You are Here:

ขอความรู้จริงๆว่า การลูบดินน้ำมันทุก 4 วัน จะเกิดอะไรขึ้นครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1282 ครั้ง)

Tongsom

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 914
มีลูกค้า ที่บ้านมี รถ 4 คัน
Camry สีขาว Camry สีดำ Sienta สีดำ ฺBMW สีขาว มาให้ผมลูบดินน้ำมัน ทุก 4 วัน
โดย ผลัดกันขับรถมา อาจมีคำถามว่า -- สาเหตุ ทำไม ต้องลูบถี่ขนาดนี้
- ไม่เคยเจอ ดินน้ำมันมาก่อน ขี้ไคลต่างๆๆ ลูบเป็นเม็ด
- โดนละอองสี
- ผิวฝืด เป็นต้น
ลูบครั้งแรก ถ้าผิวไม่ลื่น ให้ลูบใหม่อีกครั้ง ถ้ายังไม่ลื่นอีก ให้ลูบใหม่อีก จนกว่าจะลื่น

ยี่ห้อ ดินน้ำมัน ไม่ทราบยี่ห้อ ชนิดดินน้ำมัน ชนิดละเอียด อำนาจดึงขี้ไคลต่ำ
น้ำยาเคลือบ ยี่ห้อ Cristal Coat ลงเคลือบทุกครั้ง ชอบเยอะๆๆ น้ำยามีไม่อั้น

คำถาม คือ ลูบบ่อยๆๆ จะมีผลอะไรกับ แลคเคอร์ ไหมครับ เช่น แลคเคอร์บางลง หรือ มีอื่นๆๆ
ขอความรู้ เป็นวิชาการเลยครับ เพื่อเป็นข้อศึกษาให้กับ สมช.ท่านอื่นๆๆ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,265
  • Line ID : tanathat55
ลูบแล้วเกิดรอยไหม ถ้าไม่เกิดรอยก็ลูบเอาที่สบายใจเจ้าของรถได้เลย

:mon08: :mon08: :mon08:

westbang

• TWCC Certified Trader
  • 839
ลูบดินน้ำมันเพื่อลดความสากของผิวครับ เกิดจากมีบางอย่างมาเกาะบนผิวรถเรา เช่นละอองสี เกษร ผงเบรค หรือฝุ่นทิ้งไว้บนรถนานๆก็เกาะติดรถได้แน่นขึ้นเรื่อยๆ 

ไม่เกี่ยวกับขี้ไคลนะคับ ขี้ไคลที่เป็นคราบดำๆบนรถสีขาว ใช้Cleaner AIO หรือยาขัดอะไรก็ได้ที่พอจะเอาออกได้

การลูบดินน้ำมันบางทีก็มีรอยตามมาได้เหมือนกัน ถ้าผิวรถไม่สาก และลื่นดีอยู่แล้วเป็นผมไม่ลูบครับ

การล้างรถบ่อยๆช่วยลดการเกาะตัวที่จะทำให้รถผิวสากได้ คือล้างบ่อยๆและมีการเคลือบอะไรไว้ป้องกันก็จะช่วยป้องกันการสากของผิวได้นั่นเอง

หรือถ้ารถสภาพดีๆมากๆ ก็ควรใช้ดินน้ำมันที่ดีมากๆเช่นกัน ความแข็งไม่มากเกินไป และค่อนข้างใหม่ด้วย อันนี้สำคัญเช่นกัน

ดินน้ำมันไม่ได้ทำให้เคลียรบางลงคับ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 850
ดินน้ำมันถ้าไม่ใช่เกรดแข็งมาก หรือเกรดดึงคราบสกปรกหนัก
นวดให้นิ่มก่อนลูบ ฉีดตัวหล่อลื่นตลอดคงไม่น่าเป็นรอยครับ
อีกอย่างลูบแล้วลูกค้าสบายใจก็เอาตามใจเค้า
น้าโต้งเก่งอยู่แล้วคงไม่น่าห่วงการลูบ
ผมว่าล.ค.คงได้ข้อมูลอะไรบางอย่าง ถึงให้มาลูบซะขนาดนั้น

Tongsom

• 914
ขอบคุณมากทุกท่านที่มาช่วยให้คำแนะนำ
ในความเข้าใจของผมที่ศึกษามาหลายปี โดยการอ่านและ ลงมือทำจริง
สำหรับ รถลูกค้าท่านนี้ เป็น Camry สีดำ อายุรถ 5 ปี แทบไม่เคยดูแลรักษาสีเลย ( จากคำบอกเล่าของลูกค้าเอง )
เหตุการ์จริง - หลังจากล้างรถเสร็จ และ เช็ดแห้งแล้ว ผมได้ทำการลูบด้วยมือ จะได้ยินเสียง สากๆๆ
( อธิบายแบบนี้ คงพอเข้าใจนะครับ ) ผม ลูบไป 2 รอบ แต่ก็ยังไม่หมด คือ ลูกค้าบอกว่า ไม่ลื่น
ต้องการให้ลื่นๆๆเลย ผมชี้แจงว่า ควรที่ขัดละเอียด น่าจะดีกว่า คือได้ 2 อย่างเลย คือ ได้ลบรอยไปในตัว และ ลื่นด้วย
- ลูกค้าไม่ยอม และ ขอ ลูบดินน้ำมันเอง
- ก็ตามใจ ผมก็เตรียมอุปกรณ์ให้ แล้ว ลูกค้าก็ใช้ดินน้ำมัน ก้อนเดิมที่นำมาให้ผมลูบให้
แต่วิธีที่ลูกค้า ลูบนั้น ไม่ใช่ลูบปรกติเหมือนที่เราลูบๆๆกัน แต่ลูกค้าเล่นลูบแบบกดน้ำหนักและเร็วๆๆ ( ลูกน้องผมฉีดน้ำแทบไม่ทัน )
ในบริเวณ พื้นที่ ประมาณครึ่ง ตารางฟุต เห็นท่าทางแกลูบแล้ว ผมเหนื่อยแทนเลย --- ผลคือ ลื่นครับ
( ก็น่าจะลื่นแหล่ะ เห็นท่าแกแล้ว เค้นซะไม่มี ) ซึ่งผมมองว่า ลูกค้าใจร้อนเกินไปครับ ที่จะเอาให้ได้.
ดูท่าทาง จะยาวแน่ๆๆ จากนั้น ผมเอา ดินน้ำมัน ชนิดหยาบสุด มาลูบให้ ใช้แรงลูบปรกติ ก็ออกดี

นี่คือเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นจริง -- ไม่ทราบว่า ลูกค้าไปศึกษาจากที่ไหนมา
แต่ก็ช่างเถอะ มัันผ่านไปแล้ว เดี๋ยวหลังสงกราณ์ ก็คงมำทำเหมือนเดิมอีก

ถ้าลูบบ่อยๆๆแล้ว เนื้อเคียร์โค้ดไม่หาย ก็ยินดีครับ

Tongsom

• 914
มีอีกคำถามครับ --- ที่ว่าลูบแล้ว ไม่เป็นรอยนั้น
ช่วยอธิบายทีครับ ว่า -- รอยอะไรครับ --

BlaZter

• มาทำให้รถเงากันเถอะ.. ^_^
  • สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,502
 รอยที่เกิดจากการลูบดินน้ำมัน มีแน่นอนครับไม่งั้นจะมี luber ทำไม 

แต่มันเป็นรอยที่เกิดจากการเสียดสีระหว่างดินน้ำมันกับผิวรถไม่เป็นอันตรายต่อผิวรถลงคลีนเนอร์ก็หาย

ปกติถ้าผมไม่ขับรถออกตจว.บ่อยๆก็จะลูบดินน้ำมันทุกๆ 4 เดือน กำลังดีไม่เหนื่อยมาก(เพราะคลีนและแว๊กซ์เดือนล่ะครั้ง)

แต่ถ้าออกตจว.บ่อยหน่อยก็จะลูบดินน้ำมันเดือนเว้นเดือนถ้าปล่อยทิ้งไว้นานค่อนข้างเหนื่อย

จริงๆลูบดินน้ำมันได้บ่อยตามต้องการสีรถไม่พังหรอกครับยกเว้นแต่แลคเกอร์มันไปหมดแล้วหรือเป็นสีแบบ single stage

ถ้าคนที่ลงเคลือบแก้วไว้สามารถลูบดินน้ำมันได้เดือนล่ะครั้งแล้วลงน้ำยา maintenance coating  ต่อได้เลยถ้ามีคราบดินน้ำมันก็ลง IPA เช็ดออกให้สะอาดก่อนครับ

ลูบดินน้ำมันบ่อยๆมันเอาแว๊กซ์ออกไปด้วย ลงเคลือบแก้วไว้ถ้าดินน้ำมันแข็งไปกดน้ำหนักมากไปก็เป็นรอยเป็นคราบได้ครับ

Tongsom

• 914
ขอบคุณมากครับ ทีช่วยกันแสดงความคิดเห็น

สรุปนะครับ ---- ลูบเมื่อไหร่ ลูบกี่ครั้ง ก็ได้ ตามที่ใจต้องการ ---

ที่สำคัญ --- ผมได้ตังค์ทุกครั้ง ---  :mon18: :mon18: :mon18:

westbang

• TWCC Certified Trader
  • 839
เสริมนิดคับ ถ้าผิวสากมาก อาจจะต้องใช้พลังงานและใช้ดินน้ำมันที่แข็งขึ้นมาอีกครับ และเช่นเคยมันไม่ได้ทำให้เคลียรบาง

มันต้องตีโจทย์ของรถแต่ละคันก่อนครับว่าผิวหนักแค่ไหน ถ้าหนักมากๆจริงๆและลูกค้าต้องการให้เกลี้ยงจริงๆคงไม่ใช่ราคาปรกติครับผม

อันนี้แล้วแต่ร้านนะครับ มีมาตราฐานกันยังไง

Tongsom

• 914
เสริมนิดคับ ถ้าผิวสากมาก อาจจะต้องใช้พลังงานและใช้ดินน้ำมันที่แข็งขึ้นมาอีกครับ และเช่นเคยมันไม่ได้ทำให้เคลียรบาง

มันต้องตีโจทย์ของรถแต่ละคันก่อนครับว่าผิวหนักแค่ไหน ถ้าหนักมากๆจริงๆและลูกค้าต้องการให้เกลี้ยงจริงๆคงไม่ใช่ราคาปรกติครับผม

อันนี้แล้วแต่ร้านนะครับ มีมาตราฐานกันยังไง

ขอบคุณมากครับ ที่มาเสริม
ในความเห็นของผมนะครับ ถ้าผิวสากมากๆๆ ควรที่จะลูบ  2 - 3 - 4 ครั้ง ที่มาลูบ คือ ค่อยๆๆเอาออกไป
ขึ้นอยู่กับ ชนิดของ ดินน้ำมัน แต่ถามว่า ครั้งเดียวได้ไหม อืม... คงได้ครับ แต่ต้องเสียเวลา เสียแรงงาน มากๆๆ

ตามปรกติทั่วๆๆไป -- ผมไม่ได้ใช้ Luber ก็เพราะ คงเปลืองเอามากๆๆ ( ถ้าใช้ ลูกค้าคงรับราคาไม่ได้แน่ๆๆ )
ผมใช้โฟมล้างรถก่อน หลังจากนั้น ลูบไปจนทั้งคัน ฉีดน้ำไล่โฟมออก
-- เอามือลูบ ถ้ายังมีบางพื้นที่ยังสากอยู่ ผมใช้กระบอกน้ำฉีด ไล่เก็บไปเรื่อยๆๆ
นี่คือขบวนการปรกติ ที่พวกเราๆๆทำกันอยู่

นี่หลัง สงกราณ์ ก็คงมาลูบอีก แต่ผมจะไม่ใช้ ดินน้ำมันของลูกค้า
ผมใช้ของผม จะหนักแน่นกว่า ----- รอ

thunder

• - = ผู้จัดการ = -
  • 713
ลูบแล้วเกิดรอยไหม ถ้าไม่เกิดรอยก็ลูบเอาที่สบายใจเจ้าของรถได้เลย

:mon08: :mon08: :mon08:
:mon17: :mon17: :mon17:

Tongsom

• 914

อยากให้ กูรู มาช่วยแนะนำ เสริม เติม แต่ง ความรู้ กันหน่อยครับ

Chakra

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
ลองใช้สารเคมีช่วยให้ฝุ่นนิ้มตัวลงก่อนลงดินน้ำมัน จะได้ไม่ต้องใช้ดินนำ้มันเกรดหยาบครับ