You are Here:

รบกวนขอแนวทางชี้แนะ DIY แต้มสีรอยสะเก็ดหินเพื่องานเนียนที่สุดครับ

ผู้เขียน (อ่าน 292 ครั้ง)

Neshz

• - = เด็กรับรถ = -

• 10
พื้นงานคือรอยตรงประตูครับ (ไม่อยากเคลมทำสี)

ขั้นตอนที่ผมวางไว้คือ
(ทุกอย่างทำด้วยมือ แต่กำลังคิดจะซื้อ DA สักตัวก่อน)

1. ทำความสะอาดรถ และรอยสะเก็ด
2. กระดาษทราย 2000 grit (ติดหัวยางลบดินสอ) + สเปรย์น้ำผสมแชมพูล้างรถ ฝนเก็บขอบรอย
3. ใช้สีแต้ม (thaicarpaint) กับพู่กัน/ไม้จิ้มฟัน
4. เป่าไดร์ร้อน > ลงซ้ำจนนูน
5. ขัดด้วย 2000 grit อีกครั้งให้ผิวเสมอ
6. พ่น clear coat 2K
7. 2000 grit ขัด
8. ลง MG ultimate compound
9. ลง MG ultimate polish
10. ลง MG synth sealant 2.0
11. ลง คานูบ้าแว็กซ์

รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ว่าขั้นตอนตามด้านบน มีอะไรต้องเปลีย่น ลด หรือเพิ่ม หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
 :mon17: :mon17:

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
 :mon18: :mon18: :mon17:
ของผมถ้าแต้มอาทิตย์นี้ อาทิตย์หน้าค่อยขัด
เพราะถ้าขัดเลยมีโอกาสสูงที่สีแต้มจะหลุดครับ

Chakra

• 6
ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบจริงๆ ข้ามขั้นตอนลงกระดาษทรายกับการพ่น clearcoat ให้หมดเลยครับ
สีของ thaicarpaint และ imixpaint ทั้งสองยี่ห้อ เคยโทรไปสอบถามและสั่งมาใช้งาน
เป็นสีประเภท 2K ไม่ผสม hardener แต่ผสม thinner 2K พร้อมใช้งาน

2. ใช้สีแต้มบางๆกับพู่กัน (หรือใช้ airbrush) ไม่ต้องพยายามให้นูน เพราะจะแห้งช้า 
3. แต้มบางทิ้งไว้ 15 นาที -- แต้มหนาทิ้งไว้ 48 ชม. -- ใช้ thinner 2K เช็ดและแต่งสีส่วนเกิน ให้เรียบเนียนที่สุด
4. ถ้าไม่พอใจในความเนียน กลับไปทำตามข้อ 2.
5. compound
6. polish
7. protect

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 845
ถ้าทำตามขั้นตอนด้านบนได้หมด ผมว่าฝีมือละคับ

ถ้าเป็นสีที่มี มุข หรือ เกล็ด มันก็อาจจะมีเห็นตำหนิบ้างนะครับ เป็นเรื่องปรกติเพราะยังไงการเรียงตัวก็ไม่เนียนเท่าพ่นคับและเกิดรอยต่อได้

ถ้าเป็นผมจะข้ามไปเลยไอเรื่องพ่นเคลียรที่ว่าคับแต้มปิดหลุมที่ตำหนิก็พอ สีคล้ายๆกันไม่ถึงกับเห็นเด่นชัด

Neshz

• 10
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ที่ต้องการทำเอง เพราะมันเป็นส่วนประตู ไม่อยากทำสีใหม่เลยครับ กลัวสีเพี้ยนกับส่วนอื่น

สมัยก่อนเคยแต้มเองเฉยๆ ส่วนกันชน ดูมันด้านๆ เป็นจุดๆครับ เลยไม่อยากให้เกิดกรณีแบบเดิมครับ (รถสีดำ)

ยังไงเดี๋ยวผมจะลองทำกับชิ้นส่วนอะไหล่ที่ผมมีดูก่อนลงของจริงครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ

Neshz

• 10
ถ้าอุปกรณ์ไม่ครบจริงๆ ข้ามขั้นตอนลงกระดาษทรายกับการพ่น clearcoat ให้หมดเลยครับ
สีของ thaicarpaint และ imixpaint ทั้งสองยี่ห้อ เคยโทรไปสอบถามและสั่งมาใช้งาน
เป็นสีประเภท 2K ไม่ผสม hardener แต่ผสม thinner 2K พร้อมใช้งาน

2. ใช้สีแต้มบางๆกับพู่กัน (หรือใช้ airbrush) ไม่ต้องพยายามให้นูน เพราะจะแห้งช้า 
3. แต้มบางทิ้งไว้ 15 นาที -- แต้มหนาทิ้งไว้ 48 ชม. -- ใช้ thinner 2K เช็ดและแต่งสีส่วนเกิน ให้เรียบเนียนที่สุด
4. ถ้าไม่พอใจในความเนียน กลับไปทำตามข้อ 2.
5. compound
6. polish
7. protect

ขอบคุณมากครับ ผมเคยถามเค้าเหมือนกัน เค้าบอกสีเค้าผสม clear coat ไว้ให้ประมาณ 20% อาจจะไม่เงามาก ถ้าอยากเงาต้องทำเต็มระบบ