You are Here:

สวัสดีครับสมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำการเคลือบสีรถใหม่ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 727 ครั้ง)

almera2017

• - = เด็กรับรถ = -

• 26
สวัสดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิก เพิ่งออกรถเมื่อปลายเดือนสิงหาคม 2560 ที่ผ่านมาครับ รถออกสีม่วงดำ อยากได้น้ำยาเคลือสีรถไว้ใช้สักหน่อย แต่ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี จึงอยากขอแนะนำจากท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่าควรจะใช้ตัวไหนดี แบบว่าเคลือบสีรถ กันรอยขีดข่วน ประมาณนี้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ  :mon11: ขอบคุณครับ

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 367
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
สวัสดีสมาชิกใหม่ครับ

ส่วนตัวสำหรับมือใหม่ผมจะแนะนำเป็นพวก CG, WG, Pin เพราะมีให้ห้องซื้อขายมือหนึ่งแบบแบ่งขายนะครับ
จะได้ไม่เสียเงินเยอะเกินไป

อยากจะแนะนำให้ลองอ่าน กระทู้เสริมความรู้ความเข้าใจประกอบด้วยนะครับ
ขอให้สนุกกับการดูแลรถครับผม  :mon18: :mon18: :mon18:

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 590
  • NA Car Detailing
น้ำยามีให้เลือกเยอะครับ แต่ที่กันรอยขีดข่วนได้100% ไม่มีครับ ขนาดเคลือบแก้วเต็มที่ก็ลดการเกิดรอยให้เกิดน้อยลง

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
ลองอ่านกระทู้เก่าๆมีรีวิวอยู่เยอะ ผมแปะกระทุ้รวมคัมภีร์พระเวทย์ สายดำ ชุดที่1 ที่ี่น้าๆเค้าทำไว้ให้
http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=36079.msg468791#msg468791
ส่วนนอกจากนี้ขั้นตอนการล้างดูแลมีในกระทู้เก่าเยอะครับ
ส่วนป้องกันขีดข่วน wax คงป้องกันได้ แต่ไม่มากเท่าไหร่
ขนาดเคลือบแก้วยังไม่รอดเลย ถ้าอยากได้ป้องกันเยอะต้องเป็นพวก Warp ครับ :boy19:

almera2017

• 26
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ คือไล่อ่านหลายกระทู้เหมือนกันครับ แต่ว่าเลือกไม่ถูกจริง ๆ ครับ เพราะมีหลายตัวเหลือเกิน ทั้ง wax มีทั้งแบบถูวนแล้วเช็ด แบบฉีดแล้วเช็ด รถใหม่แค่ล้า่งธรรมดาแล้วลง wax เลย หรือว่าต้องลงน้ำยาอะไรอย่างอื่นก่อนหรือเปล่า คือแบบตัดสินใจไม่ถูกน่ะครับ  :mon14: แต่ที่ผมมอง ๆ ไว้คือ การลง wax ก่อน แล้วค่อยลงฉีดน้ำยาเก็บรายละเอียดอีกที แบบนี้พอได้ไหมครับ  :mon07:

notinham

• 865
น้าอยากได้งาน Wax ประมาณไหน กดสีเข้ม,ฉ่ำเยิ้ม,ไล่น้ำ,ทนอึด
ขับเมทาลิคหรือใสๆ ขาวอึ๋ม  :mon08: แล้วงบประมาณเท่าไหร่ น้าเค้าอาจจะชี้เป้า
wax ที่จะใช้ได้ตรง แต่จะชอบหรือไม่ไงก็ลองลงครับ

chensenal

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 87
ใช่ครับ...เหมือนน้าน็อตว่า น้าต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน แบบแวววาว ,แบบฉ่ำๆ,แบบเข้มหรือใสๆ เมื่อได้แล้วก็ลองศึกษาแว็กซ์ที่ชอบหรือดูจากกระทู้เก่าๆ  แล้วลองซื้อแบบแบ่งขายมาลองดูก่อนว่าตรงใจป่าว...ถ้าตรงใจค่อยจัดขวดจริง...ที่สำคัญน้าต้องอ่านเยอะๆเชื่อผม..แล้วน้าจะกระจ่าง...ผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้แหละแต่อาศัยอ่านเยอะเอา..ครับ

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 367
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
ด้วยความหวังดีนะครับ เสียเวลาอ่าน ดีกว่าเสียเงินครับ

ซึ่งเป็นมากันแล้วทั้งนั้น

almera2017

• 26
น้าอยากได้งาน Wax ประมาณไหน กดสีเข้ม,ฉ่ำเยิ้ม,ไล่น้ำ,ทนอึด
ขับเมทาลิคหรือใสๆ ขาวอึ๋ม  :mon08: แล้วงบประมาณเท่าไหร่ น้าเค้าอาจจะชี้เป้า
wax ที่จะใช้ได้ตรง แต่จะชอบหรือไม่ไงก็ลองลงครับ
ขอบคุณครับ ผมชอบแนวฉ่ำเยิ้ม มีการไล่น้ำที่ดี กันฝุ่นได้ดีครับ มีงบประมาณ 1000 บาท(งบทดลอง) ต้องใช้กี่ตัวในการลงครับ ที่ผมไล่อ่าน แล้วลองเลือกดู จะมี wax และ spray wax ไว้เก็บงาน จำเป็นต้องมีตัวอื่นเพิ่มด้วยอีกไหม เช่น น้ำยาก่อนลง wax ดินน้ำมัน อะไรประมาณนี้น่ะครับ ยังตัดสินใจไม่ถูก  :boy07:

อ้างถึง
ใช่ครับ...เหมือนน้าน็อตว่า น้าต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน แบบแวววาว ,แบบฉ่ำๆ,แบบเข้มหรือใสๆ เมื่อได้แล้วก็ลองศึกษาแว็กซ์ที่ชอบหรือดูจากกระทู้เก่าๆ  แล้วลองซื้อแบบแบ่งขายมาลองดูก่อนว่าตรงใจป่าว...ถ้าตรงใจค่อยจัดขวดจริง...ที่สำคัญน้าต้องอ่านเยอะๆเชื่อผม..แล้วน้าจะกระจ่าง...ผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้แหละแต่อาศัยอ่านเยอะเอา..ครับ
ขอบคุณครับ จะอ่าน ๆ ให้มากที่สุดครับ

อ้างถึง
ด้วยความหวังดีนะครับ เสียเวลาอ่าน ดีกว่าเสียเงินครับ

ซึ่งเป็นมากันแล้วทั้งนั้น
ขอบคุณครับ

notinham

• 865
ขอบคุณครับ ผมชอบแนวฉ่ำเยิ้ม มีการไล่น้ำที่ดี กันฝุ่นได้ดีครับ มีงบประมาณ 1000 บาท(งบทดลอง) ต้องใช้กี่ตัวในการลงครับ ที่ผมไล่อ่าน แล้วลองเลือกดู จะมี wax และ spray wax ไว้เก็บงาน จำเป็นต้องมีตัวอื่นเพิ่มด้วยอีกไหม เช่น น้ำยาก่อนลง wax ดินน้ำมัน อะไรประมาณนี้น่ะครับ ยังตัดสินใจไม่ถูก  :boy07:
แนวฉ่ำเยิ้่มน่าจะเป็น paste wax ซะส่วนใหญ่ไม่รวม PA
คงเป็น PIN paste wax แต่ราคาเกินพัน
ถ้าไม่เกินพันเยิ้มมันพอได้ทนด้วยไล่น้ำดีด้วย#845
แต่ฝุ่นอาจจะเยอะหย่อยแต่ก็มีวิธีให้น้อยได้
นอกจากจะไปแนวใสๆ ฝุ่นน้อย ขวัญใจหนุ่มที่ชอบขาวอึ่ม ก็ WG   :mon08: แบบแบ่งให้เลือกซื้อเยอะ
ส่วน spray wax  P40 หรือพวกมาเก็บฝุ่นจะใช้ waterless จะถูกหน่อย
ส่วนของจำเป็นอย่างอื่นต้องมีดินน้ำมันผ้าไมโครดีๆมันก็เกินงบ 1000 แหละ
ลองอ่านดูก่อนจะซื้อไรก่อนหลังค่อยๆไปจะได้ ไม่เยอะมากครับ

almera2017

• 26
ขอบคุณมากครับ  :mon11: กำลังไล่อ่าน และตัดสินใจว่าจะเอาอะไรก่อนดี ค่อยเป็นค่อยไปเนาะครับ  :boy08: