You are Here:

Review: #TeamAutoFinesse รีวิวออกลูกออกหลาน AF ทั้ง Tripple และ Essence

ผู้เขียน (อ่าน 3166 ครั้ง)

Northbridge

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 66
ตั้งแต่มีเฟซบุค บอร์ดก็จะดูร้าง ๆ ลงไปดูเป็นเรื่องปกติสำหรับหลายๆ คลับ

เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาผมได้โพสรีวิวของ Auto Finesse ลงในกรุปเฟซบุคของเว็บเราไปแล้ว วันนี้ก็เลยอยากจะมาแปะรีวิวเอาไว้ในห้องรีวิวด้วย เผื่อใครที่ค้นจาก google หรือเข้ามาเปิดไล่หา จะได้หากันง่าย ๆ ครับ

///////////////////////////////////

Auto Finesse Temptation

Carnuaba wax ระดับเริ่มต้นของ Auto Finesse

Packaging

ทีแรกผมตั้งใจจะลอง Autoglym HD wax แต่มาสะดุดตากับแบรนด์ Auto finesse สัญชาติอังกฤษเช่นกันเสียก่อน ซึ่งจุดมุ่งหมายในการลองของใหม่ในครั่งนี้คืออยากลองแวกซ์ ที่เป็นแนวคาร์นัวบาจัด ๆ ซึ่งตัว Temptation นี้ก็เคลมไว้ว่ามี T1 Brazillian Carnuaba ถึง 28% (น้อยสุดแวกซ์ตัวอื่นของ AF เพราะเป็นตัว entry level) แต่ในคำอธิบายหลังกล่องก็ยังคงเขียนไว้ว่าเป็น "Hard wax" อยู่ครับ

ผมสั่งซื้อจากตัวแทนในไทย พร้อมกับฟองน้ำ Waxmate XL ที่มีมือจับ และทำขนาดมาพอดีกับกระปุกแวกซ์แบบใหม่ของ AF ที่เป็นกระปุกโลหะ พร้อมถุงผ้าดีไซน์พรีเมียม

การเตรียมงานและการลงแวกซ์

ก่อนลงผมใช้ Isopropyl Alcohol 7% เช็ดผิวรถล้างแวกซ์เก่าก่อนลงเพื่อความมั่นใจ และจะดูคาแรคเตอร์ในการยึดเกาะผิวของตัวนี้ด้วยครับ

แวกซ์ติดฟองน้ำขึ้นมาง่าย

เวลาลง แต้มเป็นจุดรอบๆ เซคชั่นที่จะลง

ระวังอย่าเกลี่ยด้วยแรงที่มากจนเกินไป จะทำให้แวกซ์ลงหนา เช็ดออกยาก เช่นในรูป  :boy20:

ตัวผมเองไม่ค่อนคุ้นกับเนื้อแวกซ์ธรรมชาติแบบนี้ ถ้าลงหนาไป จะเช็ดออกยากมาก และหากทิ้งไว้นานเกินไป ก็จะเช็ดออกยากเช่นกันครับ ต่างจากพวก pastewax แนวสังเคราะห์แบบ Collinite หรือ 3M ที่ไม่ค่อยเซ้นซิทีฟเรื่องนี้เท่าไร แต่บางคนก็จะบอกว่า แนว ๆ 3M หรือ Collinite ที่ลงแล้วมีฝุ่น ๆ ออกมา น่ารำคาญและเช็ดออกยาก อันนี้ก็แล้วแต่ความถนัดครับ ส่วนตัวเรื่องการ apply ผมยังให้ Collinite ง่ายกว่าตัวนี้ ที่เป็น Hardwax แท้ ๆ

ส่วนกลิ่นตัวนี้ผู้ผลิตบอกว่าเป็นกลิ่น "Pineapple" หรือสัปปะรด เอาเข้าจริงพอเปิดมา ผมว่ามันจะออกเปรี้ยว ๆ คล้าย ๆ น้ำผลไม้รวมอะไรทำนองนั้นมากกว่าครับ

ผลลัพท์

ผลงาน ผมคิดว่าออกแนวคม ไม่ใส แต่กดสี รถผมสีเทาเข้มมีเม็ดเมทัลลิก กดแทบมองไม่เห็นเม็ดสี ต่างจาก Collinite โค้ทก่อนที่ผมลงที่ขานั้นจะออกแนวใสและได้งานที่เหมือนเป็นชั้นฟิล์มหนา (คล้าย ๆ งานของโค้ทติ้งแก้ว)

คุณสมบัติการไล่น้ำ

การไล่น้ำ ผมถือว่าทำได้กลาง ๆ ไม่เด่นมาก ยังพอมีเม็ดน้ำให้เห็นสวย ๆ กว่าพวก Sealant ทั่วไปให้ชื่นใจบ้าง แต่ไม่เท่า Collinite ที่ผมเคยใช้มาครับ คุณสมบัติไล่น้ำนี่ เท่าที่ลอง ต้องรอให้แวกซ์เซ็ทตัวสักวันก่อน หลังจากนั้นพอกลับมาลองอีกครั้ง น้ำจะวิ่งเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ความรู้สึกหลังลง

ส่วนเรื่องความลื่นเวลาสัมผัส ผมคิดว่ายังเป็นรอง Softwax หลาย ๆ ตัวที่เคยใช้มา ซึ่งเดี๋ยวด้านล่างนี้ ผมจะมีรีวิวตัวช่วยในเรื่องของความลื่นของผิวหลังลงแวกซ์ตัวนี้มาให้ลองชมกันครับ

สรุป

สรุปแล้วคิดว่าไม่เสียดายเงิน ที่ซื้อมา งานน่าพอใจ ถึงจะเช็ดออกยากไปนิดนึง ทำให้คิดถึงแวกซ์คาร์นัวบาอย่าง Dodo Juice สัญชาติอังกฤษเหมือนกับ AF ตัวนี้ ที่ทำผลงานออกมาได้ไล่เลี่ยกัน แต่เช็ดออกง่ายกว่า (เฉพาะรุ่นที่เป็น Softwax) ครับ

Re: Review: Auto Finesse Temptation และ Aquacoat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 11:34:45 »

Northbridge

• *
  • 66
สัปดาห์ที่แล้วลง Auto Finesse Temptation ไปแล้ว
สัปดาห์นี้ ผมลงต่ออีก 1 เลเยอร์ แล้วปิดด้วย Auto Finesse Aqua Coat

ตกใจเล็กน้อยเพราะเจ้า Temptation นี้ ตอนแรกที่ลง เม็ดน้ำจะไม่ค่อยกลมสวยสักเท่าไหร่ แต่พอมัน cure ได้ที่แล้วมาล้างรถสัปดาห์นี้ น้ำเป็นเม็ดแถมไหลลื่นดีกว่าตอนที่ลงใหม่ๆชัดเจน สองรูปบนนี้คือหลังจากลงมา 1 สัปดาห์ และเพิ่งล้างเสร็จ ด้วยแชมพู Meguair's D110 (Hyper Wash) ครับ

Aqua Coat เป็น SiO2 Spray ที่ทาง AF ทำมาไว้ให้เป็น "Rinse Aids" สำหรับฉีดพ่นหลังการล้างรถ แล้วฉีดน้ำตาม หลังจากพ่นแล้วจะทำให้ผิวรถของเรามีคุณสมบัติ Hydrophobic คือไล่น้ำได้ดี และสร้างชั้นฟิล์มของ SiO2 บาง ๆ ไว้บนผิว โดย Auto Finesse เคลมไว้ว่าโค้ทตัวนี้จะมีอายุอยู่ได้ราว 2-3 เดือน

ขนาดที่มีขายก็จะมีเพียงแค่ขนาด 1 ลิตร เท่าที่ลองใช้ แบบไม่เคยใช้เลย (ลงเยอะเกินไป) ก็พบว่ารถไซส์กลาง ๆ 1 คัน น่าจะใช้น้ำยาไปประมาณ 1/10 ของทั้งขวดนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=46hnGizbxYA

แต่หลังจากลง Aqua Coat ต่อ ผลที่ได้ก็คือผิวลื่นมือขึ้นกว่าลงแวกซ์เฉย ๆ มาก และลงใช้งานง่ายมาก ๆ ครับ ฉีดตอนรถเปียก แล้วเอาน้ำฉีดไล่ แล้วเช็ดได้เลย เวลาน้ำฉีดไล่จะเห็นเป็นน้ำฟองสีขาว ๆ เป็นอันใช้ได้

Re: Review: Auto Finesse Temptation และ Aquacoat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 11:58:01 »

ufo123

• *
  • 54
ว้าว Temptation งานสวยใช้ได้เลยนะเนี่ย แต่เห็นน้ำยาก Aqua Coat ก่อนลงเทียบกับลงแล้วนี่ใช้เยอะเกินไปจริงๆครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 12:16:36 »

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 952
เงาสวยเลยครับ รีวิวละเอียดดีครับ  :mon17:
Aqua Coat ฉีดเยอะไปนิดนึง
ลองเปลี่ยนหัวสเปร์ยแบบเป็นฝอยอาจจะประหยัดขึ้น
หัวสเปร์ยบางยี่ห้อที่ติดมากินน้ำยาเกินไปก็มีครับ ทำให้เปลืองได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 13:38:12 »

kachan

• *
  • 96
เงาสวยเลยครับ รีวิวละเอียดดีครับ  :mon17:
ลองเปลี่ยนหัวสเปร์ยแบบเป็นฝอยอาจจะประหยัดขึ้น
หัวสเปร์ยบางยี่ห้อที่ติดมากินน้ำยาเกินไปก็มีครับ ทำให้เปลืองได้ครับ
น้าน็อตครับ Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 17:42:24 »

Northbridge

• *
  • 66
น้าน็อตครับ Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ

อยากรู้ด้วยคน ผมซื้อ Aqua นี่คือไม่ได้ศึกษาไรเลย เห็นมันเป็น Auto Finesse เลยสอยมา เพราะเพิ่งซื้อแวกซ์เขามาพอดีครับ 555

พอมีแนะนำไหมครับว่าหัวสเปรย์ตัวไหนดี ผมว่าจะซื้อมาเพิ่มในคอเล็กชั่นอีกสัก 2-3 หัว  :mon08:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 19:08:01 »

koh kae

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 312
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
ตอนแรกเห็นนึกว่ารถสีดำ  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2017, 07:06:29 »

notinham

• 952

อยากรู้ด้วยคน ผมซื้อ Aqua นี่คือไม่ได้ศึกษาไรเลย เห็นมันเป็น Auto Finesse เลยสอยมา เพราะเพิ่งซื้อแวกซ์เขามาพอดีครับ 555

พอมีแนะนำไหมครับว่าหัวสเปรย์ตัวไหนดี ผมว่าจะซื้อมาเพิ่มในคอเล็กชั่นอีกสัก 2-3 หัว  :mon08:

หัวสเปร์ยพวกทนเคมี บางตัวมันจะปรับระดับหัวได้ให้ออกเป็นฝอยก็จะประหยัดกว่าครับ
แบบที่พ่นออกมาพุ่งมันจะออกมาเยอะไปทำให้เปลือง
 ส่วน Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ การใช้ไม่ต่างครับ ลงตอนเปีบกเหมือนๆกัน
ทั้งสองตัวก็แจ้งทนได้ถึง 3 เดือนเหมือนกัน แต่ถ้าเทียบเม็ดนำ้ที่ลง
ผมให้ Gyeon สวยกว่านิดนึงครับ และในระยะเวลา 2 อาทิตย์ดู Gyeon ทนกว่า
ถ้าดูจากเม็ดน้ำ แต่ถ้านานกว่านั้น อันนี้ไม่รู้เพราะ ทนรอผลไม่ไหว
ลงตัวอื่นแทนไปแล้วครับ  :mon02:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2017, 20:30:16 »

Northbridge

• *
  • 66
มาอัพเดท ลงโค้ทที่สอง ของ AF Temptation ครับ จะสังเกตได้ว่าคาแร็คเตอร์นี่ คาร์นัวบาร์ธรรมชาติจ๋าเลย กดสี และเม็ดเมทัลลิกบนสีรถผม แทบมองไม่เห็นเลยครับ  :mon09:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2017, 22:15:07 »

magneticbar

• - = เด็กรับรถ = -

• 39
เยิ้ม! สวยครับ ดูท่าฝุ่นบานแน่นอน แต่ถึงฝุ่นเกาะก็ยังสวย
ขอบคุณสำหรับรีวิวเพิ่มเติมครับ ดูคาแรคเตอร์แล้วคงเป็นคล้ายpin คือมองตรงๆใกล้ๆจะดูธรรมดา แต่ถ้าถอยออกมาห่างสักหน่อย แล้วยิ่งได้มุมกระทบแสงดีๆนี่ถึงจะแสดงอานุภาพความสวยเยิ้มออกมาได้เต็มที่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2017, 08:26:06 »

notinham

• 952
 :mon18: :mon18: กดสีเข้มเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2017, 22:00:17 »

Northbridge

• *
  • 66
สองสัปดาห์ก่อนลงไป 2 โค้ท ก็รู้สึกอยากลองเลเยอร์ด้วยซีลแลนท์ แล้วปิดงานด้วยแวกซ์บ้าง

การใช้งาน Toughprep นั้น ให้ฟีลลิ่งกลิ่นเหมือนใช้พวกน้ำยา 3M final polish ตัวสีฟ้าๆเลยครับ
กลิ่นเคมีเตะจมูกเบา ๆ น้ำยาเหลว กระจายตัวได้ง่ายและลื่นมือ ไม่เปลืองน้ำยามากเวลาลง
ตัวน้ำยา Toughprep จะทำหน้าที่เป็นคลีนเนอร์ และชักเงาเบาๆ (แทบไม่กินเนื้อสี)
และเป็นเบสสำหรับการลง Sealant ที่ดี และไม่มี Glazing oil
ต่างกับ Rejuvinate ของ AF เพื่อนร่วมค่ายที่ตัวนั้นจะออกแบบมาสำหรับลงแวกซ์ต่อ และมีส่วนผสมของ Glazing oil

ส่วนรูปนี้เพิ่งลง Jetseal 209 เสร็จครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2017, 22:03:04 »

Northbridge

• *
  • 66
อันนี้หลังจากลง Temptation บน Jetseal ครับ

เป็นคอมโบที่ผมคงจะถือแบบนี้ต่อไปอีกนานเลย Jetseal จะทำให้ได้ฟีลเงาที่คมและเมทัลลิกสวย ส่วน Temptation ก็มาช่วยในเรื่องของความลึกมีมิติของสีที่ดีสไตล์คาร์นัวบา และเม็ดน้ำกลมสวยงามกว่าซีลแลนท์แบบ Jetseal มากครับ

Re: Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 00:19:59 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,308
  • Line ID : tanathat55
 :mon17: :mon17: :mon17:

Re: Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 06:52:02 »

Sujin95

• 43
สวยครับ  :mon18:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 07:35:08 »

notinham

• 952
 :mon18: :mon18: :mon17:

รีวิวออกลูกออกหลาน AF ทั้ง Tripple และ Essence
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2019, 22:09:49 »

Northbridge

• *
  • 66
AF essence by northbridge855, on Flickr

หลังจากที่โดนชุดรับน้องไป ก็เลยมาลอง back to basic กับน้ำยา AIO

Tripple All in one ของ Auto Finesse นั้นจะเป็น all in one ที่รวมน้ำยา 3 ฟังก์ชั่นไว้ในตัวเดียวคือ 1 ขัดด้วยผงขัดละเอียด 2 กลบรอยด้วย Glaze และ 3 เคลือบด้วย carnauba wax
โดยหากศึกษาจากรีวิวใน detailingworld หรือใน youtube จะพบว่ามันเป็นน้ำยาที่ขึ้นชื่อในเรื่องของการที่ลงง่ายเช็ดง่าย กลบรอยได้ดี และที่สำคัญคือ ใช้มือลงได้ง่าย

น้ำยารุ่นแรก ๆ ช่วงปี 2017 นั้นจะมีกลิ่นที่ค่อนข้างฉุน แต่พอตอนหลังมานี้ ช่วง 2018 เป็นต้นมา เหมือนจะมีการปรับสูตรใหม่ น้ำยานั้นข้นกว่าเดิมเล็กน้อย
และมีกลิ่นคล้ายน้ำยาปรับผ้านุ่ม ซึ่งถือว่ามีพัฒนาการที่ดี (ผมใช้มาแล้วสามขวด)

อีกสิ่งที่ผมพบก็คือ ปั่นแล้วทิ้งไว้ ไปปั่นชิ้นงานอื่นจนครบรอบคัน แล้วค่อยกลับมาเช็ด ก็ยังเช็ดง่ายไม่เหนียวมากนัก ซึ่งเหมาะกับการใช้มือลง และใช้เครื่องลงก็ได้เช่นกัน
ที่ต้องบอกเพราะผมเองเคยเจอน้ำยาคลีนเนอร์อย่าง HD Cleanse ของ Zymol ที่แห้งไวมากหากใช้เครื่องลง จนหลังๆมาถอดใจ ยอมใช้มือลงตามคำแนะนำข้างขวดของเขาแทน

โดยรวมแล้วถือได้ว่าเหมาะสำหรับดีเทลเลอร์ที่เน้นความเร็ว ปั่นงานเน้น production time เป็นหลัก ส่วนเรื่องลบรอยบาง ๆ ผมจะมองว่าเป็นแค่ผลพลอยได้กับน้ำยาประเภทนี้ครับ

AF essence by northbridge855, on Flickr

อีกตัวนึงที่เพิ่มเข้ามาในกรุแวกซ์ของผม ที่ผมชอบมากก็คือ Auto Finesse Essence
ตัวนี้เป็นแวกซ์ในกลุ่มเดียวกับ Temptaion ที่มารีวิวไปในตอนแรก คือเป็นแวกซ์ที่เข้ากันได้กับรถทุกสี โดนมีความต่างกันที่ Essence จะวางตำแหน่งการตลาดสูงกว่า Temptation
ตัวน้ำยานั้นจะนิ่ม ลงง่ายเช็ดง่ายกว่า Temptation และมีความทนทานมากกว่าเนื่องจากเป็น blend ระหว่าง Carnauba และ Polymer
ต่างจาก Temptation ที่ถึงแม้จะมี % carnauba content น้อยกว่า Essence แต่ใช้ Carrier เป็นขี่้ผึ้งธรรมชาติ ไม่ได้ใช้ Polymer ความรู้สึกในการลงก็จะแตกต่างกัน

IMG_7064 by northbridge855, on Flickr

ส่วนงาน ผมคิดว่าออกมาในแนวทางใกล้เคียงกัน มันวาว และไม่ได้กดสีมากนักครับ

IMG_7074 by northbridge855, on Flickr

IMG_7086 by northbridge855, on Flickr

IMG_7092 by northbridge855, on Flickr

IMG_7088 by northbridge855, on Flickr

Re: Review: #TeamAutoFinesse รีวิวออกลูกออกหลาน AF ทั้ง Tripple และ Essence
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2019, 16:45:06 »

Sujin95

• 43
สวยมากครับ  :mon18: