You are Here:

ช่วยด้วยค่ะ ใช้สก๊อตไบรท์ ‘ด้านสีเขียว’ ล้างรถ!!!!! (รถใหม่ มือใหม่)

ผู้เขียน (อ่าน 1474 ครั้ง)

Bogie.Bego

• - = เด็กรับรถ = -

• 5
ใช้สก๊อตไบรท์ด้านสีเขียวล้างรถค่ะ ด้วยความไม่ทราบจริงๆ (รถคันแรก มือใหม่)

ไม่เคยล้างรถเองค่ะ เข้าร้านคาร์แคร์ตั้งแต่ออกรถ
ระหว่างที่กำลังล้าง ใช้น้ำยามองไม่เห็นจริงๆค่ะว่ามันเป็นรอย
บวกกับรถคันแรก และมือใหม่ เลยใช้สก๊อตไบร์ทขัดคราบขี้นก
ยางไม้ และ รอยต่างๆ รถวิ้งมาก ณ ตอนนั้น ไม่มีสิ่งสกปรกเลยสักจุด

พอล้างเสร็จ ตอนใช้ผ้าชามัว น้ำตาไหลค่ะ เป็นรอยเหมือนก้นหม้อ
พยายามหาวิธีแก้ ไปร้านคาร์แคร์ เค้าให้ขัดรอย โดนไป 700 บาท
เหมือนจะหายแต่ไม่หายค่ะ (ตอนมองในร้านหายค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะไฟไหม)

หาวิธีและร้านคาร์แคร์ ในพันทิปแนะนำให้สมัครเว็บนี้ค่ะ
อาจจะได้คำแนะนำหรือร้านดีๆ

ถ้าพี่ๆมีร้านดีๆ ที่ช่วยเรื่องนี้ได้โดยตรง ในกรุงเทพแนะนำได้เลยนะคะ
หรือมีวีธีอื่นๆที่ดีกว่าแจ้งได้นะคะ

(รถสีขาวมุก/ มาสด้า2/รถใหม่รับเมื่อปลายปี60)
รอย- ไม่ได้เป็นทั้งคันค่ะ ใช้เน้นเฉพาะตรงที่โดนยาง หรือขี้นกมา รอยเป็นจุดๆ ไม่ใช่ปื้นยาวๆค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 901
ลองถ่ายรูปชัดๆ มาดูรอยหน่อยครับ
จะได้พอบอกได้ว่าทำเองหรือเข้าร้านจะหายไปไหม
เพราะไม่แน่ใจขัดเน้นไปมากขนาดไหน
ส่วนอยากเค้าร้านแถวไหนบอกพิกัดหน่อยก็ดีครับ
น้าๆเค้าจะได้แนะนำร้านถูกครับ  :boy19:

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 597
  • NA Car Detailing
อยากเห็นภาพว่าเป็นขนาดไหน แล้วอยู่ที่ไหนครับเผื่อแนะนำร้านใกล้ๆให้ได้

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55
 :mon08: :mon08: :mon08: :mon08: :mon08:

หลายปีที่แล้ว ก็มีคนลงกระทู้เรื่องเอาสก๊อตไบรท์เนี้ยแหละขัดเอายางมะตอยออก น้ำตาไหลเหมือนกัน

รู้สึกว่าเคสนั้นแก้ได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ

:mon18: :mon18: :mon18: :mon18: :mon18: :mon18:

Bogie.Bego

• 5
ภาพประกอบค่ะ พยายามถ่ายให้ชัดแล้วค่ะแต่ใูปอาจจะมองไม่ค่อยเห็นนะคะ เพราะรถเป็นสีขาว
ถ้ามองจากตาเปล่ามองเห็นชัดกว่ารูปค่ะ

***ลักษณะจะเป็นเส้นขีดยาวๆค่ะ ถูขึ้นๆลงๆ ไม่ได้ถูเป็นวงกลมค่ะ ตรงที่ขัดจะเป็นรอยด่าง เหมือนจะขาวกว่าจุดอื่นๆ*

พิกัดอยู่ มีนบุรี ร่มเกล้า ลาดกระบัง บางพลี ค่ะ

ภาพซูมรอยใกล้ๆค่ะ ถ่ายให้เห็นได้เท่านี้จริงๆค่ะ TT
รอยจะประมาณนี้ค่ะ เป็นเส้นๆค่ะ ทุกจุดที่ขัดไปจะเป็นลักษณะนี้หมดค่ะ

ประเมินจุดที่ใช้สก๊อตไบร์ทจากทั้งคัน โดนประมาณ 30% ค่ะ บริเวณที่เห็นชัดที่สุด รอยเยอะสุดคือหลังคาค่ะ
เพราะยางตกใส่หลังคาเยอะมาก เลยใช้ด้านสีเขียวถูออกจดหมด และมีบริเวณฝากระโปรงหน้าถูไปประมาณ 20%
ไปเข้าร้านคาร์แคร์ ร้านขัดรอยให้ 1 ครั้ง ช่วงฝากระโปรงดีขึ้นเหลือรอยประมาณ 10-15% แต่หลังคาไม่หายค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอบคุณค่ะ 

Bogie.Bego

• 5
พยายามวงให้เห็นชัดขึ้นค่ะ กระโปรงหน้ายังพอถ่ายเห็นบาง หลังคาถ่ายมา มองแทบไม่ออกค่ะ
ต้องมองจากมุมจริงค่ะ ถึงจะเห็น

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • *
  • 597
ต้องลองใช้เครื่องเช็คความหนาของสีว่าเหลือให้พอขัดได้มั้ยครับ ถ้ายังพอเหลือให้ขัดได้ ก็พอจะขัดให้รอยจางลงได้

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 850
พิกัดอยู่ มีนบุรี ร่มเกล้า ลาดกระบัง บางพลี ค่ะ

Autogram ครับผมร้านใกล้ๆแถวนั้น เจ้าของร้านชื่อพี่ดี ใจดีด้วยคับลองติดต่อดูคับ

https://www.facebook.com/AutoGlamBKK/

Bogie.Bego

• 5
ต้องลองใช้เครื่องเช็คความหนาของสีว่าเหลือให้พอขัดได้มั้ยครับ ถ้ายังพอเหลือให้ขัดได้ ก็พอจะขัดให้รอยจางลงได้

สามารถไปเช็คได้ที่ไหนบ้างคะ ตามคารแคร์พอจะมีระบบนี้ไหมคะ เพราะที่เคยไปพนักงานไม่ได้แจ้งว่าไม่มีเครื่อง
ที่สามารถวัดความหนาได้ค่ะ

แจ้งเพิ่มเติมค่ะ เคยเคลือบแก้ว 1 ครั้ง ตอนรับรถมาใหม่ค่ะ ทำมาราคา 15,999 บาทค่ะ / ไม่แน่ใจว่าพอจะทุเลาเรื่องการขัดได้ไหม
พยายามปลอบใจตัวเองว่า มีเคลือบแก้วอยู่ชั้นนึง ที่ขัดไปอาจจะไม่โดนสีรถจริงๆค่ะ

Bogie.Bego

• 5

Autogram ครับผมร้านใกล้ๆแถวนั้น เจ้าของร้านชื่อพี่ดี ใจดีด้วยคับลองติดต่อดูคับ

https://www.facebook.com/AutoGlamBKK/

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวลองติดต่อไปตามที่แนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^

nataworn

• Moderator
  • *
  • 597

สามารถไปเช็คได้ที่ไหนบ้างคะ ตามคารแคร์พอจะมีระบบนี้ไหมคะ เพราะที่เคยไปพนักงานไม่ได้แจ้งว่าไม่มีเครื่อง
ที่สามารถวัดความหนาได้ค่ะ

แจ้งเพิ่มเติมค่ะ เคยเคลือบแก้ว 1 ครั้ง ตอนรับรถมาใหม่ค่ะ ทำมาราคา 15,999 บาทค่ะ / ไม่แน่ใจว่าพอจะทุเลาเรื่องการขัดได้ไหม
พยายามปลอบใจตัวเองว่า มีเคลือบแก้วอยู่ชั้นนึง ที่ขัดไปอาจจะไม่โดนสีรถจริงๆค่ะ
เคลือบแก้วไม่ได้หนาขนาดกันรอยจากสก๊อตไบร์ได้นะครับ ยังไงบริเวณที่ขัดชั้นเคลือบแก้วถูกขัดออกไปแน่นอนครับ ต้องทำการเคลือบใหม่  ส่วนเครื่องวัดความหนาสีมีบางร้านที่มีครับไม่ได้มีทุกร้าน

thunder

• 713
 :mon13: :mon13:เศร้าแทน ถ่ายภาพมายังมองไม่เห็นลายละเอียดเลยครับ ต้องใช้ไฟส่องแล้วถ่ายใกล้ๆพยายามโฟกัสให้เห็นรอยชัดที่สุด รถใหม่ แล้วโดนสก๊อตไบรท์ขัด ก็ประมาณเหมือนรถใช้มาแล้วซักปีกว่าๆ ขัดเองคงไม่ออกแน่นอน เข้าร้านดีกว่าครับ ถึงมือผู้ชำนาญดีกว่า หลังจากไปแก้ไขมาแล้ว ก็ขอความรุ้เขาเลยว่า จะล้างจะดูแลยังไง ต้องซื้ออุปกรณ์ล้างเบื้องต้นอะไรบ้าง
  ผมแนะนำอุปกรณ์เบื้องต้นและน้ำยาล้างนะครับ เข้าห้างดอกบัว หรือ พี่ซี หาซื้อฟองน้ำสำหรับล้างรถ หรือไม่ก็ถุงมือตัวหนอนล้างรถ ผ้าไมโครสำหรับเช็ดแห้งผืนใหญ่หรือผ้าเช็ดตัวไมโคร 1หรือ2ผืนก็ได้ ผ้าไมโครผืนเล็กซัก4-5ผืน น้ำยาไทรตัน ถังน้ำขนาด10-15ลิตร แล้วค่อยไปเปิดดูคลิปในยูทูปว่าเขาล้างรถกันยังไง เราใช้แบบเบื้องต้นก่อน อย่าเพิ่งลงทุนซื้ออุปกรณ์มาก ถ้าทำแล้วรู้สึกว่ารักในการล้างเองและดูแลความสะอาดเองได้ ค่อยลงทุนซื้ออุปกรณ์นะครับ

ปล. อย่าเอาผ้าขนหนูทั่วไป หรือเสื้อผ้าเก่าไม่ควรนำมาเช็ดรถ เพราะเนื้อผ้าหรือตะเข็บผ้าอาจมีส่วนเพิ่มรอยบนผิวรถได้ การล้างรถควรหาที่ร่มในการจอดล้างรถ ฉีดล้างไล่ฝุ่นไล่จากหลังคาลงสู่ที่ต่ำ เช่นหลังตา บานกระจก ฝากระโปรงหน้า-หลัง ประตู่ กระจังหน้า ซุ้มล้อ ล้อ ไล่ตามลำดับ การล้างด้วยน้ำยาหรือแชมพู ควรล้างจากด้านบนลงมาเช่นกัน ถู1ครั้งควรจุ่มถุงมือหรือฟองน้ำล้างรถในถังเพื่อเอาเศษสิ่งสกปรกออกก่อนที่จะถูในครั้งต่อไป (ศึกษาได้ในคลิปยูทูป) ล้างเสร็จทุกส่วน เช็ดแห้งด้วยผ้าไมโครผืนใหญ่ ไม่ใช่เช็ดถูกแรงๆนะครับ ให้ใช้การเช็ดเหมือนการซับแห้ง และค่อยๆปาดลูบผ้าไมโครเบาๆไม่ควรลงน้ำหนักมือมาก การเช็ดควรเช็ดกระจกก่อนแล้วค่อยเช็ดหลังคา และส่วนที่ต่ำลงไป ตามลำดับ จบละ ขั้นตอนการล้างรถเบื้องต้นด้วยอุปกรณ์ล้างรถเบื้องต้น อย่างง่ายๆครับ

zernna

• 1
รอยสกอตไบรท หาร้านดีๆขัด เกลี้ยงชัวครับ
อาจจะต้องโปรแกรม ขัดลบรอยแบบเต็มระบบ ราคาสูงหน่อย แต่ไม่เท่าสุงเท่าเคลือบแก้วครัย