You are Here:

สมาชิกใหม่ครับ อยากลองขัดผิวส้มครับ

ผู้เขียน (อ่าน 2140 ครั้ง)

Re: สมาชิกใหม่ครับ อยากลองขัดผิวส้มครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2017, 13:04:13 »

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 850
ถ้ามองหาน้ำใจ เห็นด้วยครับ แต่บางทีคนที่ตั้งกระทู้ควรหาความรู้เข้าตัวมากๆก่อน แล้วค่อยลองปฏิบัติ

ซึ่งก็เห็นได้ชัดว่าผมก็ถาม จขกท.ไปแล้ว แต่ยังไม่ได้มาตอบและผมก็มองว่าน้าจินดานั้นก็ตอบนอกประเด็นไปไกล
อันนี้ผมมองกันตรงๆว่า จขกท เค้าถาว่าขัดยังไงน้าจินดาก็บอกไปพ่นสีมาใหม่ และจริงๆแล้วบยสีเดิมมันทำกันไม่ได้เลยเหรอครับ สมัยนี้มีคนเก่งๆมากขึ้น แต่เค้าไม่มาโพสแค่นั้นเอง รถยุ่นรถยุโรปเค้าทำกันเป็นของปรกติแล้ว มันไม่ได้ต้องทำสีใหม่หรอกครับ

เรื่องเว๊บแห่งนี้เปลี่ยนไป ระดับรุ่นเก่าๆหายไป กระทู้ที่มันน่าติดตามมันก็ค่อยๆลดลงผมมองว่าก็มือเก่าๆเค้ารู้หมดแล้วบ้าง หรือผ่านๆตามาหมดแล้วบ้างนะครับ แต่ละคนก็มุ่งไปทางที่ตัวเองสนใจ และแน่นอนวันนึงมันก็อิ่มตัว การขัดรถสำหรับมือเก่าก็คงไม่ได้มีอะไรซับซ้อน เว๊บบอร์ดก็เลยเงี่ยบเหงาไป

เท่าที่ดูน้าพยายามพูดถึงเรื่องพ่อค้า ผมคนนึงไม่ได้มาแสวงหาอะไรตรงนี้นะครับ สังเกตได้ไม่มีเชียรของ เพราะฉะนั้นผมว่าเปิดความคิดนิดนึงแลกเปลี่ยนความคิดในกระทู้ควรเปิดใจให่กว้างครับ ผิดบ้างถูกบ้างรับกันไป และยิ่งมาพูดในกระทู้ที่ผมเป็นพ่อค้าคนเดียว ถ้าคิดไม่ดีกับผมผมให้อภัยได้ครับ

ส่วนน้าจินดาจะมาคุยกะผมหลังไมค์ก็ยินดีนะครับ รวมถึงทุกคนด้วย ปรึกษาได้ ที่line yar_westbang ครับ

ในเว๊บบอรดก็เหมือนตลาดสด ไครจะพูดอะไรก็ได้ จะโชวแค่ไหนก็โชวได้ แต่เสียดายกลัวว่าจะหลงทาง

Re: สมาชิกใหม่ครับ อยากลองขัดผิวส้มครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2017, 19:16:02 »

jinda5999

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 251
ขอโทษด้วยที่สำนวนการเขียนอ่านแล้วเข้าใจยาก....ไม่มีเจตนากระทบกระทั้งใคร ไม่ติดใจวครทั้งนั้น....ความเห็นครั้งสุดท้ายอยากสื่อว่า คิดถึงวันเวลาเก่าๆ  เสียดายความรู้สึกดีๆที่สมาชิกเคยมี กะทู้และความเห็นเก่าๆแม้จะมีความขัดแย้งกันบ้าง แต่ก็เป็นแค่ความเห็นในเนื่อหาสาระไม่ตรงกัน เป็นเรื่องธรรมดาของการพัฒนาทางความคิด...สนุกดี

มาในยุคปัจจุบันเหตุการต่างๆเปลี่ยนไป  แต่ผมยังคงหลงเข้าใจเหมือนเดิม  ทำให้หลายท่านไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ  เขียนเนื้อหา วกวน  หลงประเด็น หลงทางไปไกล.....ขออภัยทุกท่าน  ที่ทำให้ไม่สะบายใจ....ขอพิจารณาตัวเอง  หยุดเสนอความเห็นใดๆทั้งสิ้น....ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2017, 22:56:26 »

westbang

• 850
น้า ผมว่าตอบได้นะครับ จริงๆเป็นเรื่องดีที่จะช่วยมือใหม่ที่สนใจ

แต่การตอบกระทู้ก็เหมือนการแชร์ข้อมูลกัน แน่นอนแต่ละคนมีแนวของตัวเอง

แต่ผมว่าพยายามอย่าหลงประเด็นไปไกลคับ ไม่งั้นการที่เราแลกเปลี่ยนกันมันฟุ้งไปหมด มันไม่จบเรื่องต้นกระทู้เลย

มันไม่ได้ผิดอะไรยิ่งใหญ่หรอกครับ แต่ปรับตัวนิดนึงแค่นั้นเอง ผมก็เชื่อยังมีคนอยากอ่าน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2017, 00:23:33 »

Jackthekop

• - = เด็กรับรถ = -

• 9
รถรุ่นอะไรครับขัดได้เล็กๆน้อยๆ ผิวก็ดีขึ้นเยอะมากแล้ว หลักๆที่ผมเห็นเอาลง5-10ก็สวยมากละคับ

ขอโทดครับมรตอบช้า ติดงานหนักเลยครับ
คือรถผมเป็น แคมรี่ปี 05 ครับ รถสีบรอนซ์เงิน เคยเก็บสีมา
เรื่องสีตามอายุครับ ผมเข้าบอร์ดก็ได้ของมือสองพวกเครื่องขัดจากพี่ในเว็ป
ลองขัดดูแล้วสีออกมาใสขึ้นครับ ดีพอระดับหนึ่ง

ซึ่งเบื้องต้นผมพอใจกับการขัดครั้งแรกจากผม ผู้ไม่มีประสบการณ์เลย
และเนื่องจากผมอยากเรียนรู้ขัดตอนต่าง เลยอยากลองศึกษาเรื่องขัดผิวส้ม ซึ่งรถผมผิวส้มค่อนข้างเยอะ
และไม่กังวลใจ หากทำแล้วไม่ดีขึ้น หรือ สีหรือชั้นเลกเกอร์เสียไป เนื่องจากในใจคิดจะทำสีแล้ว
แล้วกะให้สีรถเดิมที่มีอยู่เป็นครูสอนเราครับ

ผมยังอยากขอความรู้กับพี่เพื่อนในบอร์ดเพื่ออยากลองศึกษาการทำครับ
(รถเรากะให้เป็นครูครับ แต่กะไปทำรถแฟน civic ปี 13 ทำพลาดไปโดนด่าแน่เลย 555)
ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2017, 14:46:29 »

jinda5999

• **
  • 251
ใจจริงอยากจะหยุด แต่ต้องขออนุญาตอธิบายเป็นครั้งสุดท้าย  เพื่อไม่ให้หลายท่านเข้าใจคลาดเคลื่อนว่าผมให้ความเห็นฟุ้งเฟ้อ ไม่ตรงประเด็น

ความเห็นของผมที่เขียน อ่านแล้วอาจเข้าใจยาก แต่ถ้าอ่านดีๆจะเข้าใจว่าเป็นการเขียนแบบเปิด ให้เกิดแง่คิดที่เป็นอิสระ เพื่อนำไปสู่การพัฒนาทางสมอง  ไม่ได้อธิบายกำหนดเฉพาะเจาะจงเหมือนวิธีการสอนแบบระบบประถม

คำถามของ จขกท.นั้นผมได้อธิบบายไปแล้ว  ยกตัวอย่างเช่น

1....เกี่ยวกับ Wetsanding คิดว่าเป็นคนแรกๆ ในเวปนี้ ที่เริ่มทำราวปี 2010 ศึกษา ทั้งวิธีทำ และวัสดุอุปกรณ์....อธิบายว่าเรื่องนี้มีมานานแล้ว  มีการแสดงกระกะทู้ และความเห็นมากมายในอดีต ฉะนั้น ถ้าจขกท.สนใจก็เข้าไปค้นขว้าได้  ไม่อยากเขียนซ้ำให้เปลืองเนื้อที่ และนอกจากศึกษาค้นคว้าเรื่องวิธีการทำแล้ว  ก็ควรศึกษาเรื่องวัสดุ อุปกรณ์ด้วย  ถ้าได้ทำการศึกษาค้นความด้วยตัวเอง  หลายบทความ  หลายความคิด หลายแห่ลงที่มา  เหมือนอ่านหนังสือหลายสิบเล่ม ในเรื่องเดียวกัน ยิ่งทำให้เกิดความเข้าใจที่แตกฉาน ดีกว่าการอ่านที่จำกัดวงให้อ่าน
2.....ยกตัวอย่างข้อผิดพลาดของตัวเอง  และว่าคิดไม่รอบคอบ....อธิบายว่า การทำ Wetsanding อาจเกิดความเสียหายได้  ทำไปแล้วถ้าไม่เกิดความเสียหายก็อาจไม่ได้รับผลลัพท์ดังที่คาดหวัง
3.....ถ้าจะทำแล้วไม่ได้ผลงานที่ดีที่สุด ทำได้อย่างดีสุดประมาณหนึ่ง จะทำไปทำไม....อธิบายว่าถ้าคิดจะทำอะไรแล้วก็ต้องทำให้จริง  ทำให้สุด เพราะผลจากการบากบั่น  มุ่งมั่น จะเกิดแก่ตัวเอง และทำให้ประสบความสำเร็จในอนาคตต่อไป...

เป็นการยกตัวอย่างอธิบายความนัยที่ผมเขียน"ซ่อน"ไว้ พอสังเขป  หวังว่าคงพอเข้าใจความหมายที่ผมต้องการจะสื่อบ้าง...ขอบคุณ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2017, 23:10:54 »

Sasdam

• 2
ผมเองก็เปนมือใหม่อีกคนครับ,..ชอบอ่าน ชอบหาความรู้ใหม่ๆเสมอ ขอบคุณท่านที่มีความรู้ทุกๆท่านที่ได้เสียสละเวลามาอธิบายในเรื่องราวต่างๆ โดยเฉพาะท่านjinda5999  และท่ านwestbang อยากให้ถ่ายทอดต่ ไปเรื่อยๆนะครับ..ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2017, 23:29:49 »

westbang

• 850
ดีครับน้าจินดา มาตอบให้เข้าถึงข้อมูลต่างๆนาๆ มีขยายความหรือประสพการ์ณแชร์กันอันนี้เริ่มมองออกละคับ

แต่อ่านแล้วติดแค่ประเด็นเดียวเองครับน้าจินดา เรื่องที่ว่าทำไปแล้วไม่สุดจะทำไปทำไม อย่าไปมองอย่างนั้นเลยครับ ทำไปแล้วเราดูแล้วโอเครึเปล่าอันนี้สำคัญกว่า มันดีขึ้นและเหมาะสำหรับบรถรุ่นนั้นๆรึเปล่าอันนี้ผมมองว่าประเด็นหลักเลยครับ

ถ้าอยากทำก็ลองตัดสินใจจากรูปที่ผมแปะไว้ละกันนะคับ สีเดิมโรงงาน นักดีเทลลิ่งทั่วโลกก็ทำกันได้คับ ผมไม่ได้เก่งกาจอะไรนะคับอันนี้เอ่ยก่อนเลย ผมว่านักดีเทลลิ่งเมืองไทยหลายๆท่านก็ทำกันเป็นเรื่องปรกติครับ ไม่ต้องไปพ่นสีใหม่และเติมเคลียรไป6ชั้นก็ทำได้

สีเดิมโรงงาน สังเกตุได้ชัดว่าผิวส้มก็บางลงไปเยอะมากแล้วและยังพอจะเหลือไว้เล็กน้อย ก็ไม่ได้ถึงขั้นเก็บหมดซะเลยทีเดียวแต่ก็ให้ความสวยงามเงาสะท้อนก็คมขึ้นมามากแล้ว เหมือนที่ผมโพสไว้ต้นกระทู้นั่นแหละคับ

อีกภาพ คงพอมองออกนะคับ ไม่ต้องทำสีใหม่ สีเดิมโรงงานนิแหละคับ พอใจรึยัง ถ้ายังคงต้องทำสีใหม่และสั่งพ่นเคลียรอีกสัก6รอบแล้วหละคับ

อีกรูปสีแดงสดๆ ก็เห็นชัดเจน สังเกตุที่เงาสะท้อนของหลอดนีออนเอานะคับ

เอาประมาณนี้ก่อนนะคับ ถือเป็นอ้างอิงละกันนะคับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2017, 15:48:24 »

jinda5999

• **
  • 251
 ต้องขออนุญาตอีกครั้ง  ขอต่อประเด็น "เรื่องที่ว่าทำไปแล้วไม่สุดจะทำไปทำไม"

เผอิญสมัยเด็กทั้่งแม่ และครู สอนให้รู้จักกระจกหกด้าน สอนให้เรียนโดยรู้จักคิด วิเคราะห์ แยกแยะ  และไม่ด่วนสรุป ไม่ได้สอนให้เรียนรู้แบบท่องจำ  เรียนแบบลูกนก  ที่คอยแต่อ้าปากรอเศษอาหารจากแม่นก....จำได้ว่าแม่เคยบอกถึงวิธีเรียนว่า ก่อนครูเขาจะเข้าสอน เขาจะต้องมีการเตรียมการสอน เราเป็นนักเรียนก่อนเข้าเรียนก็ควรเตรียมการเรียน คืออ่านเนื้อหาไปก่อนให้เข้าใจเนื้อหาอย่างคร่าวๆ เมื่อไปนั่งเรียนถ้าตรงไหนที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ  ก็ให้ซักถามจนกระจ่าง  จนเข้าใจ...จะจำได้แม่นกว่าท่องจำ นำเนื้อหาไปประยุกต์ ต่อยอดได้ดีกว่า(ประโยคหลังแม่ไม่ได้พูด แต่คิดเอง)....

"ทำอะไรต้องทำให้สุด ถ้าทำไม่สุดอย่าทำ" เพราะการทำให้สุด เป็น "การเรียนรู้ทุกอย่างในบางสิ่ง"เป็นการเรียนรู้อย่างแตกฉาน ครบถ้วนทุกแง่มุม รู้ว่าทำอย่างไร ด้วยวิธีใดจะได้รับผลลัพท์ที่ดี ข้อผิดพลาดอะไรจะเกิดผลเสียหาย อย่างนี้เป็นต้น....ทำไม่สุดอย่าทำ เพราะเป็น "การเรียนรู้บางสิ่งในทุกอย่าง" เป็นการเรียนรู้เกือบทุกอย่าง แต่รู้ไม่จริง ไม่แตกฉาน ใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้

จะขอยกตัวอย่างอย่างผลงานตัวเองมาวิจารณ์

การทำ Wetsanding เป็นการทำการขัดเคลือบเหนือขึ้นไปจากการขัดเคลือบธรรมดาตามปกติ  เพื่อเพิ่มความใส ความเงาที่คมขัด  ภาพที่เห็นแม้จะมีความเงาคมชัดอยู่บ้าง ถ้ามองผ่านๆผลงานอาจจะด้อย หรือดูเหมือนเหนือกว่าของใครบางคน แต่สำหรับตัวผมถือว่ายังไม่ผ่าน  ใครบางคนอาจบอกบอกว่าใช้ได้แล้ว  แต่ผมคิดว่าเป็นผลงาน Wetsanding ที่ไม่ได้เรื่อง...ลองเปรียบเทียบโดยมองภาพแวดล้อมที่เป็นจริง,ภาพสะท้อนในกระจำ และภาพสะท้อนที่ชิ้นงาน  จะเห็นว่าแม้บางส่วนรายละเอียดของภาพจะมองคมชัด แต่รูปร่างผิดเพี้ยนจากของจริง  เส้นสายบิดเบี้ยว

จากประสบการณ์และการเรียนรู้แบบไม่สุด เป็นแบบงูๆ ปลาๆ บอกว่าข้อเสียไม่ได้เกิดจากการขัดด้วยน้ำยาขัด  แต่เกิดจากการขัดกระดาษทรายปรับพื้นผิวไม่เรียบ เสมอต้น-เสมอปลาย,การขัดส่วนโค้งส่วนเง้า ไม่ขนานรับกันโดยตลอด แม้ขั้นตอนสุดท้ายของการขัดปรับผิวจะใช้กระดาษทรายเบอร์ F2500 ซึ่งละเอียดเทียบเท่า เบอร์ P4000 ช่วยทำให้พื้นผิวเรียบ เกิดความเงา ภาพสะท้อนใส คมชัด แต่ตัวเองไม่มีความสามารถพอที่จะปรับให้เรียบเสมอ ขนานกันโดยตลอด ซึ่งจะทำให้ภาพสะท้อนไม่บิดเบี้ยว ผิดเพี้ยน

ด้วยสังขาร และการไร้ความสามารถที่จะ "เรียนรู้ทุกสิ่งในบางอย่าง" เพื่อที่จะทำ Wetsanding ให้สุด เหมือนภาพในความทรงจำจากการประกวด และแสดงรถยนต์ในต่างประเทศ จึงทำให้ต้องหยุดเรียนรู้ ....ด้วยเหตุนี้จึงไม่ทราบว่า  ถ้าต้องการผลงานอันเป็นที่สุด เหนือกว่าคนอื่นจะแก้ปัญหานี้อย่างไร.....รอท่านผู้รู้จริงช่วยใขปัญหาให้ด้วย จักขอคุณยิ่ง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2017, 01:07:48 »

westbang

• 850
ตอบน้าจินดาคับ น้าก็โพสเองแล้วนิคับว่าเป็นที่ความไม่สม่่าเสมอของการทำงานของตัวเอง

แล้วไครจะช่วยน้าได้ละคับนี่

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2018, 10:51:08 »

WasanASwax

• 6
ผมใช้ กระดาษทราย เบอร์ 1500 3000 และ 5000 ต่อด้วยการขัดชักเงาครับ
https://imgur.com/y5r4RDm
https://imgur.com/D9YOZ1t
https://imgur.com/AZjKVt8
https://imgur.com/zO1thCG
https://imgur.com/V2eAaJN
https://imgur.com/5NeL3wY
https://www.youtube.com/watch?v=y0ZZElTi2GI