You are Here:

ขัดรถใหม่ให้ดูใสมากขึ้น

ผู้เขียน (อ่าน 2133 ครั้ง)

ขัดรถใหม่ให้ดูใสมากขึ้น
« เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 00:18:55 »

peatgy

• - = เด็กรับรถ = -

• 14
สงกรานต์ที่ผ่านมา มีเวลาได้ลองขัดรถกับเครื่อง DA ผัก
ลอง  laser cut max + ฟองน้ำ css เหลือง 1 รอบ
ตามด้วย sky 1 + ฟองน้ำ lc css ขาว 1 รอบ (ตอนขัดรอบ 2 ฟองน้ำเป็นหน้าเค้ก อาจได้ผลไม่เต็มที่)
เคลือบด้วย c2v3
ผลออกมายังไม่ค่อยเป็นที่พอใจมากนัก

jazz เทาดำ ครับ อายุยังไม่ถึงปี

เทียบกับ honda accord รุ่นใหม่ที่สีใกล้เคียงกัน ผิวเดิม ๆ ของ accordใส มัน วาว กว่ามากทั้ง ๆ ที่ก็ยังเป็นผิวส้ม เงาสะท้อนชัด ถึงแม้จะไม่คม

พอจะมีวิธีไหนที่จะทำให้มันมีความใส มากกว่านี้ได้อีกหรือเปล่าคับ
กำลังคิดว่าอาจจะต้อง ขัดละเอียด อีกครั้ง หรือเปล่า หรือต้องเปิดด้วยขนแกะ !!
อยากลองน้ำยา ของ เมนเซน่า ครับ (ยี่ห้อนี้ไม่มีสารกลบรอยใช่มั๊ยครับ)
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล อาจจะได้ขัดอีกทีก็ 2-3 เดือนข้างหน้าครับ

คลิ๊กดูรูปเต็มนะคับ

Re: ขัดรถใหม่ให้ดูใสมากขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 01:59:55 »

CUSTOMWAX

• 5
 :mon18:  รอฟังด้วยคนจ้า แต่อันนี้ก็เงาแล้วว  :mon18:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 09:28:52 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 350
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
ถ้าอยากให้ใสขึ้นอาจจะต้องเปิดผิวครับ ส่วนจะเปิดด้วยอะไรแล้วแต่พิจารณาเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 09:40:12 »

tumtim15

• 8
มารอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 10:36:48 »

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,766
สีมันตุ่น ๆ แบบนี้ตั้งแต่ป้ายแดงเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ ผมว่าคงแก้ไม่ได้แล้วครับ

นิสสันเป็นกันแทบทุกคันเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 11:15:28 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 846
ถ้าอยากให้ใสขึ้นอาจจะต้องเปิดผิวครับ ส่วนจะเปิดด้วยอะไรแล้วแต่พิจารณาเลยครับ
:mon18: :mon18: :mon17:
ลองเปิดผิวตามน้าโจ้ ว่าเลยครับ แล้วค่อยขัดเก็บตาม Step ใหม่อีกทีรอบหน้า
น่าจะเงาได้มากกว่านี้ jazz ยังขัดเงาขึ้นกว่านี้ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 12:43:10 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 583
  • NA Car Detailing
ลองเปิดผิวตามน้าโจ้ ว่าเลยครับ แล้วค่อยขัดเก็บตาม Step ใหม่อีกทีรอบหน้า
น่าจะเงาได้มากกว่านี้ jazz ยังขัดเงาขึ้นกว่านี้ได้ครับ
มายืนยันอีกเสียง Jazz สีนี้ยังขัดได้เงากว่านี้อีก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 18:10:05 »

peatgy

• 14
มายืนยันอีกเสียง Jazz สีนี้ยังขัดได้เงากว่านี้อีก

DA15 ผัก + ขนแกะขาว + Mezerna 400 พอได้มั๊ยครับ
จะมีวิธีดูระหว่างขัดยังไงว่าผิวใสขึ้นแล้วครับ จะได้หยุดเพื่อไม่ให้เสีย clear coat มากนัก
ช่วยแนะนำ speed + pass (ผมเข้าใจว่าขัด ขึ้น ลง ซ้าย ขวา = 1 พาส) ด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 เมษายน 2017, 21:43:51 »

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • TWCC Certified Trader
  • 947

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 08:39:06 »

jinda5999

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 250
ต้องอย่าลืมว่า JAZZ รุ่นใหม่ ทางโรงงานพ่นเคลียร์โค้ทสูตรน้ำ(WATERBORNE) ไม่ได้พ่นเคลียร์โค้ทสูตรสีอุตสาหกรรม(LACQUER) และชั้นของเครียร์ก็บางมาก ฉะนั้นถ้าต้องการความเงา ลึก ฉ่ำ มากๆ  คงต้องทำใจ เพราะเป็นเรื่องความหนาของขั้นเคลีรย์และคุณสมบัติทางกายภาพของเคลียร์โค้ท

แต่ถ้าต้องการรีดความเงา ฉ่ำ ลึก ออกมาให้ถึงที่สุด  ขอแนะนำให้ลองหาพื้นฝากระโปรงด้านหลัง ประมาณ หนึ่งตารางฟุต  ใช้แค่ฟองน้ำสีส้ม หรือฟองน้ำขาว ขัดด้วยน้ำยาคอมปาวด์ ความหยาบประมาณ 1500 กริด  ไม่สนใจจำนวน Pass สนใจว่าได้ความเงาเป็นที่พอใจแล้วหรือไม่ ถ้าเป็นที่พอใจแล้วค่อยเลื่อนขยับไปพื้นที่ใกล้เคียงต่อไป ทำซ้ำจนความเงาใกล้เคียงกับพื้นที่แรกซึ่งเป็นพื้นที่ตั้งต้นที่เราพอใจ จากนั้นขยายต่อไป ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ  จนรอบคัน...

ที่แนะนำเช่นนี้ เพราะต้องการให้รู้จักกำหนดจุดเร่ิมต้น ว่าสิ่งที่เราจะทำเริ่มจากที่ใด ทำอย่างไร ได้ผลอะไร และจะไปจบที่ใด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 09:25:15 »

jinda5999

• **
  • 250
ความเงามากหรือน้อยเกิดจากการสะท้อนแสงของผิว มีความเรียบมากหรือน้อย  การขัดคิือ

การเลือกชนิดของวัสดุขัด ความหยาย - ละเอียด ของน้ำยาขัด ควรพิจารณาจาก  ความอ่อน - แข็ง ความขรุขระ เป็นคลื่นของพื้นผิวว่าเป็นอย่างไร มากน้อยเพียงใด

ถ้าพื้นผิวเคลือบด้วยเลียร์โค้ทที่ไม่ค่อยแข็ง พื้นผิวก่อนขัดไม่เป็นคลื่นมาก  การใช้วัสดุขัดที่หยาบมากเช่นขนแกะ ฟองน้ำ LC สีเหลือง น้ำยาขัดเบอร์ 400 อาจใช้เวลาในการขัดน้อยก็จริง แต่แทนที่จะเป็นผลดีกลับเป็นผลเสีย เพราะวัสดุขัดที่เลือกใช้อาจจะขัดผิวออกมากเกินไป สร้างหลุมบ่อใหม่ก็เป็นได้

ดังนั้นการเลือกใช้ชนิดของวัสดุขัดควรพิจารณาให้เหมาะสมกบพื้นผิวที่จะขััด  ถ้าไม่มั่นใจควรเลือกวัสดุขัดทีกัดผิวไม่มาก อาจใช้เวลาทำงานมากหน่อย แต่ควบคุมการปรัับพืื้นผิวได้้ง่ายกว่า และลดความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นได้อีกด้วย

การปรับรอบของเครื่องขัด ควรคำนึงถึงความสามารถในการควบคุมเครื่อง ความสัมพันธ์ระหว่างขนาดของวัสดูขัดและน้ำยาขัด (ความหยาบ - ละเอียด ) ความช้า - เร็ว ของการกเลื่อนเครื่องขัด ถ้าเราสามารถควบคุมเครื่องให้ทำงานได้ราบเรียบ สม่ำเสมอ ไม่สะดุด  ไม่สั่น  ไม่กระโดด  ในรอบความเร็วที่เท่าไหร่ ถ้าทำได้ดี ความเร็วนั้นแหละถูกต้องแล้ว  แต่ถ้าเพิ่มความเร็วขึ้นแล้วไม่สามารถควบคุมเครื่องได้ดี ก็ไม่ควรทำ

ถ้าต้องการความเงามากๆ เป้าหมายคือ "ต้องปรับสภาพพื้นผิวใด้เรียบเสมอต้นเสมอปลายคล้ายผิวกระจกมากที่สุด" 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 10:19:44 »

jinda5999

• **
  • 250
ลองพิจารณา  พื้นผิวค่อนข้างเรียบ  ใช้เคลียร์โค้ท นิปปอน 9800 พ่นดับเบิ้ลโค้ท (3 X 2 เที่ยว)ชั้นเคลียร์ค่อนข้างหนา คิดว่าอย่างน้อย 80 ไมครอน ทิ้งไว้เพื่อให้เซ็ทตัว 3 อาทิตย์ แต่ผิวยังไม่แข็งเท่าไหร่  ควรใช้ฟองน้ำ และน้ำยาขัด อะไรปรับผิวให้เรียบสม่ำเสมอ...พอทราบไหมว่าถ้าพื้นฐานดี  ความเงา ลึก ฉ่ำ ก็ทำได้ไม่ยาก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 13:26:52 »

peatgy

• 14
ความรู้ล้วน ๆ ขอบคุณมากครับ น้า jinda5999  :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2017, 12:41:20 »

westbang

• 834
สิ่งนึงที่อยากให้เข้าใจดังนี้คับ
เฉดสีก็สำคัญ ถ้าจะวัดกันให้วัดที่เฉดสีเดียวกัน รวมถึงมุขหรือเกล็ดด้วย มีผลนะคับ
เอาง่ายๆ สีโทนเข้มกับโทรอ่อนจะมาเทียบเงาสะท้อนกันคงไม่ได้

อีกจุดนึงที่สำคัญก็คือเคลียรโคทนั่นเองซึ่งตามราคารถคับ ซึ่งเป็นเรื่องปรกติที่ต้นทุนของรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
เคลียรโคทไม่ได้มีแค่เบอร์เดียว มันมีหลายเกรดแยกย่อยไปอีกอีกทั้งมีอีกหลายยี่ห้ออีกเช่นกัน แต่ที่เห็นพูดๆกันเรื่องเซรามิคโคดผมยังไม่เคยเจอในบ้านเรานะคับ ถ้าไครมีข้อมูลแบ่งปันกันบ้างคับ ขอข้อมูลเชิงลึกเลยนะคับ ถือว่าแชร์ๆกันคับขอบคุณคับ บางคนบอกเบอร์นั่นเบอร์นี้เป็นเซรามิคผมไม่เคยเห็นเจ้าของเคยลงรายละเอียดในจุดนี้เลย ผมว่าบางทีเราอย่าคิดเองเออเองดีกว่าคับ

อีกทั้งอยู่ที่ผิวด้วยมีความเรียบไม่เท่ากันเงาสะท้อนก็ไม่เท่ากันคับ เท่าที่ดูในรูปเอาความรู้สึกผมนะคับผิวส้มเยอะเอาการนะคับ แต่แก้ไม่ยาก
ส่วนในเรื่องนี้หลายๆท่านพูดถึงเรื่องความเรียบของผิวได้ต่างกันออกไปตามความรู้สึกไม่อยากพูดเยอะความชอบของแต่ละท่านไม่เท่ากัน อันนี้ไม่ขอก้าวล่วงคับ

แต่ปัจจัยหลักๆมี3ตัวนี้แหละคับไม่นับการขัดผิวที่สมบูรณ์แล้ว

อ่อจะบอกอีกนิดนึงคับ สีสูตรน้ำมีคับ แต่เคลียรจากโรงงานผมยังไม่เคยเจอสูตรน้ำนะคับถ้าไครมีข้อมูลจากโรงงานเลยแชร์ให้ดูกันบ้างคับ จะขอบพระคุณมากเลยคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 09:36:56 »

jinda5999

• **
  • 250
สิ่งนึงที่อยากให้เข้าใจดังนี้คับ
เฉดสีก็สำคัญ ถ้าจะวัดกันให้วัดที่เฉดสีเดียวกัน รวมถึงมุขหรือเกล็ดด้วย มีผลนะคับ
เอาง่ายๆ สีโทนเข้มกับโทรอ่อนจะมาเทียบเงาสะท้อนกันคงไม่ได้

อีกจุดนึงที่สำคัญก็คือเคลียรโคทนั่นเองซึ่งตามราคารถคับ ซึ่งเป็นเรื่องปรกติที่ต้นทุนของรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
เคลียรโคทไม่ได้มีแค่เบอร์เดียว มันมีหลายเกรดแยกย่อยไปอีกอีกทั้งมีอีกหลายยี่ห้ออีกเช่นกัน แต่ที่เห็นพูดๆกันเรื่องเซรามิคโคดผมยังไม่เคยเจอในบ้านเรานะคับ ถ้าไครมีข้อมูลแบ่งปันกันบ้างคับ ขอข้อมูลเชิงลึกเลยนะคับ ถือว่าแชร์ๆกันคับขอบคุณคับ บางคนบอกเบอร์นั่นเบอร์นี้เป็นเซรามิคผมไม่เคยเห็นเจ้าของเคยลงรายละเอียดในจุดนี้เลย ผมว่าบางทีเราอย่าคิดเองเออเองดีกว่าคับ

อีกทั้งอยู่ที่ผิวด้วยมีความเรียบไม่เท่ากันเงาสะท้อนก็ไม่เท่ากันคับ เท่าที่ดูในรูปเอาความรู้สึกผมนะคับผิวส้มเยอะเอาการนะคับ แต่แก้ไม่ยาก
ส่วนในเรื่องนี้หลายๆท่านพูดถึงเรื่องความเรียบของผิวได้ต่างกันออกไปตามความรู้สึกไม่อยากพูดเยอะความชอบของแต่ละท่านไม่เท่ากัน อันนี้ไม่ขอก้าวล่วงคับ

แต่ปัจจัยหลักๆมี3ตัวนี้แหละคับไม่นับการขัดผิวที่สมบูรณ์แล้ว

อ่อจะบอกอีกนิดนึงคับ สีสูตรน้ำมีคับ แต่เคลียรจากโรงงานผมยังไม่เคยเจอสูตรน้ำนะคับถ้าไครมีข้อมูลจากโรงงานเลยแชร์ให้ดูกันบ้างคับ จะขอบพระคุณมากเลยคับ

เห็นด้วยว่าส่วนสำคัญที่ทำให้เงามากหรือน้อย คือ โทนเฉดสี เคลียร์โค้ท และความเรียบของพื้นผิว....ภาพที่ผมลงไว้ ผมเพิ่งพ่นสีเสร็จลงเคลีร์ทับ ใช้ "กาน่า" ขัดหยาบอย่างเดียว ไม่ได้ Wetsanding ได้ผิวค่อนข้างเรียบ  ยังไม่เรียบกริ๊บ ยอมรับว่ายังมีผิวส้มอยู่มาก......

เพื่อเป็นวิทยาธารสำหรับทุกคน ตามคำกล่าวของคุณว่าผิวส้มแก้ไขไม่ยาก  ใคร่ขอคำแนะนำว่า ควรทำอย่างไร โดยมีวิธีอะไร  เพื่อทำให้พื้นผิวเรียบสม่ำเสมอคล้ายผิวกระจก

ปล. ความรู้ผมน้อย  เคยใช้ ซีรามิค เคลียร์โค้ทแค่สองตัวคือ นิปปอน คริสตัล 9905 เป็นเบสสีอุตสาหกรรม  และ PPG D8812 เป็นเบสน้ำ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 10:06:52 »

jinda5999

• **
  • 250
ต้องขอเพิ่มข้อความเพิ่อให้เครดิส คุณ March Gtechnig จาก Gtechnig Thailandเพราะอุปกรณ์ กาพ่นสี SATA B5500 และเคลียร์โค้ท  PPG D 8812 ที่นำมาให้ทดลองพ่นนั้น เป็นของ คุณ March Gtechnig ทั้งหมด.....ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ทีนี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 21:19:56 »

ktss

• **
  • 188
ขอถามนิดนึงนะครับ
เซรามิคเคลียร์โค้ท?   มีด้วยหรือครับ สงสัยครับ ?  ppg ตัว8812 คือตัวไหนครับ  9905 8812 เป็นเซรามิค?
ผมว่ามันไม่ใช่เซรามิคครับ  มันแค่ดู looklike ceramic.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 21:40:40 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 583
  • NA Car Detailing
ตัวนี้หรือเปล่าครับ 8122

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 21:50:22 »

ktss

• **
  • 188
ใช้ชื่อว่า ceramic. ครับ เบสพื้นฐานทำมาจาก2k acrylic urethane. ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 22:23:43 »

jinda5999

• **
  • 250
ต้องขอเพิ่มข้อความเพิ่อให้เครดิส คุณ March Gtechnig จาก Gtechnig Thailandเพราะอุปกรณ์ กาพ่นสี SATA B5500 และเคลียร์โค้ท  PPG D 8812 ที่นำมาให้ทดลองพ่นนั้น เป็นของ คุณ March Gtechnig ทั้งหมด.....ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ทีนี
ต้องขอโทษด้วยครับ แก่แล้วแลอะเลือน  จำผิดจำถูก การพ่นสีที่คุณ March Gtechnig มาให้ทดลองพ่น เป็นยี่ห้อ SATA  Jet 5000 B ฺไม่ใช่ SATA B5500 และ เคลียร์ เป็นตัว D8122 ตามที่คุณ nataworn ลงภาพ  ไม่ใช่ PPG D 8812 ครับ และที่ทราบว่าเป็นเคลียร์สูตรน้ำเพราะ เมื่อพ่นเสร็จ ใช้น้ำล้างกาพ่นสี ไม่ได้ใช้ทินเนอร์ล้างครับ

เท่าที่ได้รับคำอธิบาย ทราบว่า การพ่นสีสูตรน้ำ กาพ่นสีท่ีี่ใช้ต้องถูกออกแบบมาเฉพาะเพื่อพ่นสีสูตรน้ำ ส่วนใหญ่มักมีคุณภาพสูง พ่นสเปรย์ได้ละเอียดสม่ำเสมอ อย่างเช่นตัว SATA  Jet 5000 B ที่คุณ March Gtechnig ซื้อมาให้ทดลอง ซึ่งเป็นตัวที่ติด ดิจิตัล เกย์ เรคกูเลเตอร์มา ราคาประมาณ 29.000 บาท ส่วนเคลียร์ PPG D 8122 แกลลอนละ 15,500 บาท ถ้าไม่ได้รับอานิสงค์จากคุณ March Gtechnig คงไม่มีโอกาสได้ลองใช้เป็นแน่  ด้วยราคาวัสดุ และอุปกรณ์ที่มีค่อนข้างสูงอย่างนี้  อุู่รถยนต์ทั่วๆไป มักไม่ค่อยนิยมใช้ เพราะมีต้นทุนสูง ดังนั้นคนจึงรู้จักน้อย

ซิรามิคเคลียร์โค้ท คงไม่ได้ทำจาก ซิรามิค  เหมือนกับน้ำยาเคลือบแก้ว ก็ไม่ได้ทำมาจากแก้ว หรือคริสตัล  แต่มีความเงาใส แข็งแกร่ง  ทนทานเทียบเท่า ซิรามิค บริษัทผู้ผลิตจึงสำแดงชื่อทางการค้าเป็นแบบนั้น

เคลียร์ นิปปอน คริสตัล 9905 ก็ไม่ได้ทำ่จากคริสตัล มีองค์ประส่วนใหญ่เป็น ยูริเทน แต่มีส่วนผสมทางเคมีบางตัวทำให้มีความเงาใสสูง  แข็งมาก ทนทานต่อการสารเคมี และรอยขีดข่วน บริษัทผู้ผลิตจึงตั้งชื่อทางการค้าว่า คริสตัล และจัดเข้าอยู่ในประเภท ซิรามิค เคลียร์โค้ท