You are Here:

สอบถามครับ ขัดจน เเล็คเกอร์ บาง เป็นไงครับน้าๆ

ผู้เขียน (อ่าน 626 ครั้ง)

chaiyot3892

• - = เด็กรับรถ = -

• 14
พอดีแต่ก่อน ยังไม่มาเจอที่นี่ ใช้แต่ น้ำยาขัดสี ประมาณ คาลิงโก้ ครับ ก็เงาดีครับ แต่เงา แปบเดียว เป็นคนขยัน ใช้มือขัด อาทิตย์ละครัง มาสองปี ป่านี้แล็คเกอร์คงบางไปแล้ว
พึ่งจะมารู้จักwax สอบถามครับ ขัดจน เเล็คเกอร์ บาง เป็นไงครับน้าๆ  แต่รถยังไม่มีอะไรลอกครับ ลงwax ยังทันไหม
 เเล็คเกอร์ บาง ต้องทำสีใหม่ไหมครับ ด้วยความขอบพระคุณครับ

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 829
ถ้ายังไม่ทะลุชั้นเคลียรไป รถยังเงาสวยก็จะดูแลต่อได้เลยครับไม่จำเป็นต้องทำใหม่ใดๆทั้งสิ้น

อีกอย่างต่อให้ทะลุ ใจเรายังไม่อยากทำใหม่ก็ดูแลได้ครับผม

:mon08: :mon08: :mon08: :mon08: :mon08:

chaiyot3892

• 14
ขอบคุณครับ สำหรับ คำตอบ ค่อยโล่งใจหน่อยครับ
 แต่ก่อน ขัดอย่างเดียว จนข้างบ้าน แซวว่าเดี๋ยวก็ สีถลอก หรอก สงสัยจะจริง
 ถ้าลงแว็ก m3 มารีน ขัดบ่อยๆ ไม่เป็น ไรใช่ไหมครับ ผมเวลาว่างแยอะ ไม่รู้จะทำอ่ะไร ก็มาลงกับรถนี่แหละครับ

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,168
คำว่าขัดของน้าหมายถึงทำแค่ไหนครับ เห็นว่าขัดด้วยมือด้วย
หรือแค่ลงแว็กซ์แล้ววนๆแล้วเช็ดครับ

chaiyot3892

• 14
ลงแว็ก แล้วก็เอาผ้า วนๆเช็ด แหละครับ ทำบ่อยไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,168
ลงแว็ก แล้วก็เอาผ้า วนๆเช็ด แหละครับ ทำบ่อยไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
ถ้าแบบนี้ก็ไม่น่าเป็นไรครับ
แต่สิ่งที่ต้องระวังอย่างหนึ่ง ผมไม่แน่ใจว่าคาลิงโก้ที่น้าใช้ เหมือนจะมีผงขัดและกลบรอยด้วย(ALL IN ONE) การที่มีผงขัดบางทีไปลงน้ำหนักฟองน้ำในบางจุด(เห็นบอกขัด)หรือถูแรงๆซ้ำๆที่เดิม ก็อาจทำให้รถเป็นรอยจากแรงกดของเราได้ พวกนี้ไม่ต้องลงน้ำหนักเลยครับ
ลองศึกษาในนี้ดูให้มากๆและเตรียมตังไว้เยอะๆเลยนะครับ ของต้องมีทั้งน้าน :mon08:

chaiyot3892

• 14
ขอบคุณครับ สำหรับการ ชี้แนะ ทุกคำตอบนะครับ  เพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติ ทีถูกต้อง ครับผม

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 833
3M Marine ไม่มีผงขัดครับ สามารถเคลือบบ่อยได้ตามต้องการ
น้าชอบลง wax บ่อยๆ ก็เลี่ยงตัวที่มีผงขัด นานๆใช้สักที
แต่สัก 3-4 เดือนก็น่าจะลูบดินน้ำมัน,Clean wax เก่าออกบ้างครับ
เพื่อรถผิวจะได้ใสขึ้นเวลาลง wax ก็จะสวยขึ้นครับครับ