You are Here:

แนะนำดินน้ำมันหน่อยคับ มือใหม่

ผู้เขียน (อ่าน 1543 ครั้ง)

แนะนำดินน้ำมันหน่อยคับ มือใหม่
« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2018, 12:57:10 »

maiball125

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
1.รถใหม่ ใช้มา 7 เดือน ไม่เคยลงดินน้ำมัน
มีหลายยี่ห้อ เลือกไม่ถูก แนะนำหน่อยคับ

2.แล้วถ้าซื้อแบบแบ่งครึ่งก้อน ใช้ได้ทั่วทั้งคันไหมคับ

3.ใช้เสร็จแล้วมีวิธีเก็บไหมคับ

ขอบคุนคับ ....

Re: แนะนำดินน้ำมันหน่อยคับ มือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2018, 12:13:21 »

thewasher

• 4
เพิ่งเริ่มเหมือนกันครับ ยังซื้อไม่เป็นเลยลองสั่งซื้อจาก Shopee มาลองครับ ก้อนนึง 99 บาทมั้งครับ แต่ถ้ามีงบประมาณหน่อยแนะนำให้เล่นของดีกว่าครีบ เนื้อน่าจะดีกว่าครับ หรือลองรอให้เพื่อนๆท่านอื่นที่มีประสบการณ์แนะนำเพิ่มเติมครับ :mon17:

Re: แนะนำดินน้ำมันหน่อยคับ มือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2018, 11:13:39 »

mrcna00

• 27
ไม่ทราบ background ว่า มีของเยอะแค่ไหนแล้วนะครับ

1.1 ถ้าเป็นมือใหม่ ยังไม่มีอะไรเลย ผมเชียร์ MG Clay Kit ครับ 1,000 บาท ได้ดินน้ำมัน 80g 2 ก้อน (จริงๆ ใช้ก้อนเดียวก็พอครับ) + ผ้าไมโครไฟเบอร์ + Quick Detailer (Clay luber)
1.2 แต่ถ้ามี พวก Quick Detailer หรือ ผ้าไมโครไฟเบอร์อยู่แล้ว ก็ซื้อเป็น แต่ดินน้ำมันได้ครับ (ของมี Brand 50-80g ก็ 350-500 บาท)
1.3 ส่วนที่ขายกัน 99 บาท อันนี้ผมไม่เคยใช้ และไม่แนะนำให้ลอง เพราะว่า ดินน้ำมัน จัดเป็นอุปกรณ์ที่ก่อให้เกิดรอยได้ง่ายมาก ถ้าได้ของดี ก็ดีไป ประหยัดไป 400 บาท แต่ถ้าได้ของไม่ดี เกิดรอยตามมา 400 บาท อาจจะแก้รอยไม่จบได้ครับ

2. พอหรือไม่อยู่ที่ ความสกปรกครับ แต่กรณีนี้เป็นรถใหม่ ผมว่าครึ่งก้อน (80g / 2 = 40g) ก็พอครับ หรือถ้าซื้อมาเต็มก้อน ก็แนะนำแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆ พอดีมือครับ เพราะถ้าพลาดทำหล่น นั่นคือทิ้งเลยนะครับ (อย่าเสียดาย)

3. การเก็บ ถ้าเป็น MG Clay kit ก็มีกล่องเก็บมาให้เลย แต่ถ้าไม่ใช่ ก็เอากล่องอะไรก็ได้ที่มันกันฝุ่นได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2019, 08:28:07 »

thewasher

• 4
เพิ่งเริ่มเหมือนกันครับ เพิ่งไปถอย CG Clay Bar สีเทามาครับ เดี๊ยวไว้วันหยุดจะลองครับ แล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ :mon05:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มกราคม 2019, 23:40:54 »

Northbridge

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 64
ไม่ทราบ background ว่า มีของเยอะแค่ไหนแล้วนะครับ

1.1 ถ้าเป็นมือใหม่ ยังไม่มีอะไรเลย ผมเชียร์ MG Clay Kit ครับ 1,000 บาท ได้ดินน้ำมัน 80g 2 ก้อน (จริงๆ ใช้ก้อนเดียวก็พอครับ) + ผ้าไมโครไฟเบอร์ + Quick Detailer (Clay luber)
1.2 แต่ถ้ามี พวก Quick Detailer หรือ ผ้าไมโครไฟเบอร์อยู่แล้ว ก็ซื้อเป็น แต่ดินน้ำมันได้ครับ (ของมี Brand 50-80g ก็ 350-500 บาท)
1.3 ส่วนที่ขายกัน 99 บาท อันนี้ผมไม่เคยใช้ และไม่แนะนำให้ลอง เพราะว่า ดินน้ำมัน จัดเป็นอุปกรณ์ที่ก่อให้เกิดรอยได้ง่ายมาก ถ้าได้ของดี ก็ดีไป ประหยัดไป 400 บาท แต่ถ้าได้ของไม่ดี เกิดรอยตามมา 400 บาท อาจจะแก้รอยไม่จบได้ครับ

2. พอหรือไม่อยู่ที่ ความสกปรกครับ แต่กรณีนี้เป็นรถใหม่ ผมว่าครึ่งก้อน (80g / 2 = 40g) ก็พอครับ หรือถ้าซื้อมาเต็มก้อน ก็แนะนำแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆ พอดีมือครับ เพราะถ้าพลาดทำหล่น นั่นคือทิ้งเลยนะครับ (อย่าเสียดาย)

3. การเก็บ ถ้าเป็น MG Clay kit ก็มีกล่องเก็บมาให้เลย แต่ถ้าไม่ใช่ ก็เอากล่องอะไรก็ได้ที่มันกันฝุ่นได้ครับ

+1 เลยครับ  สำหรับคนที่ไม่เคยทำ เริ่มจาก Meguiars Clay Kit จะครบวงจร และตัวดินน้ำมันของค่ายนี้ก็ค่อนข้างใช้ง่าย เหนียวนุ่ม เนื้อไม่แข็งเกินไป
และไม่เหนียวติดสีรถง่ายเหมือนดินน้ำมันราคาถูกๆที่ผมเคยลองซื้อมาใช้ด้วยครับ

ดินน้ำมันในคิทของแมกไกวร์ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น 80 กรัม ส่วนตัวผมจะแบ่ง 2-3 ชิ้นครับ ใช้จนมันดำ ถึงค่อยเอาอันที่แบ่งไว้มาใช้ต่อ ซึ่งถ้า จขกท มีรถคันเดียว
แล้วไม่เผลอทำตกซะก่อน กล่องเดียว 80 กรัม ใช้งานได้เป็นปีครับ

หลังจากนั้นแล้วถ้า Quick detail ที่แถมมากับคิทหมด ก็สามารถต่อยอดซื้อดีเทลเลอร์แกลอน หรือแบ่งขายตามกระทู้ห้องซื้อขายมาเติมใส่ได้ครับ

หลังจากลูบดินน้ำมันแล้ว ถ้าจะให้ดีก็ควรมี Cleaner wax หรือ pure cleaner แล้วต่อด้วยแวกซ์หรือซีลแลนท์เคลือบสีตามชอบได้เลยครับ