You are Here:

รถทำสีใหม่รอกี่วันถึงขัดได้ครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1334 ครั้ง)

รถทำสีใหม่รอกี่วันถึงขัดได้ครับ
« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 17:52:57 »

kachan

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 98
สวัสดีครับ พอดีรถพึงทำสีใหม่ครับ (กระโปรงหน้า)
รอกี่วันครับถึงจะขัดได้ ถามช่างสี 2 คนบอกไม่ตรงกัน
รบกวนน้าๆแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Re: รถทำสีใหม่รอกี่วันถึงขัดได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 20:28:37 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 901
น้าต้นครับ ข้อมูลที่ได้มาก็ไม่ตรงกันสักเท่าไหร่แต่ละอู่
บางอู่ขัดได้เลยไม่มีปัญหา บางอู่ก็2อาทิตย์ถึง1เดือนค่อยขัด
แต่ผมมาขัดหลังผ้านมา1เดือน แต่ระหว่างนั้นก็ลงwax มือธรรมดาไปก่อนครับ

Re: รถทำสีใหม่รอกี่วันถึงขัดได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 20:47:18 »

kachan

• *
  • 98
น้าต้นครับ ข้อมูลที่ได้มาก็ไม่ตรงกันสักเท่าไหร่แต่ละอู่
บางอู่ขัดได้เลยไม่มีปัญหา บางอู่ก็2อาทิตย์ถึง1เดือนค่อยขัด
แต่ผมมาขัดหลังผ้านมา1เดือน แต่ระหว่างนั้นก็ลงwax มือธรรมดาไปก่อนครับ
ขอบคุณครับน้าน็อต ย้งลังเลอยู่เลยครับ เพราะช่างบอกอย่าพึ่งทำอะไรรอไปก่อน
ยังนึกอยู่เลย ไม่ให้ทำอะไร แล้วข้าพะเจ้าจะล้าง ลงwax ไม่ได้เลยหรือ
เดี๋ยวเสานี้จัดมาสเตอเดี่ยวๆไปก่อนเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 21:03:55 »

ktss

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 185
ขัดได้เลยครับ แต่อย่าเพิ่งเคลือบ wax. ครับ. รอไว้สีแห้งสนิทจริงๆชัวร์ๆซักเดือนนึงก็ได้แล้วค่อยมาลงwax

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 21:37:26 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55
เรื่องการขัดนั้นจริงๆ แล้วขัดได้เลยครับไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

แต่ที่แนะนำกันว่า 1 -2 เดือนค่อยขัด เนื่องจากว่าบางครั้งสียังไม่เข้าที่ทางดีนัก อาจจะมีการหดตัวของผิวมาก-น้อยตามมาถายหลัง

ซึ่งหากเราขัดไปเงาสวยแล้วภาพสะท้อนคมกริ๊บแล้ว เมื่อมันเป็นดังที่กล่าวมาข้างต้น ก็ต้องมาขัดกันอีกรอบ ก็เลยแนะนำกันว่าไว้รอขัดทีเดียวไปเลยจะดีกว่า

ส่วนการลงแวกซ์ มีการกังวลว่าสีที่ทำมาใหม่ๆ สารละเหยต่างๆ ยังระเหยออกไม่หมด (ตปท.ทดสอบโดยการเอารถที่ทำสีมาใหม่อบมาอย่างดีเข้าไปจอดไว้ในโรงรถที่ปิดมิด เช้ามาก็เข้ามาในโรงรถปรากฎว่ามีกลิ่นสีในโรงรถ แสดงว่ายังมีการระเหยของตัวทำละลายอยู่) หากไปลงแวกซ์ก็จะไปทำให้การระเหยของตัวทำละลายระเหยไม่ได้ อาจจะเกิดเหตุถึงขั้นสีพองตัวได้ ซึ่งที่กล่าวมานี้ ก็ฟังๆ มาอีกที ยังไม่ประสบด้วยตัวเอง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 00:43:55 »

westbang

• 850
เพิ่งรู้นะนี่ว่าไม่ควรรีบเคลือบสี ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 06:41:28 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 901
เรื่องการขัดนั้นจริงๆ แล้วขัดได้เลยครับไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

แต่ที่แนะนำกันว่า 1 -2 เดือนค่อยขัด เนื่องจากว่าบางครั้งสียังไม่เข้าที่ทางดีนัก อาจจะมีการหดตัวของผิวมาก-น้อยตามมาถายหลัง

ซึ่งหากเราขัดไปเงาสวยแล้วภาพสะท้อนคมกริ๊บแล้ว เมื่อมันเป็นดังที่กล่าวมาข้างต้น ก็ต้องมาขัดกันอีกรอบ ก็เลยแนะนำกันว่าไว้รอขัดทีเดียวไปเลยจะดีกว่า

ส่วนการลงแวกซ์ มีการกังวลว่าสีที่ทำมาใหม่ๆ สารละเหยต่างๆ ยังระเหยออกไม่หมด (ตปท.ทดสอบโดยการเอารถที่ทำสีมาใหม่อบมาอย่างดีเข้าไปจอดไว้ในโรงรถที่ปิดมิด เช้ามาก็เข้ามาในโรงรถปรากฎว่ามีกลิ่นสีในโรงรถ แสดงว่ายังมีการระเหยของตัวทำละลายอยู่) หากไปลงแวกซ์ก็จะไปทำให้การระเหยของตัวทำละลายระเหยไม่ได้ อาจจะเกิดเหตุถึงขั้นสีพองตัวได้ ซึ่งที่กล่าวมานี้ ก็ฟังๆ มาอีกที ยังไม่ประสบด้วยตัวเอง
:mon18: :mon18: :mon17:  :mon11:ความรู้ใหม่จดๆๆ เพิ่งรู้ไม่ควรรีบเคลือบสี หลังทำสีมาใหม่
ก่อนหน้านี้เคลือบรถทำสีมาใหม่ผ่านมา 2 ปีกว่าโชคดีที่สียังไม่ผอง แต่ถ้ารู้แล้วไม่น่าเสี่ยง  :mon02:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 08:42:20 »

kachan

• *
  • 98
ขอบคุณน้าๆมากครับ เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ขนาดอู่ยังไม่รู้เลย (บางอู่)
งั้นรออีก 1 เดือนครับ ผมว่าอยู่จอดตากแดดมา 3 วันเข้ารถกลิ่นยังมีอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 13:54:58 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 383
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
แวะมาเก็บความรู้ด้วยครับ  :mon02:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 14:19:59 »

Atlantis

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 153
ประมาณ 1 เดือนครับ ถ้าเจอแดดก็เอาไปจอดตากแดดบ้างก็ดีครับ แต่ไม่ต้องนานนะครับ
แต่ผมว่าอากาศร้อนอย่างบ้านเราครึ่งเดือนก็น่าจะ OK แล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2017, 13:08:44 »

kachan

• *
  • 98
ประมาณ 1 เดือนครับ ถ้าเจอแดดก็เอาไปจอดตากแดดบ้างก็ดีครับ แต่ไม่ต้องนานนะครับ
แต่ผมว่าอากาศร้อนอย่างบ้านเราครึ่งเดือนก็น่าจะ OK แล้วล่ะครับ
ขอบคุณครับ ระหว่างนี้ล้างอย่างเดียวละกันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2017, 00:21:45 »

westbang

• 850
ขอบคุณน้าๆมากครับ เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ขนาดอู่ยังไม่รู้เลย (บางอู่)
งั้นรออีก 1 เดือนครับ ผมว่าอยู่จอดตากแดดมา 3 วันเข้ารถกลิ่นยังมีอยู่เลยครับ
พ่นภายในมาด้วยหรอคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2017, 09:50:11 »

kachan

• *
  • 98
พ่นภายในมาด้วยหรอคับ
ภายในรถไม่ได้พ่นครับน้ายา ผมว่ากลิ่นมันคงมาจากภายในห้องเครื่องครับ
กลิ่นแรงมากครับตอนนี้เริ่มจะชินหนือกลิ่นมันกำลังหายไม่รู้ วันแรกมึนเลยครับแต่จำเป็นต้องใช้รถ
9hของน้ายายังไม่ได้เปิดใข้เลยครับ รอๆ