You are Here:

370Z และสารพัดคราบ ปราบด้วย Nanonice

ผู้เขียน (อ่าน 1936 ครั้ง)

370Z และสารพัดคราบ ปราบด้วย Nanonice
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2018, 10:49:49 »

Bluepant

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 75
  • Boat Auto Detailing
ผมน้าโบ๊ทเองจ้า 555 จริงๆไม่ต้องเรียกน้าก็ได้นะ แค่32เอง เกรงใจคนที่อายุมากกว่าครับ 555
ขัดรถเคลือบแก้วมาก็หลายปี ไม่เคยได้โพสกับเขาเลย 555
วันนี้ลองดูสักหน่อย ไม่ค่อยมั่นใจฝีมือตัวเองเลย งูๆปลาๆมากๆ 555
ขออภัย รูปอาจจะไม่ค่อยชัด มือใหม่หัดลง 555 ทำยังไม่ค่อยเป็นครับ 555

สวัสดีค้าบบบ ครั้งนี้มีโอกาสดี ได้ทำรถสปอร์ตกับเขาบ้างครับ 5555 ถือเป็นความโชคดีของผมครับ 555
กับ Nissan 370Z ครับ บอกได้เลย ว่าคันนี้ไม่ธรรมดาครับ นอกจากจะสวยงามตามท้องเรื่องแล้ว กว่าจะเอาเข้าห้องกาลเวลาได้
เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ เพราะว่าซุ้มล้อและล้อกว้างมากๆครับ เกือบเอาเข้าไม่ได้ 5555

งานครั้งนี้ เจ้าของเน้นย้ำให้กำจัดคราบน้ำ คราบหินปูน คราบแคลเซียมออกให้หมด เอาออกให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
ผมก็พยายามอย่างสุดความสามารถครับ
พระเอกของงานนี้ ก็คือสามทหารเสือของNanoniceครับ ได้แก่

Nanonice Spotfree
Nanonice Spotfree+
Nanonice Concrete Disslover
และมีอีกหนึ่งเครื่องมือสำคัญ คือClayblockครับ

เรามาดูคราบน้ำ คราบหินปูนต่างๆกันครับ ว่าจะสาหัสแค่ไหน

คราบน้ำเป็นบ่อ ที่ฐานสปอยเลอร์และที่แผ่นสปอยเลอร์คาร์บอน แล้วเจ้าของพยายามเอาสกอตไบร์ทสีเขียวขัดออกครับ

คราบหินปูนที่กันชนหน้าครับ

คราบน้ำที่กระจกครับ

คราบน้ำบนฝากระโปรงคาร์บอนครับ

คราบน้ำใต้ฝากระโปรงคาร์บอนครับ

คราบน้ำที่ขอบยางครับ

หลังจากทำการล้างด้วยโฟมของ I Beam Solution แล้ว ก็ทำการลูบClayblock ก่อนเป็นลำดับแรก
ก็สามารถขจัดคราบน้ำที่ฐานสปอยเลอร์ออกได้บางส่วนครับ หลังจากนั้นก็ทำการค่อยๆเริ่มกำจัดคราบไปทีละจุดๆครับ

ขจัดคราบหินปูนโดยใช้ Concrete Dissolver ครับ

ขจัดคราบน้ำบนฝากระโปรงและใต้ฝากระโปรงคาร์บอนด้วย Spotfree ครับ

ขจัดคราบน้ำที่กระจกด้วย Spotfree+ บวกกับการขัดกระจกครับ

ส่วนอื่นๆที่เหลือของรถเช่น ที่สีรถ และแผ่นสปอยเลอร์ ก็ใช้ Spotfree ร่วมกับการขัดไปด้วยครับ

ที่ฐานสปอยเลอร์ครับ

ที่แผ่นสปอยเลอร์ครับ

ที่รางน้ำกระจกตรงนี้เคยเป็นคราบหินปูนขุ่นๆ เอาConcrete Dissolver แก้ไขครับ ใกล้มาใสดังเดิมครับ

ที่ขอบยาง สามารถใช้Spotfree ขจัดคราบน้ำได้ครับ

กระจกรอบคันก็ใช้ Spotfree+ร่วมกับSpotfree ในกระจกบานข้าง หูช้าง และบานหน้าครับ

หลังจากเสร็จสิ้นการขจัดคราบ ก็ทำการขัดด้วย Menzerna2400 บวกกับฟองน้ำเหลืองของ SPTA ใช้ร่วมกับRupes 12 ครับ
หลังจากนั้น จึงเช็ดด้วยIPA ทั้งคัน และเคลือบสี ด้วย
Nanonice Waterless Wash+Nanoshine และทายาง ด้วย Nanonice Wetshine ครับ

เสร็จแล้ว หายเหนื่อยเลยครับ เจ้าของชอบใจมากครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามชม สวัสดีครับ

:mon17: :mon17:ขอบคุณครับทุกท่าน :mon17: :mon17:

Re: มือใหม่ลองเคลือบแก้ว Volvo XC90 Kessho CT+HB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2018, 08:45:54 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 940
 :mon18: :mon18: :mon17: เงาสวยครับ ไม่ใช่มือใหม่แล้วครับน้าโบ๊ท  :mon08:

Re: มือใหม่ลองเคลือบแก้ว Volvo XC90 Kessho CT+HB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2018, 10:41:09 »

Bluepant

• *
  • 75
 :mon17: :mon17: :mon17: :mon17:
ขอบคุงคร้าบบบบน้า 5555 อุตส่าห์แฝงตัวหลายปีไม่เคยโชว์งานครับ 555

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2018, 20:54:50 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,167
:mon17: :mon17: :mon17: :mon17:
ขอบคุงคร้าบบบบน้า 5555 อุตส่าห์แฝงตัวหลายปีไม่เคยโชว์งานครับ 555
:mon08: :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2018, 14:58:09 »

Bluepant

• *
  • 75
 :mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2018, 20:35:24 »

BCISS

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
 :mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มกราคม 2019, 11:27:27 »

me49381087

• 3
ใช้ยี่ห้ออะไรครับรถผม6ปีแล้วครับ แนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2019, 06:53:35 »

Bluepant

• *
  • 75
ก็Kessho CT+Kessho HB ครับ ตามชื่อหัวข้อเลยครับ

Re: อัพเดตผลงาน Kessho CT+HB จ้าาาาา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2019, 10:43:49 »

Bluepant

• *
  • 75
อัพเดตผลงานผลิตภัณฑ์ Nanoniceให้ชมกันครับผม :mon18: :mon18:
เป็นน้ำยาเช็ดเก็บฝุ่นระหว่างสัปดาห์และน้ำยาบำรุงเคลือบแก้วและเคลือบสีจากNanoniceครับ
waterless wash+nanoshine

เมื่อลงน้ำยาคู่กันโดยลงwaterless washก่อน ตามด้วย nanoshine
ผ่านระยะการใช้งานมา1เดือน ก็ยังมีปฏิกิริยาเกลียดน้ำบนพื้นผิวได้ครับ

Re: อัพเดตผลงาน Kessho CT+HB,ผลิตภัณฑ์Nanonice จ้าาาา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2019, 18:55:28 »

Bluepant

• *
  • 75
Volvo XC90
ขัดด้วย Menzerna 2400+ฟองน้ำส้ม Buff and Shine กับ Rupes12
ขัดจบด้วย MEnzerna 4500+ฟองน้ำขาว Buff And Shine กับ Shinemate Ero600
จุดไหนเล็กๆ ก็ใช้Rupes75+ฟองน้ำLake Country Thinpro ส้ม+ขาวครับ

ลงKessho CT 1coat+HB 1coat
ตบท้ายให้ด้วย Gyeon Cure ครับ
ล้อเคลือบSoft99 H7

ติชมได้ครับผม  :mon18: :mon18: :mon18:

Re: อัพเดตผลงาน Kessho CT+HB,อัพเดตผลิตภัณฑ์Nanonice จ้าาาา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2019, 08:53:08 »

Bluepant

• *
  • 75
ลักษณะการไล่น้ำ ของการลงด้วยNanoshine
เพียงตัวเดียวครับ  :mon08: :mon08:

:mon18: :mon18: :mon18: สวยงามครับ :mon18: :mon18: :mon18:

Re: อัพเดตผลงาน Kessho CT+HB,อัพเดตผลิตภัณฑ์Nanonice จ้าาาา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2019, 19:48:29 »

Bluepant

• *
  • 75
ทดลองลบคราบน้ำบนกระจกรถด้วยNanonice Spotfree
ก็พอได้นะครับ 555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2019, 19:06:42 »

Bluepant

• *
  • 75
BMW X3
ขัดด้วย Menzerna 400+Rupes12 ฟองน้ำ Buff and shine สีส้ม
ขัดด้วยMenzerna 4500+Shinemate Ero600ฟองน้ำ Buff and shine สีขาว
จุดไหนเล็กๆ ก็ Rupes75+ฟองน้ำRupes
ลงKessho CT+HB
ล้อ Soft99 H7
ตบท้ายด้วย Nanoshine จาก Nanonice

Re: อัพเดตผลงาน Honda Jazz GK Kessho CT+HB,อัพเดตผลิตภัณฑ์Nanonice จ้าาาา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2019, 12:41:37 »

Bluepant

• *
  • 75
Honda Jazz GK RS สีส้มเปรี้ยวจี๊ด
ขัดหยาบด้วย Rupes12+ฟองน้ำส้ม Buff And Shine กับยาขัดหยาบ Symplex Turbox1
ขัดเก็บรายละเอียดอีกครั้ง ด้วย Shinemate Ero600+ ฟองน้ำขาว Buff And Shine กับยาขัดละเอียด Menzerna 4500
เก็บรายละเอียดจุดเล็กๆ ด้วย Rupes75 ครับ

เคลือบด้วย
Kessho CT 1 Layer
Kessho HB 1 Layer
เคลือบกระจกหน้าด้วย Glaco
เคลือบล้อด้วยSoft99 H-7

Bluepant

• *
  • 75
วันนี้มาดูงานลบรอยแท๊กซี่เฉี่ยวกันหน่อยครับ 555
ก็ งูๆปลาๆไปครับ
ขัดหยาบ ด้วย Rupes12+shinemate V80+SPTA White medium polish pad
ขัดละเอียดด้วย Rupes12+shinemateV20+SPTA Yellow polish/finishing pad
เคลือบด้วย Nanonice Nanoshine ครับ

Re: ลองของหน่อยครับ Nanonice Waterlesswash+Nanoshine
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2019, 09:44:40 »

Bluepant

• *
  • 75
วันนี้ขอลองกันหน่อยครับทุกท่าน
เริ่มเหนื่อยกับการเคลือบสี เลยใช้ฉีดแล้วเช็ดง่ายๆกับน้ำยา
Nanonice Waterless Wash+Nanoshine
ก่อนเคลือบ ได้ทำการล้าง ลูบก้อน Clayblock(ทำหน้าที่เหมือนดินน้ำมัน)
คลีนผิวด้วย Wolfgang PPE  แล้วก็ลง Nanonice Waterless Wash ก่อน
ตามด้วยNanoshine 
หลังจากนั้นก็ออกไปใช้งานตามปกติ 2อาทิตย์ ตากแดด ตากลม ตามปกติ

เมื่อวานลองล้างฝุ่นออกดูสักนิด สบายเลยจ้า น้ำกลิ้งไล่ออกจากผิวง่ายๆเลย
ฝุ่นก็ออกง่าย ไม่เหนื่อยเลย สบายๆจ้า

Re: เปิดซิง Zaino ครั้งแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2019, 09:37:32 »

Bluepant

• *
  • 75
ครั้งนี้ เรามาลองเปิดซิงครั้งแรก กับZainoกันครับ
Zainoเป็นผลิตภัณฑ์ดูแลรักษาสีรถยนต์ชื่อดังจากต่างประเทศ
ผมเองก็พึ่งมีโอกาสได้ใช้เป็นครั้งแรก เลยเอาผลงานมาให้ชมกันครับ
น้ำยาที่เขาให้มาลงรถก็มา3ตัว ประกอบด้วย
1.All in one ของ Zaino
2.เป็นSealant ของZaino
3.เป็น Detailer Spary ของ Zaino

ก่อนอื่น ต้องบอกว่า เพื่อนเขาฝากเอาคนดูแลประจำรถมาให้สอนด้วย ผลงานเลยอาจจะไม่ได้สวย
อย่างที่ควรจะเป็น แต่เน้นไปที่การทำงานให้ใกล้เคียงกับที่กลับไปทำที่บ้านเอาเองครับ
เกือบทุกขั้นตอนจึงเน้นไปที่การใช้มือลงน้ำยาเป็นหลัก มีการใช้เครื่องขัดบ้าง ในพื้นที่ๆใหญ่ๆ
บอกทุกขั้นตอน ว่าถ้าพื้นผิวร้อนควรทำยังไง เย็นควรทำยังไง น้ำยาแบบนี้ต้องทำยังไง

ฝากรับชมด้วยนะครับทุกท่าน :mon18: :mon18:

Re: A Day with Nanonice
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มีนาคม 2019, 18:18:54 »

Sujin95

• 42

Zaino aio เช็ดยากไหมครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 มีนาคม 2019, 19:23:58 »

Bluepant

• *
  • 75
ไม่ยากนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 มีนาคม 2019, 19:41:42 »

Sujin95

• 42
ขอบคุณครับ  :mon18: :mon18: :mon18: