You are Here:

ไปทำสีรถใหม่ทั้งคันแล้วเกิดปัญหา แล้วอู่ขอคิดเงินเพิ่ม (ทั้งที่รถยังอยู่ในอู่)

ผู้เขียน (อ่าน 993 ครั้ง)

BBz

• - = เด็กรับรถ = -

• 37
พอดีไปทำสีรถใหม่ทั้งคัน แล้วเกิดปัญหาตามมาหลังจากตกลงทำสีไปเรียบร้อยแล้วครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ก่อนเข้าทำสีกับทางอู่นี้ ก็มีการคุยกันว่าต้องมีการลอกสีทั้งหมดไหม

แต่ทางอู่ตรวจเช็คแล้วบอกว่าไม่ต้อง เพราะของเดิมแค่แล็คเกอร์เสื่อมสภาพ

ผมก็ตกลงทำสีใหม่ทั้งคัน กลับสีใหม่เลย จากสีเปลือกมังคุดเป็น สีดำ (ขัดสีออกหมดเหลือแต่สีโป้วเดิม)

ที่นี่มีปัญหาตามมาคือ ทางอู่ก็ทำสีตามปกติเรียบร้อย แล้วก็นัดเข้าไปรับรถ

แต่พอเข้าไปตรวจเช็คความเรียบร้อย กับพบว่าบางจุดเหมือนยังขัดสีให้ไม่ดี แถมบ้างจุดเหมือนยังไม่ได้ขัดให้เลยด้วยซ้ำ

บางจุดก็เป็นเหมือนเปลือกส้ม ผมเลยให้กลับไปแก้ไขมาใหม่

พอผ่านไป 1สัปดาห์ (วันนี้ 24/5/60) ทางอู่โทรมาแจ้งว่าสีรถมีปัญหา อาจจะต้องลอกสีใหม่ทั้งคัน

และต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีก 12,000 บาท เพราะตอนนี้พบปัญหาสีพองเป็นปุ่มๆ ขึ้นมาที่หลังคารถ

ถ้าไม่ลอกสีใหม่ทั้งคัน กลัวว่าชิ้นอื่นจะเกิดภายหลัง แล้วทางอู่จะไม่รับประกันให้ถ้าไม่ลอกสีทำใหม่

ทั้งๆ ที่ก่อนตกลงทำสี ก็มีการคุยกันแล้วว่าต้องลอกไหม ทางอู่ก็บอกว่าไม่ต้อง แต่อาจจะมีตรงที่ฝากระโปงหน้าเท่านั้นที่อาจจะต้องลอก

แต่สุดท้ายทางอู่ก็บอกว่า ตรงฝากระโปงหน้าช่างดูให้ตรวจดูให้แล้วว่าไม่จำเป็นต้องลอก

ในกรณีแบบนี้ ควรทำยังไงครับ แล้วจริงๆ ควรต้องลอกสีตามที่ทางอู่แจ้งมามั้ยครับ

รูปที่ทางอู่ส่งให้ดูว่าสีมีปัญหาพองเป็นปุ่มๆ

รูปสภาพรถก่อนทำสี

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 834
ตอนแรกตกลงไว้เท่าไหรคับ จริงๆ การทำสีนั้นผมว่าอู้จะมีประกันให้นะครับ
ขึ้นกับการตกลงกัน เช่นอู่บอกทำเท่านี้ๆต้องมีรับประกันให้ว่าประกันเท่าไหร เช่นคุยกันไว้10000จบงานประกันเท่าไหร ผมว่าอู่ควรรับผิดชอบนะคับ เคยเจอเหมือนกันอู่ใกล้ๆบ้านก็ต้องทำให้เค้าฟรีครับ เพราะต้องรักษาลูกค้า เพราะช่างตัดสินใจพ่นทับงานแบบนี้ไปไม่ได้เตรียมพื้นให้ดีพอ พอบวมพอง แก้งานใหม่คับไม่ได้คิดเงินเค้า แต่ทั้งที่นั้นทั้งผมว่าอยุ่ที่ความรับผิดชอบของแต่ละอู่มากกว่าคับ

และแน่นอน งานดีๆขั้นตอนถูกต้องและดี เจ้าของอู่ก็จะกล้าประกันให้แน่นอนครับ แต่ถ้ามาทางนี้ดูเหมือนอู่จะปัดความรับผิดชอบครับทำใจไว้นิดนึงคับ

BBz

• 37
ตอนตกลงทำสี ไม่เห็นพูดเรื่องว่ามีประกันให้เท่าไรเลยครับ
ตอนเขาแจ้งมากว่าต้องมีการลอกสีแล้วทำใหม่ทั้งหมด
ผมก็ถามเขาไปว่าการที่สีมันเป็นปุ่มๆ ขึ้นมา มันมาจากขั้นตอนการทำของช่างรึเปล่า
ตอนทำมีฝุ่น หรืออากาศชื่นรึเปล่า แต่เขาพูดประมาณว่าไม่ได้เป็นที่ขั้นตอนของช่างทำ
แต่มันเป็นที่ชั้นสีจากชั้นที่เขาไม่ได้ทำ (อันนี้ผมก็ไม่เข้าใจ)
ผมก็เลยถามไปว่า แล้วทำไมตอนตรวจเช็คตอนแรกถึงบอกว่าไม่ต้องลอกสี
ทั้งๆ ที่ผมย้ำแล้วว่าต้องลอกสีไหม โดยเฉพาะที่ฝากระโปงหน้า แต่สุดท้ายทางอู่ก็บอกเองว่าไม่ต้อง
แล้วผมก็ถามไปอีกว่า แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่า ที่บอกมาว่าสีที่พองขึ้นมา มันมาจากชั้นสีไหน
ทางอู่ก็เลยว่าบอก งั้นเดี่ยวจะถ่ายรูปให้ดู ขอเวลาให้ช่างตรวจเช็คประมาณ 3-4วันครับ
ในกรณีแบบนี้ผมควรต้องยอมจ่ายเงินเพิ่มในการต้องลอกสีตามอู่แจ้งมั้ยครับ
หรือว่าไม่ควรไปยอม เพราะตอนนี้มันเกินงบที่ตั้งไว้แต่แรกมากแล้วด้วยครับ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 846
มารอฟังผลครับ ดูท่าทางอู่ไม่ตอบแบบนี้น่าจะตุกติกแหละ
รถอยู่ที่เค้าด้วยมีโอกาสจ่ายเงินเพิ่มสูง เอาใจช่วยครับ

westbang

• 834
อู่ไหนทำสีไม่มีประกันเลยอย่าทำเลยครับ เสี่ยงมาก

ผมเห็นอู่ห่วยๆเลย ประกันสามเดือนต้องมี สีปูดบวมพองทำให้ใหม่ เพราะเค้าต้องตีราคาไปแล้วชิ้นไหนต้องทำแบบไหนถึงจะเซฟต่อเค้า

แย่คับเจอแบบนี้ ถือเป็นกรณ๊ศึกษาละกันคับ

BBz

• 37
ตอนนี้ผมสอบถามเพิ่มในทางไลน์ไปแล้วครับ
เผื่อจะได้คำตอบเป็นรายลักษณ์อักษร ไว้ยืนยันว่าจะรับประกันยังไง
ในกรณีที่ ไม่จ่ายเงินเพิ่มตามที่ทางอู่แจ้งมาครับ
จริงๆ ผมถามไป 4ข้อครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่ตอบกลับมาในไลน์เลย แค่ตอบรับว่ารับทราบแล้ว
ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาลงเพิ่มเติมครับ

BBz

• 37
ล่าสุดวันนี้ผมโทรไปสอบถามเรื่องราคาปัจจุบันว่ามียอดเท่าไร
เพื่อจะให้เขาตอบกลับมาในไลน์ จะได้มีหลักฐานเรื่องราคาการทำสีในตอนแรกเก็บไว้
แล้วเขาก็บอกว่า ทางอู่ได้คุยกับเถ้าแก่แล้วทางทีมแล้ว
ว่าเรื่องนี้มันเป็นความผิดของทางอู่ เลยจะมีการแก้ไขงานที่สีพองให้ เฉพาะชิ้นที่สีพอง ณ ปัจจุบัน
แล้วถ้ารถเสร็จเรียบร้อยแล้ว ลูกค้าเข้ามารับรถ ทางอู่จะรับประกันงานสีให้ 1ปี ครับ

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 846
ดีใตด้วยครับน้า ยังโชคดีที่รับผิดชอบ  :mon18: :mon18: :mon17:

BBz

• 37

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,262
  • Line ID : tanathat55
 :mon18: :mon18: :mon18: :mon17:

westbang

• 834
 :mon17: :mon17: :mon17: :mon17: :mon17:

BBz

• 37
 :mon11: :mon11: :mon11:
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ

knatt

• 25

BBz

• 37
รายงานผลล่าสุดครับ
เมื่อวาน 31/05/60 ทางอู่ให้เข้าไปรับรถครับ
พอผมเข้าไปถึงอู่เช็คความเรียบร้อยของสี ผลปรากฏว่า สีที่ทางอู่ขัดให้ไม่ดีเลยเกือบทั้งคันเลยครับ บ้างจุดก็ยังด้านๆ อยู่
แถมส่องดูแล้ว เป็นเปลือกส้มแทบทั้งคันเลยครับ พอแจ้งทางอู่ว่ายังไม่เรียบร้อยตรงไหนบ้าง
ทางอู่ก็เรียกช่างมาขัดๆ ถูๆ ให้ประมาณ 1ชั่วโมงได้ครับ
แต่ก็แทบไม่ได้ดีขึ้นมาเท่าไรเลยครับ แบบนี้มีวิธีไหนแก้ผิวส้มได้บ้างครับ
ตอนนี้ผมเหนื่อยใจกับช่างในการขัดสีของอู่นี้มากๆ แถมฝุ่นเกาะรถเต็มเลย รอยขนแมวเต็มคันอีกต่างหากครับ
ทางอู่เลยให้เอารถออกมาใช้ก่อนประมาณ 1สัปดาห์ แล้วค่อยนัดเอารถเข้าไปทิ้งไว้ให้ช่างขัดให้ใหม่ 1-2วัน
แต่ในใจผมก็คิดว่า ต่อให้ทางอู่ขัดให้อีกกี่ครั้ง ผลออกมาก็ไม่ดีอีกนั้นแหละครับ
พอจะมีวิธีให้ผมเสนอแนะกับทางอู่ให้ขัดสีออกมาเรียบเนียบ เงาใส บ้างมั้ยครับ

westbang

• 834
เมื่อวาน 31/05/60 ทางอู่ให้เข้าไปรับรถครับ
พอผมเข้าไปถึงอู่เช็คความเรียบร้อยของสี ผลปรากฏว่า สีที่ทางอู่ขัดให้ไม่ดีเลยเกือบทั้งคันเลยครับ บ้างจุดก็ยังด้านๆ อยู่
แถมส่องดูแล้ว เป็นเปลือกส้มแทบทั้งคันเลยครับ พอแจ้งทางอู่ว่ายังไม่เรียบร้อยตรงไหนบ้าง
ทางอู่ก็เรียกช่างมาขัดๆ ถูๆ ให้ประมาณ 1ชั่วโมงได้ครับ
แต่ก็แทบไม่ได้ดีขึ้นมาเท่าไรเลยครับ แบบนี้มีวิธีไหนแก้ผิวส้มได้บ้างครับ
ตอนนี้ผมเหนื่อยใจกับช่างในการขัดสีของอู่นี้มากๆ แถมฝุ่นเกาะรถเต็มเลย รอยขนแมวเต็มคันอีกต่างหากครับ
ทางอู่เลยให้เอารถออกมาใช้ก่อนประมาณ 1สัปดาห์ แล้วค่อยนัดเอารถเข้าไปทิ้งไว้ให้ช่างขัดให้ใหม่ 1-2วัน
แต่ในใจผมก็คิดว่า ต่อให้ทางอู่ขัดให้อีกกี่ครั้ง ผลออกมาก็ไม่ดีอีกนั้นแหละครับ
พอจะมีวิธีให้ผมเสนอแนะกับทางอู่ให้ขัดสีออกมาเรียบเนียบ เงาใส บ้างมั้ยครับ
เอาทางของผมก่อนนะคับ ผมให้เกียรติงานของทุกคน ทุกคนทำได้แค่ไหนเอาแค่นั้นคับ
ไปเค้นเอาเลือดจากปูคงไม่มี ทำนองนั้นครับ
ส่วนถ้าอยากลองทำเองจังหวะนี้ก็มาถึงแล้วคับ แต่ถ้าไม่มีคงต้องหาร้านหรือมืออาชีพด้านนี้ทำให้คับ

BBz

• 37
เอาทางของผมก่อนนะคับ ผมให้เกียรติงานของทุกคน ทุกคนทำได้แค่ไหนเอาแค่นั้นคับ
ไปเค้นเอาเลือดจากปูคงไม่มี ทำนองนั้นครับ
ส่วนถ้าอยากลองทำเองจังหวะนี้ก็มาถึงแล้วคับ แต่ถ้าไม่มีคงต้องหาร้านหรือมืออาชีพด้านนี้ทำให้คับ

ทำเองคงไม่เป็นแน่ๆ เลยครับ พอมีร้านแนะนำมั้ยครับ ถ้าเป็นฝั่งธนจะดีมากๆ เลยครับ (ผมอยู่แถวพระประแดงครับ)
แล้วราคาทำประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณมากครับ

BBz

• 37
รูปพวกสีผิวเปลือกส้มครับ กับงานไม่เรียบร้อย เพิ่งถ่ายวันนี้ตอนบ่ายๆ ครับ

เป็นแบบนี้เกือบทั้งคันเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าเอารถไปขัดที่คาร์แคร์เอง ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ
เพราะผมคิดว่าทางอู่แก้ไขให้กี่ครั้ง กี่ครั้งก็ยังเหมือนเดิมครับ เพิ่มเติมคือรอยขนแมว ตอนนี้มีแทบทั้งคันแล้วครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,262
ปล่อยไปครับ รอไว้เอามาเป็นรถนายแบบเวิร์ค์ช็อปลบผิวส้ม อิอิ

BBz

• 37
ปล่อยไปครับ รอไว้เอามาเป็นรถนายแบบเวิร์ค์ช็อปลบผิวส้ม อิอิ

มีน้าๆ คนไหนสนใจเอาไปเป็นนายแบบมั้ยครับ

Spider

• Moderator
  • *
  • 2,262
รอให้สีแห้งเข้าที่ก่อนครับ ค่อยขัดทีเดียวครับ