You are Here:

รอยจากการลูบดินน้ำมันแบบนี้ทำยังไงได้บ้างคะ

ผู้เขียน (อ่าน 1485 ครั้ง)

kaptian_lnw

• - = เด็กรับรถ = -

• 5
ลองลงดินน้ำมันเอาน่าจะกดแรงไปมัเป็นรอยคราบด่างๆ ทำยังไงได้บ้างคะ

Re: รอยจากการลูบดินน้ำมันแบบนี้ทำยังไงได้บ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 17:18:03 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 901
ดูแล้วไม่ค่อยเหมือนคราบดินน้ำมันเลยครับ
เหมือนรอย scratch จากไม่นวดดินน้ำมันให้นิ่ม แล้วไปลูบที่รถ
กดแรงไป ตอนลูบหล่อลื่นน้อยไป แล้วทำให้เกิดรอย
ไม่แน่ใจมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ น้าๆเค้าจะได้แนะนำกันถูก
ถ้ามีเครื่องขัดก็ไม่ค่อยเหนื่อย ถ้าจะทำเองลบรอบด้วยมือ
พวก scratch remover ก็มีหลายตัว
แต่ผมจะติดใจ G3 มากกว่ากับฟองน้ำขาว
ลองดูข้อมูลเก่ามีเรื่องนี้พอควร ศึกษาก่อนลงมือทำ
เพราะลบรอยด้วยมือแทนที่รอยหายอาจได้เพิ่มครับถ้าใจร้อน
ดูกระทู้เก่าผมก็ได้ครับ :boy19:

Re: รอยจากการลูบดินน้ำมันแบบนี้ทำยังไงได้บ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 18:10:17 »

kaptian_lnw

• 5
ที่บ้านไม่มีอุกรณ์เลยค่ะมีแต่ผ้า เดี๋ยวลองศึกษาข้อมูลดูก่อนตัดสินใจทำค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2017, 22:15:14 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 597
  • NA Car Detailing
ดินน้ำมันทำรอยขนาดนี้ยี่ห้ออะไรครับ รอยยังกะดินน้ำมันตกพื้นแล้วมีเศษฝุ่นทรายติดมาถูรถเลย ลองหาน้ำยาขัดG3 มาลองก็ได้ครับ หรือไม่ชำนาญก็เข้าร้านให้แก้ไขให้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2017, 08:31:21 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 383
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
โอ้วว รอยดินน้ำมัน  :boy12:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2017, 22:03:22 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55
 :boy12: :boy12: :boy12:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 20:44:20 »

kaptian_lnw

• 5
ซื้อ 3m มาค่ะ ยังไม่ตกพื้นนะคะ น่าจะนวดยังไม่นิ่มพอแล้วถูแรงไปค่ะ มันเลยเป็นรอยรึป่าว แอบเสียใจเบาๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2017, 10:24:04 »

Athipat

• 3
เคยลงดินน้ำมันแล้วเป็นรอย เลยเลิกใช้ไปเลย
สงสัยเพราะหล่อลื่นน้อยกับไม่ได้นวดดินน้ำมันก่อนนี้หล่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2017, 10:36:55 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 901
เวลาลูบดินน้ำมันแบบก้อน ควรแบ่งออกมาจากก้อนใหญ่
ขนาดพอประมาณแล้วนวดจนนิ่ม ระหว่างลูบต้องหล่อลื่นตลอด
ก็ไม่เป็นรอยแล้วครับ และเกรดดินน้ำมันก็พอมีส่วนหากนวดไม่ดีมีโอกาสเป็นรอย
แต่อย่างไงรถสีอ่อน สีขาว นี่ขาดลูบดินน้ำมันไม่ได้
งั้นรถผิวจะไม่ใสครับ ทำดีทุกขั้นตอนแต่ขาดขั้นตอนนี้ไป รถอาจเงาไม่สุดครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 00:49:40 »

westbang

• TWCC Certified Trader
  • 850
ดูละเหมือนรอยจากการเช็ดถูด้วยผ้าสกปรกๆเลยครับ

แต่ขัดออกได้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาคับ อยู่แถวไหนเผื่อมีน้าๆในนี้พอช่วยได้คับ