟองน้ำปิดครับ
ซ้ายขัดแล้ว ขวายังไม่ได้ขัดครับ(ไม่รู้ดูออกไม๊555)

หลังจากคลีนผิวเสร็จ ก็เช็ดด้วยIPA และเคลือบสีด้วย
Nanonice Waterless Wash+Nanoshine โดยการลง Waterless wash ก่อน ตามด้วย Nanoshineครับ
เช็ดกระจกด้วยNanoshine ทายางด้วย Nanonice Wetshineครับ

ทำความสะอาดภายในพร้อมเคลือบ ด้วย Nanonice Clean and shine ครับ

เสร็จเรียบร้อย ส่งรถได้ครับผม 55555

Re: 370Z และสารพัดคราบ ปราบด้วย Nanonice
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2019, 08:33:30 »

Bluepant

• **
  • 132
สวัสดีค้าบบบ ครั้งนี้มีโอกาสดี ได้ทำรถสปอร์ตกับเขาบ้างครับ 5555 ถือเป็นความโชคดีของผมครับ 555
กับ Nissan 370Z ครับ บอกได้เลย ว่าคันนี้ไม่ธรรมดาครับ นอกจากจะสวยงามตามท้องเรื่องแล้ว กว่าจะเอาเข้าห้องกาลเวลาได้
เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ เพราะว่าซุ้มล้อและล้อกว้างมากๆครับ เกือบเอาเข้าไม่ได้ 5555

งานครั้งนี้ เจ้าของเน้นย้ำให้กำจัดคราบน้ำ คราบหินปูน คราบแคลเซียมออกให้หมด เอาออกให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
ผมก็พยายามอย่างสุดความสามารถครับ
พระเอกของงานนี้ ก็คือสามทหารเสือของNanoniceครับ ได้แก่

Nanonice Spotfree
Nanonice Spotfree+
Nanonice Concrete Disslover
และมีอีกหนึ่งเครื่องมือสำคัญ คือClayblockครับ

เรามาดูคราบน้ำ คราบหินปูนต่างๆกันครับ ว่าจะสาหัสแค่ไหน

คราบน้ำเป็นบ่อ ที่ฐานสปอยเลอร์และที่แผ่นสปอยเลอร์คาร์บอน แล้วเจ้าของพยายามเอาสกอตไบร์ทสีเขียวขัดออกครับ

คราบหินปูนที่กันชนหน้าครับ

คราบน้ำที่กระจกครับ

คราบน้ำบนฝากระโปรงคาร์บอนครับ

คราบน้ำใต้ฝากระโปรงคาร์บอนครับ

คราบน้ำที่ขอบยางครับ

หลังจากทำการล้างด้วยโฟมของ I Beam Solution แล้ว ก็ทำการลูบClayblock ก่อนเป็นลำดับแรก
ก็สามารถขจัดคราบน้ำที่ฐานสปอยเลอร์ออกได้บางส่วนครับ หลังจากนั้นก็ทำการค่อยๆเริ่มกำจัดคราบไปทีละจุดๆครับ

ขจัดคราบหินปูนโดยใช้ Concrete Dissolver ครับ

ขจัดคราบน้ำบนฝากระโปรงและใต้ฝากระโปรงคาร์บอนด้วย Spotfree ครับ

ขจัดคราบน้ำที่กระจกด้วย Spotfree+ บวกกับการขัดกระจกครับ

ส่วนอื่นๆที่เหลือของรถเช่น ที่สีรถ และแผ่นสปอยเลอร์ ก็ใช้ Spotfree ร่วมกับการขัดไปด้วยครับ

ที่ฐานสปอยเลอร์ครับ

ที่แผ่นสปอยเลอร์ครับ

ที่รางน้ำกระจกตรงนี้เคยเป็นคราบหินปูนขุ่นๆ เอาConcrete Dissolver แก้ไขครับ ใกล้มาใสดังเดิมครับ

ที่ขอบยาง สามารถใช้Spotfree ขจัดคราบน้ำได้ครับ

กระจกรอบคันก็ใช้ Spotfree+ร่วมกับSpotfree ในกระจกบานข้าง หูช้าง และบานหน้าครับ

หลังจากเสร็จสิ้นการขจัดคราบ ก็ทำการขัดด้วย Menzerna2400 บวกกับฟองน้ำเหลืองของ SPTA ใช้ร่วมกับRupes 12 ครับ
หลังจากนั้น จึงเช็ดด้วยIPA ทั้งคัน และเคลือบสี ด้วย
Nanonice Waterless Wash+Nanoshine และทายาง ด้วย Nanonice Wetshine ครับ

เสร็จแล้ว หายเหนื่อยเลยครับ เจ้าของชอบใจมากครับ

Re: Mitsubishi Pajero Sport VS Nanonice
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2019, 15:06:53 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,303
  • Line ID : tanathat55
 :mon18: :mon18: :mon17: :mon17:

Re: Mitsubishi Pajero Sport VS Nanonice
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2019, 19:02:10 »

Bluepant

• **
  • 132
 :mon18: :mon18: :mon18:

Re: Mitsubishi Pajero Sport VS Nanonice Silica+
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2019, 09:48:24 »

Bluepant

• **
  • 132
วันนี้ มีโอกาสได้ล้างรถคันใหญ่ๆบ้าง ไปลุยสงกรานต์มาเละเทะเลย 5555
มาถึงผม ก็จัดการให้สะอาดๆตลอดครับ
เรามาชมสภาพก่อนการล้างกันก่อนครับ

จัดการล้างด้วยโฟม I Beam Solution ครับ

จัดการลูบถุงมือดินน้ำมัน ใช้ Gyeon Claylube เป็นสารหล่อลื่นครับ

จากนั้นจัดการขัด ด้วยน้ำยาขัด 3M กับเครื่องขัด Rupes12 ฟองน้ำจีนสีฟ้าครับ

จากนั้นก็เช็ดIPAและเคลือบด้วย Nanonice Silica+ครับ

ภายในจัดการดูดฝุ่นและทำความสะอาดพร้อมเคลือบ ด้วย Nanonice Clean and shine ครับ

คราบนมหกที่เบาะหนัง ก็ใช้ Nanonice Clean and shine เช็ดออกได้ครับ

ซุ้มล้อและล้อผมก็จัดการเคลียร์ให้เกลี้ยงและทายางด้วย Nanonice Wetshine ครับ

Re: Honda Accord VS Nanonice Silicavax
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2019, 09:10:03 »

Bluepant

• **
  • 132
 :mon18:

Re: Honda Accord VS Nanonice Silicavax
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2019, 09:03:22 »

Bluepant

• **
  • 132
 :mon18:

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2019, 09:04:55 »

Bluepant

• **
  • 132
วันนี้นำผลงานการขัดสีฮอนด้าแอคคอร์ดสีดำมาให้ชมกันครับ
สีดำของฮอนด้า ขึ้นชื่อเรื่องความเหนียวและความยากในการขัด
ด้วยคุณลักษณะพิเศษของสีครับ ครั้งนี้ถือเป็นโอกาสดี ที่ผมจะได้ฝึกฝีมือครับ 5555
สภาพตอนรับรถ ก็ค่อนข้างสาหัสพอสมควร มีทั้งรอยขี้นกกัดสี รอยที่เจ้าของรถพยายามใช้คาร์โก้
ขัดสีรถเอง มีรอยจากการเช็ดล้างไม่ถูกวิธี และอื่นๆครับ เริ่มต้นเรามาดูสภาพกันก่อนครับ

หลังจากตรวจสภาพแล้ว ก็ทำการล้างก่อนครับ ด้วยวิธีการPre wash ก่อน
ด้วยน้ำยาล้างรถ I Beam Solution หลังจากนั้น จึงล้างจริง ด้วยน้ำยาล้างรถจากI Beam Solution อีกรอบครับ

หลังจากนั้น ก็ลูบถุงมือดินน้ำมัน และทำการขัด โดยได้ลูบกระดาษทรายลบรอยขี้นกก่อน ไล่เบอร์3000,5000
หลังจากนั้น ก็ขัดลบรอยทั้งคัน ด้วยโรตารี่และฟองน้ำส้ม และน้ำยาขัดหยาบ 3M
หลังจากนั้น ก็ขัดละเอียดอีกรอบ ด้วยน้ำยาขัดละเอียด 3M ครับ
ขัดเสร็จ ก็เช็ดด้วย IPA45% 2รอบ เพื่อความมั่นใจ ว่าจะไม่มีน้ำมันหลงเหลือบนสีรถ
จากนั้นก็เคลือบสีด้วย Nanonice Silicavax 1ชั้น
เคลือบกระจกและล้อด้วย Nanonice Nanoshine
ทายางด้วย Nanonice Tireshine

ภายในทำการดูดฝุ่น และทำความสะอาดพร้อมเคลือบ ด้วย Nanonice Clean and shine พร้อมรองกระดาษที่พักเท้าให้ครับ

รูปสุดท้าย ขอรูปคู่หน่อยครับ 555

Bluepant

• **
  • 132
หลายวันก่อน ผมได้รับคำแนะนำมา ว่าให้ลองขัดเครื่องขัดระบบข้อเหวี่ยงดีเอ
กับแผ่นผ้ายีนส์หรือเดนิม ที่รู้จักกันครับ ด้วยความที่ผมอยากรู้ จึงได้ทำการทดลองครับ
เรามาดูอุปกรณ์กันก่อนครับ

อุปกรณ์ก็หาได้ทั่วไปครับ ดีเอของShinemate น้ำยาขัดเป็นของNanoniceที่กำลังพัฒนาและปรับปรุงสูตรกันอยู่จ้า
ส่วนฟองน้ำผมสั่งซื้อจากจีนเอามาลองดูครับ แผ่นเดนิมก็มีขายอยู่หลายเจ้าจ้า ส่วนไฟฉาย ทางบริษัทให้ผมมาจ้า

อะ เรามาดูพื้นที่ๆจะทดลองกันครับ

เริ่มต้นการทดลอง ผมได้ลองขัดด้วยแผ่นเดนิม กับเครื่องดีเอ
กับพื้นที่งานชิ้นใหญ่ก่อนครับ ด้วยยาขัดเบอร์5 ของNanonice
ตามด้วยเบอร์8.2ครับ ผลที่ได้ออกมา เป็นดังภาพด้านล่างครับ

อาจจะเนื่องด้วยตัวผมเอง ไม่เคยขัดแผ่นเดนิมกับเครื่องขัดระบบข้อเหวี่ยงจึงทำให้ ผลงานที่ได้ออกมา
ไม่ได้ดีเท่าที่ควรครับ หรืออาจจะเป็นเพราะผมไม่เข้าใจบางอย่างครับ

เนื่องด้วยรู้สึกข้องใจ เลยไปหยิบอุปกรณ์มาเพิ่มครับ ได้แก่ โรตารี่และรูเปส12 และแผ่นขัดอื่นๆครับ
ทีนี้ ผมมาลองขัดพื้นที่เล็กๆ ด้วยโรตารี่และรูเปส ด้วยน้ำยาขัดเบอร์5กับขนแกะสั้นและโรตารี่ครับ
จบด้วยยาขัดเบอร์8.2กับเครื่องรูเปสครับ ผลที่ได้ออกมาเป็นดังภาพครับ
ซึ่งไม่แน่ใจ ว่ามันแตกต่างจากเดิมมากหรือไม่ครับ ลองรับชมกันครับ

จากนั้น ผมมาทดลองลูบกระดาษทรายแล้วขัดด้วยขนแกะยาวกับโรตารี่และจบด้วยรูเปสครับ
ใช้น้ำยาขัด3Mครับรอบนี้

จบการทดลองจ้า

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

Re: ทดลองน้ำยาเคลือบเซรามิค Nanonice Ultimate ครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05 กันยายน 2019, 10:34:10 »

Bluepant

• **
  • 132
วันนี้ขอนำผลงานของ
Nanonice Ultimate เป็นน้ำยาเคลือบเซรามิคระดับเริ่มต้นจากทางNanonice
แต่ให้ผลงานดีครับ ผมได้ทำการทดลองด้วยตัวเอง ต่อจากการทดลองครั้งที่แล้ว
ที่ทำการลูบกรดาษทรายและลบรอยกระดาษทรายไปครับ

โดยได้ทำการทาน้ำยาเคลือบเซรามิค ทับไปบนชิ้นงานที่ได้ขัดเตรียมไว้ตั้งแต่ครั้งก่อนครับ

เชิญรับชมผลงานกันได้เลยครับ

ผมทำการทดลองทาดู เพื่อสังเกตอาการน้ำยา ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
เท่าที่ผมเห็นด้วยตาเปล่า คือเนื้อเยอะ ทาได้ปริมาณที่มาก กลิ่นไม่ฉุน หรือแทบจะไม่มีกลิ่นเลยครับ

หลังจากดึงเทปออก สังเกตได้ว่า มีความหนาที่แตกต่างจากส่วนที่ไม่ได้ทาพอสมควรครับ

ผลงานที่ได้ มีความวาว หนาใส มากพอสมควรครับ

หลังจากที่ได้ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้ง8ชั่วโมง เช้าวันรุ่งขึ้นได้ลองทำการทดลองการไล่น้ำครับ
ผลที่ได้ ก็ประมาณนี้ครับ

ผมได้ลองให้ร้านพี่ที่รู้จักกัน นำNanonice Ultimate ไปใช้ดูครับ
ผลที่ได้ เป็นที่ค่อนข้างน่าพึงพอใจครับ

Re: Lexus Es300h+Nanonice #2C2B full package
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2019, 15:45:14 »

ilega

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
เงาสวยมากครับ