You are Here:

มือใหม่หัดขัดเคลือบสี...ปั่นเช็ดด้วยมือล้วน ๆ ด้วยชุด WG

ผู้เขียน (อ่าน 2991 ครั้ง)

almera2017

• - = เด็กรับรถ = -

• 26
สวัสดีครับทุกท่าน ผมเป็นมือใหม่ในเรื่องขัดเคลือบสีรถครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ได้ลงมือขัด เคลือบสี อย่างจริงจัง เนื่องจากเพิ่งไปถอยมาใหม่ มันก็จะเห่อหน่อย ๆ  :boy08:
วันเสาร์ที่ผ่านมา เป็นวันหยุด ประกอบกับอากาศกำลังดี ครึ้มฟ้าครึ้มฝน เลยลงมือถอยรถออกมาล้างตั้งแต่เช้า ประมาณ 6 โมงเช้า ขัดเคลือบสีรถเสร็จ ก็ปาไป 1 ทุ่มกว่า  :boy07: :boy07: งานนี้ขอบอกว่าเมื่อยสุด ๆ เลยครับ  :boy05: :boy11:
ขั้นตอนการทำงาน
1.ฉีดน้ำลงตัวรถ พร้อมกับใช้มือลูบเบา ๆ เพื่อเอาเศษดิน ฝุ่นที่เกาะตัวรถออก
2.ผสมน้ำยาล้างรถ kershine ซื้อในโลตัส เอาถุงมือจุ่มน้ำยา แล้วล้างให้ทั่วรถ โดยไล่จากบนลงมาด้านล่าง
3.ฉีดน้ำล้างคราบน้ำยาออกให้หมด
4.เช็ดแห้งด้วยผ้าชามัวร์
รวมขั้นตอนทั้งหมดนี้ ก็ปาไปเป็นชั่วโมงเลยครับ  :mon08: :mon08:
5.เริ่มต้นปั่นด้วย WG PPE ให้ทั่วทั้งคัน โดยการแบ่งเป็นพื้นที่เล็ก ๆ เพื่อสะดวกในการปั่นและเช็ด เกรงว่าน้ำยาจะแห้งแล้วทำให้เช็ดยาก ปั่นเสร็จก็เช็ดออกเลย กว่าจะเสร็จทั้งคันเล่นซะแทบยกแขนไม่ไหวเลยครับ เมื่อยสุด ๆ  :boy11: :boy11:
6.ต่อด้วย WG DGPS ปั่นด้วยมือเช่นเคย แบ่งการปั่นในแต่ละส่วน แล้วเช็ดออก ปกติเขาให้ปั่นทิ้งไว้สัก 15-30 นาที แต่ผมปั่นไว้ราว ๆ 5 นาทีก็เช็ดออกเลย  :mon01: กลัวมันจะเช็ดยากน่ะครับ  :boy08:
กว่าจะเสร็จขั้นตอนนี้ ก็ปาไปไป ห้าโมงเย็น โน่นเลยครับ  :mon08: :mon08: :mon08: (อะไรจะนานปานนั้น 555 ) คือประมาณว่าปั่นเป็นสิบรอบในแต่ละโซนเลยครับ  :mon14: :mon09:
7.ตามด้วยตัวสุดท้ายครับ WG DGSS ฉีด ๆ แล้วเช็ดออกเลย ไม่รู้ว่าขั้นตอนนี้ ทำถูกหรือเปล่า คือต้องปล่อยให้น้ำยา DGPS เซ็ตตัวสักวันนึงก่อนหรือเปล่าน่ะครับ  :mon07:
เสร็จสิ้นภารกิจก็ทุ่มกว่าโน่นเลยครับ  :mon08: :mon08: :mon08:  :mon08: ผลงานที่ออกมา ถือว่าถูกใจมากครับ เงา ลื่น มาก ๆ ครับ สัมผัสถึงความเงาลื่นสุด ๆ จากที่ก่อนเคลือบสัมผัสได้ว่าผิวรถสาก ๆ ไม่ลื่นเลย ขอบอกว่า ถูกใจกับชุด WG นี้เลยครับ ไม่ทำให้ผิดหวังจริง ๆ ครับ  :mon11: :mon11: ท้ายนี้ก็ชมรูปกันไปพลางๆ ครับ ผลงานการถ่ายภาพอาจไม่ดีเท่าที่ควร ยังไงฝากทุกท่านช่วยแนะนำ ติชม ให้ด้วยน่ะครับ  :mon18: :mon18:

อ้อ..งานนี้ ไม่ได้ขัดเคลือบยางรถน่ะครับ ไม่มีตัวน้ำยาเคลือบ รองบจัดสรรก่อน  :mon01: :mon01: :mon09:
ขอบคุณทุกท่านที่ให้เกียรติรับชมครับ  :mon11: :mon11:

Sujin95

• 40
เงาครับ  :mon18:

ลงมือลองหา pad ที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า จะที่เป็นฟองน้ำ หรือผ้าไมโครหุ้มฟองน้ำ มาใช้เปลื้องน้ำยามากขึ้นนิด แต่เหนื่อยน้อยกว่าเดิมมากครับ

almera2017

• 26
เงาครับ  :mon18:

ลงมือลองหา pad ที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า จะที่เป็นฟองน้ำ หรือผ้าไมโครหุ้มฟองน้ำ มาใช้เปลื้องน้ำยามากขึ้นนิด แต่เหนื่อยน้อยกว่าเดิมมากครับ
ขอบคุณครับ จะลองหามาใช้ดูครับ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
เงาสวยเลยครับ  :mon18: :mon18:
แต่ครั้งหน้าลองทิ้ง Dgps 20-30 นาที แล้วค่อยเช็ดออกงานจะสวยกว่า
ถ้าลงไม่หนาเช็ดไม่ยากครับ

peetoo

• - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,766
สวยครับ ผมชอบรถสีเทาจัง

kachan

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 99
สวยครับ ขยันด้วย (อีกหน่อยเครื่องขัดคงงอก)
ผมว่าน้ำยาต่างๆคงตามมาอีกในไม่ช้า

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
เงาสวยเลยครับ  :mon18: :mon18:
แต่ครั้งหน้าลองทิ้ง Dgps 20-30 นาที แล้วค่อยเช็ดออกงานจะสวยกว่า

:mon17: :mon17: :mon17:

almera2017

• 26
ขอบคุณครับน้า รอบหน้าจะจัดตามนี้ครับ  :mon18:

อ้างถึง
สวยครับ ผมชอบรถสีเทาจัง
ต้องสะอาด ๆ หน่อยครับ ไม่งั้นก็ดูไม่จืดเหมือนกันครับ  :mon01: :mon01:

อ้างถึง
สวยครับ ขยันด้วย (อีกหน่อยเครื่องขัดคงงอก)
ผมว่าน้ำยาต่างๆคงตามมาอีกในไม่ช้า
ก็คงจะต้องเป็นอย่างนั้นน่ะครับ... :boy08: :boy08:

peetoo

• 1,766
รถสีเทานี่ใส่ล้อสีโครเมี่ยมแล้วสวยมาก ๆ ครับ

ถ้าคุณมีโอกาสเปลี่ยนล้อคราวหน้าอย่าลืมลองนะครับ

ผมเห็น Jazz สีเทาคันหนึ่ง เจ้าของล้างมาอย่างดี แล้วล้อก็เงาแว๊บเลย สวยมาก ๆ ครับ

ส่วนรถผมก็สีเทาเหมือนกัน แต่ใส่ล้อดำครับ เพราะเป็นสายโหด อิอิ

almera2017

• 26
รถสีเทานี่ใส่ล้อสีโครเมี่ยมแล้วสวยมาก ๆ ครับ

ถ้าคุณมีโอกาสเปลี่ยนล้อคราวหน้าอย่าลืมลองนะครับ

ผมเห็น Jazz สีเทาคันหนึ่ง เจ้าของล้างมาอย่างดี แล้วล้อก็เงาแว๊บเลย สวยมาก ๆ ครับ

ส่วนรถผมก็สีเทาเหมือนกัน แต่ใส่ล้อดำครับ เพราะเป็นสายโหด อิอิ
ลำพังของบจัดตัวน้ำยา ยังคิดแล้วคิดอีกครับ ถ้าไปของบเพิ่มล้อ คงมีเฉดหัวเป็นแน่แท้ครับ   :mon19:

almera2017

• 26
หลังพาน้องมะม่วง ไปลุยแดด ลุยฝนมา แบบว่าจัดชุดใหญ่กันเลยทีเดียว กลับมาถึงบ้าน ก็เลยจัดการล้าง เคลือบ กันอีกรอบ รอบนี้ใช้เวลาเร็วกว่ารอบที่แล้วครับ เนื่องจากล้างง่าย และผิวรถก็ยังคงมีความนุ่มลื่นอยู่  :mon18: :mon18: ทำการขัดผิวบางส่วนเท่านั้นครับ แล้วก็ทำการลง DGPS คราวนี้ทำการปาดน้ำยาเอาไม่ได้ปั่นเหมือนครั้งที่แล้ว พอลงแล้วก็ทิ้งไว้จนขึ้นฝ้าขาว ๆ เลยครับ พอเช็ดออก เงาวับ ใสวิ้ง ๆ เลยครับ  :boy08: :boy08: ถึงจะใช้เวลาไม่นาน แต่ก็เล่นซะเมื่อยเช่นเดียวกันครับ  :mon08: :mon08:

chensenal

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 87
แบบนี้..ไม่ใช่มือใหม่แล้วมั้ง..มันแจ่มเกินมือใหม่แล้ว..

almera2017

• 26
แบบนี้..ไม่ใช่มือใหม่แล้วมั้ง..มันแจ่มเกินมือใหม่แล้ว..
ขอบคุณครับ เพิ่งเคยขัดเคลือบสีจริง ๆ ครับ ก่อนหน้านั้นใช้รถคนอื่น (ย้ำน่ะครับ รถคนอื่น ไม่ใช่รถเรา  :mon01: )  ก็มีแต่ล้างแล้วเช็ดแห้งเลยครับซึ่งใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงกว่า แต่พอได้ลงมือล้างขัดเคลือบสีเต็มรูปแบบครั้งแรกใช้เวลาร่วม 10 ชั่วโมงได้เลยครับ  :mon14: :mon14: แต่ผลงานที่ออกมา ผิวรถนุ่มลื่น ใสวิ๊ง ๆ ถูกใจเลยครับ  :mon17: :mon11:

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55

แต่ DGPS ต้องทิ้งไว้ 30-45 นาทีค่อยเช็ดออกครับ

almera2017

• 26

แต่ DGPS ต้องทิ้งไว้ 30-45 นาทีค่อยเช็ดออกครับ
ขอบคุณครับ แต่ตอนลงครั้งแรกกลัวมันจะเช็ดยากเลยปาดแล้วรีบเช็ดออกเลย  :mon14:

g200_2j

• TWCC Certified Trader

• 15
 :mon18: :mon18: :mon18:

wanchat_su

• 13
เพิ่งจัด Dgps กับ ppe มาเหมือนกันครับ สงกรานต์นี้ว่าจะจัดบ้างว่าจะเอา 845 มาลองด้วยเลย