You are Here:

รบกวนสอบถามครับ อยู่คอนโด ควรเคลือบแก้ว หรือ เคลือบสี ดีครับ (เพิ่งจะมีรถคันแรก)

ผู้เขียน (อ่าน 462 ครั้ง)

u5314041

• - = เด็กรับรถ = -

• 3
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับว่า

ปกติอาศัยอยู่คอนโด ข้อจำกัดคือ ผมไม่สามารถล้างรถเองได้อยู่แล้ว แต่ตั้งใจจะล้างรถที่คาร์แคร์ 2 อาทิตย์ครั้งนึง แล้วก็จะมาลงน้ำยาเงาๆถูๆก๊อกๆแก๊กๆเอาครับ

แต่เนื่องด้วยตอนรับรถมาจากโชว์รูม เค้าก็ขัดเคลือบสีที่เป็นโปรโมชั่นเดียวกับคูปองแถมตอนออกรถคือ เคลือบสี 20 ครั้ง ฟรีค่าแรง 2 ครั้ง ผลปรากฎว่ารถเป็นรอยที่ใช้เครื่องขัดเต็มเลย

ตอนแรกก็ตัดสินใจว่าจะเคลือบแก้วเพราะเค้าต้องมีการเตรียมพื้นผิวรถให้ดีที่สุดก่อนทำการเคลือบ แต่พอมาหาข้อมูลอ่านๆดูแล้ว บางท่านก็บอกว่าเอาตังไปเคลือบสีดีๆ ดีกว่าครับ

ผมจึงสับสนว่า เคลือบสีที่เค้าว่าคือ การที่เข้าคอร์สของคาร์แคร์ที่แบบแพงๆใช่ไหมครับหลายๆพัน แล้วเค้าทำอะไรกับรถเราบ้างครับจ่ายครั้งเดียวจบเลยหรือป่าว

ความคงทนอันไหนทนกว่ากันครับ เคลือบแก้วกับเคลือบสี

แล้วถ้าแบบนี้ผมควรจะเคลือบแก้วหรือเคลือบสี ครับ

ปล. รถผมสีดำครับ

ขอบคุณครับ

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 590
  • NA Car Detailing
ก่อนอื่นก็ต้องขัดเอารอยออกก่อน ทั้งเคลือบสีและเคลือบแก้ว ถ้าอยากให้สวยก็ต้องขัดเอารอยออกเหมือนกัน อันนี้ราคาที่ต้องจ่ายก็ไม่น่าต่างกัน  มาถึงเคลือบสีแต่ละครั้งก็แล้วแต่ร้านว่าราคาเท่าไหร่ ความคงทนก็แล้วแต่การใช้งาน เมืองไทย 1-2เดือนยังสวยนี่ก็แจ่มแล้ว ส่วนการเคลือบแก้วครั้งนึงอยู่ได้1ปีขึ้นไป อยู่ที่การใช้งานเช่นกัน น้ำยาบอกว่าทน3ปีแต่ใช้งานหนักๆ การล้างไม่ถูกต้องทำให้ผิวหน้าเคลือบเสียหาย การฟื้นฟูผิวส่วนมากทางร้านจะมีการนัดให้เข้ามาดูแลอยู่แล้วตามแพคเกจ ถ้าแบบครั้งเดียวไม่มีนัด การเข้ามาดูแลก็ต้องมีค่าใช้จ่าย แต่ถ้าแบบแพคเกจที่มีนัดเข้ารับการดูแลไว้แล้วก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม อาจจะมีแค่ค่าล้างรถที่ต้องจ่าย ลองพิจารณาแล้วเลือกดูครับว่าชอบแบบไหน สะดวกแบบไหน

u5314041

• 3
ก่อนอื่นก็ต้องขัดเอารอยออกก่อน ทั้งเคลือบสีและเคลือบแก้ว ถ้าอยากให้สวยก็ต้องขัดเอารอยออกเหมือนกัน อันนี้ราคาที่ต้องจ่ายก็ไม่น่าต่างกัน  มาถึงเคลือบสีแต่ละครั้งก็แล้วแต่ร้านว่าราคาเท่าไหร่ ความคงทนก็แล้วแต่การใช้งาน เมืองไทย 1-2เดือนยังสวยนี่ก็แจ่มแล้ว ส่วนการเคลือบแก้วครั้งนึงอยู่ได้1ปีขึ้นไป อยู่ที่การใช้งานเช่นกัน น้ำยาบอกว่าทน3ปีแต่ใช้งานหนักๆ การล้างไม่ถูกต้องทำให้ผิวหน้าเคลือบเสียหาย การฟื้นฟูผิวส่วนมากทางร้านจะมีการนัดให้เข้ามาดูแลอยู่แล้วตามแพคเกจ ถ้าแบบครั้งเดียวไม่มีนัด การเข้ามาดูแลก็ต้องมีค่าใช้จ่าย แต่ถ้าแบบแพคเกจที่มีนัดเข้ารับการดูแลไว้แล้วก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม อาจจะมีแค่ค่าล้างรถที่ต้องจ่าย ลองพิจารณาแล้วเลือกดูครับว่าชอบแบบไหน สะดวกแบบไหน

รบกวนถามพี่เพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ความถี่ของการ Service ของเคลือบแก้วสามารถบ่งบอกอะไรได้บ้างไหมครับ เช่น ความคงทน ความหนาของชั้นเคลือบ ความปรานีต

ตอนนี้ผมได้ข้อมูลมา 3 ที่ครับ ประมาณนี้

1.  ทิ้งรถไว้ทำ 10-12 ชม. Service ทุก 6 เดือน
2. ทิ้งรถไว้ทำ 1 วัน Service ทุก 3 เดือน
3. ทิ้งรถไว้ทำ 2 วัน Service ทุก 6 เดือน ครับ

ขอบคุณครับ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
ความหนาคงต้องใช้เครื่องวัดถึงจะรู้
ส่วนความคงถึงขึ้นอยุ่สภาพแวดล้อมการใช้งานรถ การล้างรถเป็นต้น
ส่วน service ที่ทำก็ฟื้นฟูสภาพผิวให้ดีขึ้นไล่น้ำดีขึ้นเหมือนตอนเคลือบใหม่
การ service ถี่กับห่าง หรือการทิ้งรถไว้นานบ่งบอกยากส์ ถึงความทน ความประนีตในการทำ
ของแบบนี้ต้องถามกับคนที่เคยผ่านบริการของร้านนั้นน่าจะพอรู้บ้าง ลองสืบๆดูครับ
แต่โดยปกติครั้งแรกที่เข้ารับบริการขัดเตรียมผิวก็วันนึงแล้วครับ

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 845
เคลือบไรก็ได้ ถ้าเจอคนเตรียมผิวดีๆ เคลือบไรก็สวย
waxจะสดกว่าเวลาทำใหม่ๆแต่มันก็เลือนลางหายไป ต้องทำใหม่ๆเสมอ เหมาะกับคนมีเวลา
แก้วเหมาะกับคนไม่มีเวลาดูแลรถเท่าไหร เคลือบทีเดียวอยุ่เป็นปี ล้างทำความสะอาดสม่ำเสมอก็พอ ถ้าจะดีขึ้นมาอีกนิดก็เติมเคลือบทับแต่ต้องใช้ของเฉพาะทางหน่อยจะดีคับ มีให้เลือกอยู่บ้างในตลาด

u5314041

• 3
เคลือบไรก็ได้ ถ้าเจอคนเตรียมผิวดีๆ เคลือบไรก็สวย
waxจะสดกว่าเวลาทำใหม่ๆแต่มันก็เลือนลางหายไป ต้องทำใหม่ๆเสมอ เหมาะกับคนมีเวลา
แก้วเหมาะกับคนไม่มีเวลาดูแลรถเท่าไหร เคลือบทีเดียวอยุ่เป็นปี ล้างทำความสะอาดสม่ำเสมอก็พอ ถ้าจะดีขึ้นมาอีกนิดก็เติมเคลือบทับแต่ต้องใช้ของเฉพาะทางหน่อยจะดีคับ มีให้เลือกอยู่บ้างในตลาด

ขอบคุณครับพี่

ถ้าผมจะเคลือบแก้วแล้ว   หลังจากไปล้างที่คาร์แคร์ กลับมาเอา wax ลงเองขัดถูก๊อกๆแก๊กๆ มันจะทับกันไหมครับ