You are Here:

Toyota C-HR เทาเมทัลลิค ปัจจุบันใช้ Jetseal อยากให้เข้มขึ้นอีกนิดลงตัวไหนดีครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1123 ครั้ง)

bluepanda

• - = เด็กรับรถ = -

• 4

สวัสดีครับ อยากขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ wax / sealant สำหรับ CHR ครับ
(ออกตัวก่อนว่า มือใหม่มาก อาจจะอธิบายอะไรได้ไม่ชัดเจน ต้องขออภัยล่วงหน้า)

รถที่ใช้อยู่ สีตามรูปเลยครับ เทาเมทัลลิค อยากได้ wax / sealant ที่ให้งานออกมาในลักษณะ
ทำให้รถเข้มขึ้นนึดนึง และ ไม่อมฝุ่น
ปัจจุบันใช้ Jetseal 209 งานออกมาชั้นฟิล์มสวยดี แต่รู้สึกรถมันใสขึ้น(ความเข้มลดลง)
เพราะมันขับเมทัลลิค จริงๆก็ชอบ แต่เมื่อกระทบแสง แม้เล็กน้อย (จอดในบ้าน)
รถมันจะออกแนวสว่างขึ้นมา รู้สึกเส้นสายมันดรอบๆลงไปกว่าตอนที่ยังไม่ได้ลง (ตรงนี้ไม่รู้คิดไปเองรึปล่าว)

ผมอยากได้แนวเข้มขึ้นนึงนึด เพราะคิดว่ารถสีนี้ ถ้ากดสีลงได้ โดยคงความวาวแบบ Jetseal 209
เวลากระทบแสงมันจะแสดงเส้นสาย มิติ ได้เด่นขึ้นครับ
ไม่รู้ว่าสามารถทำได้หรือไม่ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ อยากได้แบบฝุ่นน้อยๆ เพราะที่บ้านติดถนน ฝุ่นเยอะมาก

ขอบคุณครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
collinite #845

Northbridge

• สมาชิกถาวร

• 44
แวกซ์สไตล์ที่เข้มอีกนิดแต่ไม่กดสีจนเกินไปก็ตระกูล collinite เลยครับ

แนะนำให้ลง Jetseal เป็นตัวพื้น ทิ้งไว้สักคืนให้มันเซ็ทตัว แล้วลง wax ตามอีกที จะได้การปกป้องของโพลีเมอร์ซีลแลนท์ และงานฉ่ำสไตล์แวกซ์ไปด้วยพร้อมกัน

จะ 476 หรือ 845 ได้เหมือนกัน

476 จะเป็น paste ใช้ประหยัด เข้มข้นกว่า ส่วน 845 ก็จะเป็นน้ำๆเหลว ๆ เวลาใช้ก็ต้องระวัง อย่างแรกคือหกง่าย อย่างถัดมาคือถ้าลงหนาไป เวลาเอาไปตากแดดหลังเช็ดแวกซ์มันจะขึ้นฝ้าอีกครับ

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
845 งานสวยอึดทน กดสีลงได้ เห็นบอกอยากได้ฝุ่นน้อย 
แต่ 845 ฝุ่นจะเยอะหน่อยก็ใช้ความเย็นช่วยฝุ่นจะน้อยลงครับ :boy19:

bluepanda

• 4
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวต้องหา collinite แบบแบ่ง มาเตรียมไว้ก่อน แล้วอาทิตย์หน้าค่อยลงมือ
สงสัยอีกอย่าง ผมมี CG  Hybrid V7 เหลืออยู่  เอามาใช้หลังลง collinite ได้ไหมครับ

ขอบคุณเรื่องคำแนะนำการลง 845 ด้วยครับ สงสัยก่อนลงต้องเช็คดูขั้นตอนจากเน็ตอีกที
ขอบคุณครับ

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
V7 ยิ่งแช่เย็นก่อนมาใช้นะ ช่วยให้ 845 ฝุ่นน้อยลงด้วยและเงากว่าปกติ
ความชอบส่วนตัวของผมนะ  :boy19:

Northbridge

• 44
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวต้องหา collinite แบบแบ่ง มาเตรียมไว้ก่อน แล้วอาทิตย์หน้าค่อยลงมือ
สงสัยอีกอย่าง ผมมี CG  Hybrid V7 เหลืออยู่  เอามาใช้หลังลง collinite ได้ไหมครับ

ขอบคุณเรื่องคำแนะนำการลง 845 ด้วยครับ สงสัยก่อนลงต้องเช็คดูขั้นตอนจากเน็ตอีกที
ขอบคุณครับ

แนะนำอันนี้ครับ ชอบบทความนี้มาก ผมอ่านซ้ำหลายรอบมาก ๆ ถึงบทความเขาจะใช้เครื่องลง แต่เทคนิคบางอย่างสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการใช้ฟองน้ำและมือลงได้เช่นกันครับ

https://www.autogeekonline.net/forum/how-to-articles/40243-collinite-845-definitive-how-guide-legendary-wax.html

ถ้าจะซื้อผมว่าเล่นขวดเต็มไปเลย ราคามันไม่แพงเลยครับ ลองหาดูนะครับ

bluepanda

• 4

ขอบคุณครับ

แนะนำอันนี้ครับ ชอบบทความนี้มาก ผมอ่านซ้ำหลายรอบมาก ๆ ถึงบทความเขาจะใช้เครื่องลง แต่เทคนิคบางอย่างสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการใช้ฟองน้ำและมือลงได้เช่นกันครับ

https://www.autogeekonline.net/forum/how-to-articles/40243-collinite-845-definitive-how-guide-legendary-wax.html

ถ้าจะซื้อผมว่าเล่นขวดเต็มไปเลย ราคามันไม่แพงเลยครับ ลองหาดูนะครับ

เป็นภาษาอังกฤษ...อ่านยากหน่อยสำหรับผม แต่ว่าอธิบายถึงเทคนิคการใช้ 845 ได้ดีมากๆครับ

cartman

• 7
V7 ยิ่งแช่เย็นก่อนมาใช้นะ ช่วยให้ 845 ฝุ่นน้อยลงด้วยและเงากว่าปกติ
ความชอบส่วนตัวของผมนะ  :boy19:

ทำไมต้องแช่เย็นก่อนครับ มันช่วยอะไรเหรอครับ แล้วถ้าเป็นพวก Spray wax/sealant ตัวอื่นแช่เย็นจะช่วยให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ

bluepanda

• 4

ทำไมต้องแช่เย็นก่อนครับ มันช่วยอะไรเหรอครับ แล้วถ้าเป็นพวก Spray wax/sealant ตัวอื่นแช่เย็นจะช่วยให้ดีขึ้นหรือเปล่าครับ

เมื่อเช้า ลองทดสอบแล้ว รู้สึกว่ามันเงาดีกว่าเดิมยังไงไม่รู้ครับ ไม่รู้คิดไปเองรึปล่าว

Northbridge

• 44

การลงแวกซ์ทุกตัว มีโอกาสก่อให้รถเรา "ดูดฝุ่น" มากกว่ารถที่ไม่ได้ลงแวกซ์ครับ นอกเหนือจากเรื่องของส่วนผสมที่เป็นน้ำมันในแวกซ์หลายๆตัว ขั้นตอนการลงแวกซ์ ก็มีการถู ๆ ไถ ๆ ฟองน้ำลงไปบนตัวรถ ก็มีผลทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตย์เช่นกัน

เหมือนเราเอามือถูกันแล้วมือเราสามารถดูดเศษเส้นผมได้ในวันที่อากาศแห้งๆนั้นแหละครับ

https://www.autogeekonline.net/forum/2009-to-2017-how-to-articles-by-mike-phillips/29355-static-electricity-dust-attraction-your-cars-paint.html

แนะนำให้ลองดูบทความนี้ครับ

การใช้ spray detailer จะช่วยลดโอกาสที่รถจะดูดฝุ่นได้ เพราะส่วนประกอบหลักของ spray detailer คือ "น้ำ" โดยธรรมชาติ มันช่วยคลายประจุอยู่แล้วครับ

cartman

• 7

การลงแวกซ์ทุกตัว มีโอกาสก่อให้รถเรา "ดูดฝุ่น" มากกว่ารถที่ไม่ได้ลงแวกซ์ครับ นอกเหนือจากเรื่องของส่วนผสมที่เป็นน้ำมันในแวกซ์หลายๆตัว ขั้นตอนการลงแวกซ์ ก็มีการถู ๆ ไถ ๆ ฟองน้ำลงไปบนตัวรถ ก็มีผลทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตย์เช่นกัน

เหมือนเราเอามือถูกันแล้วมือเราสามารถดูดเศษเส้นผมได้ในวันที่อากาศแห้งๆนั้นแหละครับ

https://www.autogeekonline.net/forum/2009-to-2017-how-to-articles-by-mike-phillips/29355-static-electricity-dust-attraction-your-cars-paint.html

แนะนำให้ลองดูบทความนี้ครับ

การใช้ spray detailer จะช่วยลดโอกาสที่รถจะดูดฝุ่นได้ เพราะส่วนประกอบหลักของ spray detailer คือ "น้ำ" โดยธรรมชาติ มันช่วยคลายประจุอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ