You are Here:

เทคนิคในการเจรจาขอเช่าพื้นที่เพื่อเปิดคาร์แคร์ ต้องเริ่มต้นอย่างไรบ้าง

ผู้เขียน (อ่าน 734 ครั้ง)

Pampom36

• - = เด็กรับรถ = -

• 4
มีความตั้งใจที่ทำธุรกิจคาร์แคร์+ร้านกาแฟ   ตอนนี้เขียนแผนธุรกิจเรียบร้อยแล้ว  ระหว่างนี้ก็มองหาทำเลเพื่อเป็นพื้นที่เปิดร้าน ได้ 2-3 ทำเล (เป็นที่ดินเปล่า ไม่มีสิ่งปลูกสร้าง ที่อยู่ติดถนนในซอย) จึงอยากทราบ และอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ ดังนี้
1. เราจะต้องเริ่มเจรากับเจ้าของพื้นที่อย่างไร เพื่อไม่ให้เราเสียเปรียบจยเกินไป
2. เราต้องมีความรู้เกี่ยวกับอะไรบ้างในการไปเจรจาขอเช่าที่  เช่น เรื่องสัญญา การขอจดทะเบียน  การขอสร้างสิ่งปลูกสร้างในพื้นที่ และอีก บลาๆๆๆ
3. โดยปกติแล้วจะทำสัญญาเช่าที่กันกี่ปี 
4. เรื่องโครงสร้างที่เราจะต้องสร้าง  ต้องวางแผนอย่างไร และควรวางระบบอย่างไรบ้าง

หากพี่ๆมีข้อเสนอแนะอย่างอื่นๆๆก็แนะนำมาได้นะคะ ถือเป็นวิทยาทานให้กับน้องๆมือใหม่ในการเริ่มต้นธุรกิจนะคะ  ^^
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

wash_i_am

• รับทำโครงสร้าง วางระบบ จำหน่ายอุปกรณ์ส่ง และฝึกอบรมงานคาร์แคร์ 089 122 4595 เบียร์ครับ
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 318
  • รับทำโครงสร้าง จำหน่ายอุปกรณ์ และฝึกอบรมงานคาร์แคร
ถ้าที่ดินเปล่าก็ไม่น่ายาก
ลองคุยกับเจ้าของที่ดินเลยว่าให้เช่ากี่ปี  มีค่าหน้าดิน หรือเงินกินเปล่าหรือไม่ แล้วจะมีการขึ้นค่าเช่าทุกการต่อสัญญารึเปล่า  ถ้าตามปกติสัญญาฉบับแรกได้เกิน 3 ปีและสามารถลงหลังสัญญาได้ว่าสามารถต่อได้อีก 3 ปีในอัตราค่าเช่าเดิมได้ก็โอเค อาจมีกินเปล่าเล็กน้อย ส่วนเรื่องโครงสร้างหรือการจดทะเบียนเจ้าของที่ที่ให้เช่าที่ดินเปล่าส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจเท่าไหร่  แต่ให้คุยเรื่องค่ารื้อถอนหลังหมดสัญญาไว่ก่อนเลยว่าจะเอายังไง ใครเป็นผู้จ่ายค่ารื้อถอนหากหมดสัญญา

เรื่องโครงสร้างต้องถามก่อนว่ามีแบบรึยัง  ถ้ามีแล้วยื่นเลย แต่อาจต้องเสียค่าน้ำชาเล็กน้อยให้เรื่องผ่านเร็ว  ถ้ายังแนะนำให้จ้างเจ้าหน้าที่เขตเขียนเลยครับ  เสียรอบเดียวจบและผ่านแน่นอน  เรื่องงานระบบก็ไม่มีอะไรมาก เรื่องสุขาภิบาลต้องมีบ่อดักตะกรตามที่เขตกำหนด  ช่องล้างบ่อใหญ่แนะนำขนาด 80x120 แบบน้ำล้น  ที่เหลือใช้บ่อดัก 40x40 ว่างทุก 4 เมตร ระบบไฟเซ็ตมาเลยว่าจะเอาเครื่องมือแบบ 220V หรือ 380V จะได้ยื่นขอทีเดียว  แต่ถ้า 380V อาจต้องใช้กำลังภายในหน่อยตามแต่พื้นที่   ระบบลมแนะนำท่อเมนขนาด 6 หุน แล้วลดเหลือ 4 หุนลงตามเสา  มีตัวดักน้ำพร้อมปรับแรงดันทุกจุดจะง่ายต่อการดูแล

รูปแบบโครงสร้างตัวอย่าง โครงเหล็กจะประมาณนี้ หลังคาแนะนำเบอร์ 30 ขั้นไป  หุ้มฉนวน 5 มิลก็พอครับ

รูปแบบหน้าตาก็แล้วแต่พื้นที่ครับ   ตัวอย่างเอาไว้เป็นแนวทาง  ถ้าจะเอาละเอียดกว่านี้โทรมาดีกว่าครับ เบอร์บนรูปดิสเพลย์ เพราะพิมพ์อีก2 หน้ากระดาษก็ไม่หมด

Pampom36

• 4
@wash_i_am    ขอขอบพระคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำดีๆเป็นอย่างสูงนะคะ   
วันนี้จะไปคุยรายละเอียดกับเจ้าของที่  ได้อ่านแล้วมีความรู้ในการไปเจรจาเพิ่มขึ้นเลยคะ 
ปล.ไม่ทราบว่าคุณ wash_i_am  เป็นเจ้าของธุรกิจคาร์แคร์และรับออกแบบโครงสร้างด้วยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆนะคะที่มาแบ่งปัน^^

wash_i_am

• รับทำโครงสร้าง วางระบบ จำหน่ายอุปกรณ์ส่ง และฝึกอบรมงานคาร์แคร์ 089 122 4595 เบียร์ครับ
  • TWCC Certified Trader
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 318
  • รับทำโครงสร้าง จำหน่ายอุปกรณ์ และฝึกอบรมงานคาร์แคร
@wash_i_am    ขอขอบพระคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำดีๆเป็นอย่างสูงนะคะ   
วันนี้จะไปคุยรายละเอียดกับเจ้าของที่  ได้อ่านแล้วมีความรู้ในการไปเจรจาเพิ่มขึ้นเลยคะ 
ปล.ไม่ทราบว่าคุณ wash_i_am  เป็นเจ้าของธุรกิจคาร์แคร์และรับออกแบบโครงสร้างด้วยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆนะคะที่มาแบ่งปัน^^

ใช่ครับ

Dolrawee

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 255
ลองคุยกับเจ้าของที่ดินเลยว่าให้เช่ากี่ปี  มีค่าหน้าดิน หรือเงินกินเปล่าหรือไม่ แล้วจะมีการขึ้นค่าเช่าทุกการต่อสัญญารึเปล่า  ถ้าตามปกติสัญญาฉบับแรกได้เกิน 3 ปีและสามารถลงหลังสัญญาได้ว่าสามารถต่อได้อีก 3 ปีในอัตราค่าเช่าเดิมได้ก็โอเค อาจมีกินเปล่าเล็กน้อย ส่วนเรื่องโครงสร้างหรือการจดทะเบียนเจ้าของที่ที่ให้เช่าที่ดินเปล่าส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจเท่าไหร่  แต่ให้คุยเรื่องค่ารื้อถอนหลังหมดสัญญาไว่ก่อนเลยว่าจะเอายังไง ใครเป็นผู้จ่ายค่ารื้อถอนหากหมดสัญญา

เรื่องโครงสร้างต้องถามก่อนว่ามีแบบรึยัง  ถ้ามีแล้วยื่นเลย แต่อาจต้องเสียค่าน้ำชาเล็กน้อยให้เรื่องผ่านเร็ว  ถ้ายังแนะนำให้จ้างเจ้าหน้าที่เขตเขียนเลยครับ  เสียรอบเดียวจบและผ่านแน่นอน  เรื่องงานระบบก็ไม่มีอะไรมาก เรื่องสุขาภิบาลต้องมีบ่อดักตะกรตามที่เขตกำหนด  ช่องล้างบ่อใหญ่แนะนำขนาด 80x120 แบบน้ำล้น  ที่เหลือใช้บ่อดัก 40x40 ว่างทุก 4 เมตร ระบบไฟเซ็ตมาเลยว่าจะเอาเครื่องมือแบบ 220V หรือ 380V จะได้ยื่นขอทีเดียว  แต่ถ้า 380V อาจต้องใช้กำลังภายในหน่อยตามแต่พื้นที่   ระบบลมแนะนำท่อเมนขนาด 6 หุน แล้วลดเหลือ 4 หุนลงตามเสา  มีตัวดักน้ำพร้อมปรับแรงดันทุกจุดจะง่ายต่อการดูแล

รูปแบบโครงสร้างตัวอย่าง โครงเหล็กจะประมาณนี้ หลังคาแนะนำเบอร์ 30 ขั้นไป  หุ้มฉนวน 5 มิลก็พอครับ

รูปแบบหน้าตาก็แล้วแต่พื้นที่ครับ   ตัวอย่างเอาไว้เป็นแนวทาง  ถ้าจะเอาละเอียดกว่านี้โทรมาดีกว่าครับ เบอร์บนรูปดิสเพลย์ เพราะพิมพ์อีก2 หน้ากระดาษก็ไม่หมด

รบกวนน้าหน่อยครับ :mon12:
ผมอยากได้ข้อมูลรูปแบบโครงสร้างคาร์แคร์แบบเล็กๆ
1ช่องล้าง 1ช่องทางขึ้นแท่นปูนล้างช่วงล่าง   2 ช่องเช็ดแห้ง
 น้ำยาพื้นฐานที่ใช้ล้าง เช็ด มีอะไรบ้างครับ
เพื่อเป็นแนวทางอาชีพเล็กๆของผมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :mon11:

ฤดูกาลใหม่

• 1
มีที่ดินให้เช่าเสนออยู่หลังราม หลังสนามกีฬาราชมังคลา เนื้อที่ไร่กว่า ติดริมถนนหัวหมาก
จุดน่าสนใจ

- ที่ดินใกล้คอนโดบริเวณนั้น 3-4 แห่ง
- ใกล้ ม.รามคำแหง ใกล้สนามกีฬาราชมังคลา ใกล้เอแบค ใกล้หมู่บ้าน
- ถนนกว้าง และ ใกล้กับสะพานเชื่อมระหว่าง เส้นทาง ระหว่าง ราม หัวหมาก ศรีนครินทร์ พัฒนาการ อ่อนนุช ลาดกระบัง ร่มเกล้า มอเตอร์เวย์
- ไม่ห่างจากจุดกลับรถ
- ไม่ห่างจากรถไฟฟ้าสายสีส้ม ที่กำลังก่อสร้าง

สนใจติดต่อมาได้ครับ 086-3672930

jukadjim

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 264

รบกวนน้าหน่อยครับ :mon12:
ผมอยากได้ข้อมูลรูปแบบโครงสร้างคาร์แคร์แบบเล็กๆ
1ช่องล้าง 1ช่องทางขึ้นแท่นปูนล้างช่วงล่าง   2 ช่องเช็ดแห้ง
 น้ำยาพื้นฐานที่ใช้ล้าง เช็ด มีอะไรบ้างครับ
เพื่อเป็นแนวทางอาชีพเล็กๆของผมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :mon11:

พร้อมสู้แล้วสินะ สู้ๆๆ