You are Here:

Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal

ผู้เขียน (อ่าน 1376 ครั้ง)

Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal
« เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 11:15:58 »

Northbridge

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กรับรถ = -

• 44
ตั้งแต่มีเฟซบุค บอร์ดก็จะดูร้าง ๆ ลงไปดูเป็นเรื่องปกติสำหรับหลายๆ คลับ

เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาผมได้โพสรีวิวของ Auto Finesse ลงในกรุปเฟซบุคของเว็บเราไปแล้ว วันนี้ก็เลยอยากจะมาแปะรีวิวเอาไว้ในห้องรีวิวด้วย เผื่อใครที่ค้นจาก google หรือเข้ามาเปิดไล่หา จะได้หากันง่าย ๆ ครับ

///////////////////////////////////

Auto Finesse Temptation

Carnuaba wax ระดับเริ่มต้นของ Auto Finesse

Packaging

ทีแรกผมตั้งใจจะลอง Autoglym HD wax แต่มาสะดุดตากับแบรนด์ Auto finesse สัญชาติอังกฤษเช่นกันเสียก่อน ซึ่งจุดมุ่งหมายในการลองของใหม่ในครั่งนี้คืออยากลองแวกซ์ ที่เป็นแนวคาร์นัวบาจัด ๆ ซึ่งตัว Temptation นี้ก็เคลมไว้ว่ามี T1 Brazillian Carnuaba ถึง 28% (น้อยสุดแวกซ์ตัวอื่นของ AF เพราะเป็นตัว entry level) แต่ในคำอธิบายหลังกล่องก็ยังคงเขียนไว้ว่าเป็น "Hard wax" อยู่ครับ

ผมสั่งซื้อจากตัวแทนในไทย พร้อมกับฟองน้ำ Waxmate XL ที่มีมือจับ และทำขนาดมาพอดีกับกระปุกแวกซ์แบบใหม่ของ AF ที่เป็นกระปุกโลหะ พร้อมถุงผ้าดีไซน์พรีเมียม

การเตรียมงานและการลงแวกซ์

ก่อนลงผมใช้ Isopropyl Alcohol 7% เช็ดผิวรถล้างแวกซ์เก่าก่อนลงเพื่อความมั่นใจ และจะดูคาแรคเตอร์ในการยึดเกาะผิวของตัวนี้ด้วยครับ

แวกซ์ติดฟองน้ำขึ้นมาง่าย

เวลาลง แต้มเป็นจุดรอบๆ เซคชั่นที่จะลง

ระวังอย่าเกลี่ยด้วยแรงที่มากจนเกินไป จะทำให้แวกซ์ลงหนา เช็ดออกยาก เช่นในรูป  :boy20:

ตัวผมเองไม่ค่อนคุ้นกับเนื้อแวกซ์ธรรมชาติแบบนี้ ถ้าลงหนาไป จะเช็ดออกยากมาก และหากทิ้งไว้นานเกินไป ก็จะเช็ดออกยากเช่นกันครับ ต่างจากพวก pastewax แนวสังเคราะห์แบบ Collinite หรือ 3M ที่ไม่ค่อยเซ้นซิทีฟเรื่องนี้เท่าไร แต่บางคนก็จะบอกว่า แนว ๆ 3M หรือ Collinite ที่ลงแล้วมีฝุ่น ๆ ออกมา น่ารำคาญและเช็ดออกยาก อันนี้ก็แล้วแต่ความถนัดครับ ส่วนตัวเรื่องการ apply ผมยังให้ Collinite ง่ายกว่าตัวนี้ ที่เป็น Hardwax แท้ ๆ

ส่วนกลิ่นตัวนี้ผู้ผลิตบอกว่าเป็นกลิ่น "Pineapple" หรือสัปปะรด เอาเข้าจริงพอเปิดมา ผมว่ามันจะออกเปรี้ยว ๆ คล้าย ๆ น้ำผลไม้รวมอะไรทำนองนั้นมากกว่าครับ

ผลลัพท์

ผลงาน ผมคิดว่าออกแนวคม ไม่ใส แต่กดสี รถผมสีเทาเข้มมีเม็ดเมทัลลิก กดแทบมองไม่เห็นเม็ดสี ต่างจาก Collinite โค้ทก่อนที่ผมลงที่ขานั้นจะออกแนวใสและได้งานที่เหมือนเป็นชั้นฟิล์มหนา (คล้าย ๆ งานของโค้ทติ้งแก้ว)

คุณสมบัติการไล่น้ำ

การไล่น้ำ ผมถือว่าทำได้กลาง ๆ ไม่เด่นมาก ยังพอมีเม็ดน้ำให้เห็นสวย ๆ กว่าพวก Sealant ทั่วไปให้ชื่นใจบ้าง แต่ไม่เท่า Collinite ที่ผมเคยใช้มาครับ คุณสมบัติไล่น้ำนี่ เท่าที่ลอง ต้องรอให้แวกซ์เซ็ทตัวสักวันก่อน หลังจากนั้นพอกลับมาลองอีกครั้ง น้ำจะวิ่งเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ความรู้สึกหลังลง

ส่วนเรื่องความลื่นเวลาสัมผัส ผมคิดว่ายังเป็นรอง Softwax หลาย ๆ ตัวที่เคยใช้มา ซึ่งเดี๋ยวด้านล่างนี้ ผมจะมีรีวิวตัวช่วยในเรื่องของความลื่นของผิวหลังลงแวกซ์ตัวนี้มาให้ลองชมกันครับ

สรุป

สรุปแล้วคิดว่าไม่เสียดายเงิน ที่ซื้อมา งานน่าพอใจ ถึงจะเช็ดออกยากไปนิดนึง ทำให้คิดถึงแวกซ์คาร์นัวบาอย่าง Dodo Juice สัญชาติอังกฤษเหมือนกับ AF ตัวนี้ ที่ทำผลงานออกมาได้ไล่เลี่ยกัน แต่เช็ดออกง่ายกว่า (เฉพาะรุ่นที่เป็น Softwax) ครับ

Re: Review: Auto Finesse Temptation และ Aquacoat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 11:34:45 »

Northbridge

• 44
สัปดาห์ที่แล้วลง Auto Finesse Temptation ไปแล้ว
สัปดาห์นี้ ผมลงต่ออีก 1 เลเยอร์ แล้วปิดด้วย Auto Finesse Aqua Coat

ตกใจเล็กน้อยเพราะเจ้า Temptation นี้ ตอนแรกที่ลง เม็ดน้ำจะไม่ค่อยกลมสวยสักเท่าไหร่ แต่พอมัน cure ได้ที่แล้วมาล้างรถสัปดาห์นี้ น้ำเป็นเม็ดแถมไหลลื่นดีกว่าตอนที่ลงใหม่ๆชัดเจน สองรูปบนนี้คือหลังจากลงมา 1 สัปดาห์ และเพิ่งล้างเสร็จ ด้วยแชมพู Meguair's D110 (Hyper Wash) ครับ

Aqua Coat เป็น SiO2 Spray ที่ทาง AF ทำมาไว้ให้เป็น "Rinse Aids" สำหรับฉีดพ่นหลังการล้างรถ แล้วฉีดน้ำตาม หลังจากพ่นแล้วจะทำให้ผิวรถของเรามีคุณสมบัติ Hydrophobic คือไล่น้ำได้ดี และสร้างชั้นฟิล์มของ SiO2 บาง ๆ ไว้บนผิว โดย Auto Finesse เคลมไว้ว่าโค้ทตัวนี้จะมีอายุอยู่ได้ราว 2-3 เดือน

ขนาดที่มีขายก็จะมีเพียงแค่ขนาด 1 ลิตร เท่าที่ลองใช้ แบบไม่เคยใช้เลย (ลงเยอะเกินไป) ก็พบว่ารถไซส์กลาง ๆ 1 คัน น่าจะใช้น้ำยาไปประมาณ 1/10 ของทั้งขวดนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=46hnGizbxYA

แต่หลังจากลง Aqua Coat ต่อ ผลที่ได้ก็คือผิวลื่นมือขึ้นกว่าลงแวกซ์เฉย ๆ มาก และลงใช้งานง่ายมาก ๆ ครับ ฉีดตอนรถเปียก แล้วเอาน้ำฉีดไล่ แล้วเช็ดได้เลย เวลาน้ำฉีดไล่จะเห็นเป็นน้ำฟองสีขาว ๆ เป็นอันใช้ได้

Re: Review: Auto Finesse Temptation และ Aquacoat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 11:58:01 »

ufo123

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 53
ว้าว Temptation งานสวยใช้ได้เลยนะเนี่ย แต่เห็นน้ำยาก Aqua Coat ก่อนลงเทียบกับลงแล้วนี่ใช้เยอะเกินไปจริงๆครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 12:16:36 »

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
เงาสวยเลยครับ รีวิวละเอียดดีครับ  :mon17:
Aqua Coat ฉีดเยอะไปนิดนึง
ลองเปลี่ยนหัวสเปร์ยแบบเป็นฝอยอาจจะประหยัดขึ้น
หัวสเปร์ยบางยี่ห้อที่ติดมากินน้ำยาเกินไปก็มีครับ ทำให้เปลืองได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 13:38:12 »

kachan

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 99
เงาสวยเลยครับ รีวิวละเอียดดีครับ  :mon17:
ลองเปลี่ยนหัวสเปร์ยแบบเป็นฝอยอาจจะประหยัดขึ้น
หัวสเปร์ยบางยี่ห้อที่ติดมากินน้ำยาเกินไปก็มีครับ ทำให้เปลืองได้ครับ
น้าน็อตครับ Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 17:42:24 »

Northbridge

• 44
น้าน็อตครับ Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ

อยากรู้ด้วยคน ผมซื้อ Aqua นี่คือไม่ได้ศึกษาไรเลย เห็นมันเป็น Auto Finesse เลยสอยมา เพราะเพิ่งซื้อแวกซ์เขามาพอดีครับ 555

พอมีแนะนำไหมครับว่าหัวสเปรย์ตัวไหนดี ผมว่าจะซื้อมาเพิ่มในคอเล็กชั่นอีกสัก 2-3 หัว  :mon08:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 19:08:01 »

koh kae

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 314
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
ตอนแรกเห็นนึกว่ารถสีดำ  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2017, 07:06:29 »

notinham

• 865

อยากรู้ด้วยคน ผมซื้อ Aqua นี่คือไม่ได้ศึกษาไรเลย เห็นมันเป็น Auto Finesse เลยสอยมา เพราะเพิ่งซื้อแวกซ์เขามาพอดีครับ 555

พอมีแนะนำไหมครับว่าหัวสเปรย์ตัวไหนดี ผมว่าจะซื้อมาเพิ่มในคอเล็กชั่นอีกสัก 2-3 หัว  :mon08:

หัวสเปร์ยพวกทนเคมี บางตัวมันจะปรับระดับหัวได้ให้ออกเป็นฝอยก็จะประหยัดกว่าครับ
แบบที่พ่นออกมาพุ่งมันจะออกมาเยอะไปทำให้เปลือง
 ส่วน Aqua เทียบกับ Gyeon ต่างกันไหมครับ การใช้ไม่ต่างครับ ลงตอนเปีบกเหมือนๆกัน
ทั้งสองตัวก็แจ้งทนได้ถึง 3 เดือนเหมือนกัน แต่ถ้าเทียบเม็ดนำ้ที่ลง
ผมให้ Gyeon สวยกว่านิดนึงครับ และในระยะเวลา 2 อาทิตย์ดู Gyeon ทนกว่า
ถ้าดูจากเม็ดน้ำ แต่ถ้านานกว่านั้น อันนี้ไม่รู้เพราะ ทนรอผลไม่ไหว
ลงตัวอื่นแทนไปแล้วครับ  :mon02:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2017, 20:30:16 »

Northbridge

• 44
มาอัพเดท ลงโค้ทที่สอง ของ AF Temptation ครับ จะสังเกตได้ว่าคาแร็คเตอร์นี่ คาร์นัวบาร์ธรรมชาติจ๋าเลย กดสี และเม็ดเมทัลลิกบนสีรถผม แทบมองไม่เห็นเลยครับ  :mon09:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2017, 22:15:07 »

magneticbar

• 39
เยิ้ม! สวยครับ ดูท่าฝุ่นบานแน่นอน แต่ถึงฝุ่นเกาะก็ยังสวย
ขอบคุณสำหรับรีวิวเพิ่มเติมครับ ดูคาแรคเตอร์แล้วคงเป็นคล้ายpin คือมองตรงๆใกล้ๆจะดูธรรมดา แต่ถ้าถอยออกมาห่างสักหน่อย แล้วยิ่งได้มุมกระทบแสงดีๆนี่ถึงจะแสดงอานุภาพความสวยเยิ้มออกมาได้เต็มที่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2017, 08:26:06 »

notinham

• 865
 :mon18: :mon18: กดสีเข้มเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2017, 22:00:17 »

Northbridge

• 44
สองสัปดาห์ก่อนลงไป 2 โค้ท ก็รู้สึกอยากลองเลเยอร์ด้วยซีลแลนท์ แล้วปิดงานด้วยแวกซ์บ้าง

การใช้งาน Toughprep นั้น ให้ฟีลลิ่งกลิ่นเหมือนใช้พวกน้ำยา 3M final polish ตัวสีฟ้าๆเลยครับ
กลิ่นเคมีเตะจมูกเบา ๆ น้ำยาเหลว กระจายตัวได้ง่ายและลื่นมือ ไม่เปลืองน้ำยามากเวลาลง
ตัวน้ำยา Toughprep จะทำหน้าที่เป็นคลีนเนอร์ และชักเงาเบาๆ (แทบไม่กินเนื้อสี)
และเป็นเบสสำหรับการลง Sealant ที่ดี และไม่มี Glazing oil
ต่างกับ Rejuvinate ของ AF เพื่อนร่วมค่ายที่ตัวนั้นจะออกแบบมาสำหรับลงแวกซ์ต่อ และมีส่วนผสมของ Glazing oil

ส่วนรูปนี้เพิ่งลง Jetseal 209 เสร็จครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2017, 22:03:04 »

Northbridge

• 44
อันนี้หลังจากลง Temptation บน Jetseal ครับ

เป็นคอมโบที่ผมคงจะถือแบบนี้ต่อไปอีกนานเลย Jetseal จะทำให้ได้ฟีลเงาที่คมและเมทัลลิกสวย ส่วน Temptation ก็มาช่วยในเรื่องของความลึกมีมิติของสีที่ดีสไตล์คาร์นัวบา และเม็ดน้ำกลมสวยงามกว่าซีลแลนท์แบบ Jetseal มากครับ

Re: Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 00:19:59 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
 :mon17: :mon17: :mon17:

Re: Review: Auto Finesse Temptation // อัพเดต ลง base ด้วย Jetseal
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 06:52:02 »

Sujin95

• 40
สวยครับ  :mon18:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 07:35:08 »

notinham

• 865
 :mon18: :mon18: :mon17: