You are Here:

หัดขัดสีรถสีดำเครื่อง RO รอยขนแมวเพียบขอวิธีแก้ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1110 ครั้ง)

PPik

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
รถผมมอเตอร์ไซค์สีดำ
ใช้เครื่อง ro shinemate ฟองน้ำเรียบ shimate
1.ล้างรถ
2 ลูปดินน้ำมัน
3 น้ำยา MG CP
4 น้ำยา MG polish
5. 3M boat canuba

เงาดีครับแต่พอส่องไฟ 😥 รอยขนแมวแมงมุม hologram มาหมดเลยครับ

จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
ตอนนี้ว่าจะเอาฟองน้ำเหลือง MG มาขัดดู ไม่แน่ใจว่าจะออกไหมขอความรู้ด้วยครับ
(เอารูปลงไม่เป็นครับโพสจากมือถือ)

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 591
  • NA Car Detailing
โรตารี่มักทิ้งรอยริ้วไว้ครับ ใช้ฟองน้ำสีอะไรความหยาบขนาดไหนก็มีส่วน น้ำยาก็มีส่วน  ถ้ามีDA ก็คงจะง่ายหน่อย ถ้ามีแต่โร ใช้ฟองน้ำละเอียดกับน้ำยาขัดละเอียดปั่นรอบต่ำๆ ห้ามเอียงฟองน้ำ ลองดูครับ

PPik

• 4
ฟองน้ำ shimate สีเขียว น้ำยา MG untimate CP
ฟองน้ำสีฟ้า shimate น้ำยา MG untimate Polish
ครับ

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 846
เวลาขัดสเต๊ปแรก แนะนำให้ใช้ไฟส่องรอยก่อนครับ ว่ามันแตกต่างจากตอนแรกยังไงครับ

ถ้าขัดมาทั้งสองสเต๊ปแล้วค่อยมาส่องไฟ มันจะไม่ได้อะไรเลยครับ

เช่นขัดหนแรกเป็นขัดหยาบ จะต้องเอารอยออกได้ แต่รอยลึกมากๆก็คงไม่ออกง่ายๆครับ แต่อย่าไปฝืนมากนะครับมือใหม่ยังไม่มีความเชี่ยวชาญว่ารอยอะไรลึกพอที่จะขัดได้หรือไม่ได้บนชิ้นงานที่เราขัดนั้นๆแตกต่างกันออกไปอีก

ลองดูใหม่ครับ

PPik

• 4
มีพี่ๆในนี้แนะนำ
ลองใช้  mg uc (cp) ฟองน้ำส้ม รอบเบอร์ 3 ปั่นก่อน รอยจะลดลง แล้วค่อยตามด้วย mg up ฟองน้ำแดง น่าจะสวยล่ะครับ

เมื่อวานลองขัดวิธีนี้รอยจางลงแต่ยังมีรอยแบบเดิมคือรอย ใยแมงมุมครับ แก้ยากมากครับ หรือว่าควรใช้เครื่อง  DA ดีครับ

westbang

• 846
มีพี่ๆในนี้แนะนำ
ลองใช้  mg uc (cp) ฟองน้ำส้ม รอบเบอร์ 3 ปั่นก่อน รอยจะลดลง แล้วค่อยตามด้วย mg up ฟองน้ำแดง น่าจะสวยล่ะครับ

เมื่อวานลองขัดวิธีนี้รอยจางลงแต่ยังมีรอยแบบเดิมคือรอย ใยแมงมุมครับ แก้ยากมากครับ หรือว่าควรใช้เครื่อง  DA ดีครับ
มีรูปในการขัดแต่ละสเตปรึเปล่าครับ

PPik

• 4
ไม่มีครับผมคิดผมน่าจะขยับเครื่องเร็วและน้ำขายังไม่แตกตัว

westbang

• 846
ไม่มีครับผมคิดผมน่าจะขยับเครื่องเร็วและน้ำขายังไม่แตกตัว
ไม่มีก็คงจะช่วยอะไรได้ยากนิดนึง ก็ได้แค่บอกให้เป็นสเต๊ปๆตามที่มีคำแนะนำๆตามๆกันมาครับ

แต่เอาเป็นว่า รอยจะหายต้องหายแต่ตั้งแต่ตอนขัดหยาบครับ ถ้ารอยตอนขัดหยาบหมด การมาขัดสเต๊ปต่อไปก็จะง่ายและไปต่อได้ครับ

เว้นแต่ว่าเจอน้ำมันที่กลบรอยไว้อยู่อันนี้จะต้องกลับไปขัดหยาบอีกรอบครับ ลองศึกษาเยอะๆครับ

Tongsom

• 917
ผมไม่ทราบว่า มอไซด์รุ่นไหนนะครับ แต่จากประสบการณ์
บอกตามตรง มอไซด์ว่า ละเอียดอ่อนกว่า รถยนต์มาก เพราะพื้นผิวจะเป็น มนโค้ง
ซอกเยอะ ไม่เรียบแบนเหมือนรถยนต์
ฟองน้ำ จะต้องมีหลายsize ส่วนสีฟองน้ำ ก็ขึ้นอยู่กับ ผิวที่จะขัด
ยิ่งไปใช้ Ro ขัดด้วย ( ตามที่น้าๆๆข้างบน ) จะแก้ค่อนข้างยาก ต้องฝีมือจริงๆๆครับ ผมยังเหนื่อยเลย
เนื่องจาก ไม่มีรูป ที่ว่า ใยแมงมุม กับ รอยวนๆๆที่เกิดจาก ฟองน้ำกับ ตัว Ro นั้น
จึงวิเคราะห์ยาก ถ้าไม่ไหวจริงๆ หาร้านดีๆๆ ช่วยแก้ให้ดีกว่าครับ