You are Here:

รถใหม่ มีคราบด่าวงขาชัดมาก ขอความช่วยเหลือครับ เครียดครับ

ผู้เขียน (อ่าน 2880 ครั้ง)

neungindy

• - = เด็กรับรถ = -

• 17
รับรถมา 1 อาทิตย์ครับไปรับ กทม ผมอยู่ตจว จะให้กลับเข้าไป ศุนย์ กทม คงลำบาก
เซลล์บอกให้ไปขัดสีดู หือ รถใหม่ ?

แนะนำหน่อยครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
 :boy04: :boy04: :boy04:

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
ทำไมรอยลึกจังครับ สาขาไหนโหดมาก
 :boy04: :boy04: :boy04: :boy04:

Chowderzzz

• 4
 :boy04: :boy04: :boy04: :boy04: :boy04: :boy04: :boy04: :boy04: :boy04:

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,171
ตรงรอยด่างเป็นวงขาวๆหลายๆวงรึป่าวครับ

neungindy

• 17

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
เห็นช่วงนี้สองสามท่านพูดถึงเรื่องรถพึ่งออก และมีด่างเกิดขึ้น ผมก็ชักสงสัยเหมือนกันเลยไป search หาข้อมูลดู
สาเหตุต่างๆมีดังนี้ครับ
1. ขัดรถเป็นฝ้าเพราะน้ำยาออกไม่หมด https://pantip.com/topic/31383150

2. คราบน้ำ คราบดินสอพอง https://pantip.com/topic/30461624

3. คราบยาง

4. ขัดเคลือบ ขัดแรงไปบางจุดทำให้เป็นรอยด้าน

ผมว่าน่าจะ 1-3 นะครับ น่าจะแก้ด้วยวิธีขัดเคลือบแล้วหาย ส่วน 4 เจ้าของรถใหม่ๆไม่น่าจะนำไปขัดเคลือบแล้วพลาดขนาดนั้น
ผมลองช่วยให้เจ้าของกระทู้ลองนึกๆเหตุการณ์ต่างๆเพื่อวิเคราะห์สาเหตุดูครับ ถ้าหาสาเหตุได้น่าจะช่วยให้พี่ๆน้าๆแนะแนวทางแก้ไขได้ตรงจุดเลยครับ

neungindy

• 17
ทำไมรอยลึกจังครับ สาขาไหนโหดมาก
 :boy04: :boy04: :boy04: :boy04:

อ่อนน......ครับ ไม่กล้าบอกเต็ม ตอนนี้ก็แล้วแต่เวรแต่กรรมของผม เพราะตอนรับก็ไม่ได้ดูหลังคารถ มาเห็นตอนล้างนี่แหละครับ
เซงมาก กำลังให้กำลังใจตัวเอง เจอแบบนี้ก็โอเค ดีกว่าเจอ เกี่ยวกับเครื่องยนต์

neungindy

• 17
เห็นช่วงนี้สองสามท่านพูดถึงเรื่องรถพึ่งออก และมีด่างเกิดขึ้น ผมก็ชักสงสัยเหมือนกันเลยไป search หาข้อมูลดู
สาเหตุต่างๆมีดังนี้ครับ
1. ขัดรถเป็นฝ้าเพราะน้ำยาออกไม่หมด https://pantip.com/topic/31383150

2. คราบน้ำ คราบดินสอพอง https://pantip.com/topic/30461624

3. คราบยาง

4. ขัดเคลือบ ขัดแรงไปบางจุดทำให้เป็นรอยด้าน

ผมว่าน่าจะ 1-3 นะครับ น่าจะแก้ด้วยวิธีขัดเคลือบแล้วหาย ส่วน 4 เจ้าของรถใหม่ๆไม่น่าจะนำไปขัดเคลือบแล้วพลาดขนาดนั้น
ผมลองช่วยให้เจ้าของกระทู้ลองนึกๆเหตุการณ์ต่างๆเพื่อวิเคราะห์สาเหตุดูครับ ถ้าหาสาเหตุได้น่าจะช่วยให้พี่ๆน้าๆแนะแนวทางแก้ไขได้ตรงจุดเลยครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมเห็นเพราะล้างรถครั้งแรกครับ รับรถจนถึงตอนนี้ ไม่ถึง 2 อาทิตย์ครับ ยังไม่เคยผ่านน้ำยาอะไรเลยครับม
วันนี้กำลังจะฉีดน้ำ คุณพ่อเป็นคนเห็น ผมเลยโทรถามเซลล์ เซลล์บอกเป็นปกติทุกคันของสีดำ ไม่ก็ผมเอาน้ำยาอะไรลงไปขัด
แต่ผมยืนยันได้เลย ว่ายังไม่ได้ทำอะไรกับรถเลย กลับมาก็วุ่นยุกับงาน ไม่ได้ล้างอะไรเลยครับ จนสรุป เซลล์ให้ผมไปขัดสี ผมว่าผมคงไม่ไปอ่ะ
รถใหม่ จะให้ไปขัดสีแล้ว

neungindy

• 17
ตรงรอยด่างเป็นวงขาวๆหลายๆวงรึป่าวครับ

ใช่ครับเป็น วงๆ จุดๆ มี 2 ที่นะครับ นี่ผมถ่ายให้เห็นที่ชัดๆ อีกที่ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 865
อ๋อแค่ตรงวงจุดๆ ขัดไปเหอะครับ
จะขัดเองหรือร้านขัดก็ได้ครับ แล้วมาดูแลต่อเองจะลง wax หรือเคลือบแก้วตามแต่ใจ
ได้รถใหม่มาขัดสีนี่ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ เพราะรถออกจากศูนย์ไม่ใช่ว่าสีจะเนี้ยบ 100 %
ส่วนเรื่องศูนย์ตอบมานั้นผมว่าปัดไปที ถ้ารับรถตรวจสอบไม่ดีก็จะเจอเคสนี้
แต่ถ้าอยู่ใกล้เป็นผมกลับไปเฉ่งสักหน่อย แต่ให้ศูนย์แก้บางครั้งก็ไม่ใช่ว่าจะดี
ให้ขัดลบรอยดันเพิ่มรอยมาให้ครับ รอยดวงๆที่เห็นน่าจะแค่พวก AIO หรือ Glazze ขัดน่าจะหาย
เหมือนพวกคราบน้ำแต่ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ภาพหรือตาผมไม่ดี 555

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,171
อยู่จังหวัดไหนครับ ถ้าไกลมากก็ลองเข้าคาร์แคร์ที่ไว้ใจได้สอบถามดูก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ไกลมากผมจะไปเฉ่งที่ศูนย์ก่อนเลย555

จะลองขัดดูก่อนก็ได้ครับ น่าจะออกครับ

อยู่ที่ไหน เผื่อมีเพื่อนสมาชิกอยู่ใกล้จะได้ช่วยกันดู

หรือมีไปจอดที่ไหน พวกใต้ต้นไม้หรือไปโดนน้ำอะไรตกใส่หรือป่าว

neungindy

• 17
อ๋อแค่ตรงวงจุดๆ ขัดไปเหอะครับ
จะขัดเองหรือร้านขัดก็ได้ครับ แล้วมาดูแลต่อเองจะลง wax หรือเคลือบแก้วตามแต่ใจ
ได้รถใหม่มาขัดสีนี่ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ เพราะรถออกจากศูนย์ไม่ใช่ว่าสีจะเนี้ยบ 100 %
ส่วนเรื่องศูนย์ตอบมานั้นผมว่าปัดไปที ถ้ารับรถตรวจสอบไม่ดีก็จะเจอเคสนี้
แต่ถ้าอยู่ใกล้เป็นผมกลับไปเฉ่งสักหน่อย แต่ให้ศูนย์แก้บางครั้งก็ไม่ใช่ว่าจะดี
ให้ขัดลบรอยดันเพิ่มรอยมาให้ครับ รอยดวงๆที่เห็นน่าจะแค่พวก AIO หรือ Glazze ขัดน่าจะหาย
เหมือนพวกคราบน้ำแต่ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ภาพหรือตาผมไม่ดี 555

ขอบคุณมากครับ บ่นไปรอบหละ แต่เอาเหอะรับมาแล้วนิ ผมคิดว่าจะไม่ทำ รอบขัดใหญ่เสียเงินทีเดียว
ตอนนี้กลัวแค่ว่า ทิ้งไว้นานจะเป็นอะไรรึป่าว

neungindy

• 17
อยู่จังหวัดไหนครับ ถ้าไกลมากก็ลองเข้าคาร์แคร์ที่ไว้ใจได้สอบถามดูก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ไกลมากผมจะไปเฉ่งที่ศูนย์ก่อนเลย555

จะลองขัดดูก่อนก็ได้ครับ น่าจะออกครับ

อยู่ที่ไหน เผื่อมีเพื่อนสมาชิกอยู่ใกล้จะได้ช่วยกันดู

หรือมีไปจอดที่ไหน พวกใต้ต้นไม้หรือไปโดนน้ำอะไรตกใส่หรือป่าว

บ่นเซลล์ไปนิดหน่อยหละครับ เรื่องจอดใต้ต้นไม้ ไม่มีครับ มีหนักสุด ก็ขี้จิ้งจก เพราะจอดในโรงรถครับ ไม่ได้ขับไปไหนเลย ลางานตอนไปรับรถ เลยต้องทำชดวันหยุด 5555
ขัดสีผมน่าจะรอขัดแบบรอบใหญ่ทีเดียว แบบทั่งคันไรงี้ กังวลแค่ ปล่อยไว้จะเป็นอะไรรึป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,171

บ่นเซลล์ไปนิดหน่อยหละครับ เรื่องจอดใต้ต้นไม้ ไม่มีครับ มีหนักสุด ก็ขี้จิ้งจก เพราะจอดในโรงรถครับ ไม่ได้ขับไปไหนเลย ลางานตอนไปรับรถ เลยต้องทำชดวันหยุด 5555
ขัดสีผมน่าจะรอขัดแบบรอบใหญ่ทีเดียว แบบทั่งคันไรงี้ กังวลแค่ ปล่อยไว้จะเป็นอะไรรึป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ
ไม่ต้องขัดใหญ่หรอกครับ ถ้าไม่รุนแรง ขัดไม่นานก็เสร็จครับ เก็บไว้จะคาใจ/ไม่สบายใจเปล่าๆ
เข้าคาร์แคร์ดีๆ ไปล้างรถแล้วลองถามดู ขัดเฉพาะที่แป๊บเดียวก็หล่อแล้ว

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 590
  • NA Car Detailing
 :mon18: :mon18:หาร้านดีๆแก้ไขให้จบได้สบายใจ ทิ้งไว้ก็คาใจว่าจะขัดแล้วหายมั้ย