You are Here:

review AF-fusion Civic FC custom

ผู้เขียน (อ่าน 1128 ครั้ง)

review AF-fusion Civic FC custom
« เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 10:59:28 »

bellzebub

• - = เด็กรับรถ = -

• 10
 สวัสดีครับ ผมชื่อเบล แอบสิงอยู่ในบอน์ดมาได้พักใหญ่ เก็บความรู้เรื่องการดูแลรักษาความเงางามของรถแบบถูกวิธีมาได้จากพี่ๆหลายๆท่านในบอร์ด
 จนวันนี้ผมได้มีโอกาสรีวิวผลงานตัวเอง(รถตัวเอง)ให้พี่ๆได้ติชม และ แนะนำผลิตภัณฑ์(ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับผู้ขาย) ลองทำดูแบบ mix กันมั่วๆ
ตามขันตอนดังนี้ครับ
ล้าง / citrus+foam lance ล้าง 2 ถังมี grit guard ปกติ
ดินน้ำมัน / cg medium + onr(ผสมเป็น luber)
ล้างน้ำเปล่าอีกรอบ
เช็ดแห้ง / cobbra guzzler เป็นผ้า วาฟเฟิล ที่ผมน่าจะจบที่ผืนนี้
ส่องหารอย ยังไม่พบ เนื่องจากเป็นรถใหม่ เลยข้ามขั้นตอนขัดไปที่ลง AIO เลย

clean / อุปกรณ์ ผัก V.15+ฟองน้ำ ccs 5.5 เขียว + zaino aio ที่เพิ่งได้มาใหม่จากพ่อค้าใจดี ที่คอยแนะนำผลิตภัณฑ์ต่างๆไปจนถึงการแก้ปัญหาชีวิต (เริ่มนอกเรื่องละ)
น้ำยาสีเขียว ไม่ข้นไม่เหลว คล้ายๆ PWL แต่กลิ่นหอมกว่าเยอะ ลงง่ายเช็ดง่าย ผมลง แบบ glaze ปั่นหายไปเลย รอบประมาณ 3-4 ผิวสะอาด เรียบเนียน
sealant / อุปกรณ์ ผัก V.15+ฟองน้ำ ccs 5.5 ดำ + jet seal 209 ตัวนี้ลงปกติรอบ ประมาณ 1.5-2 ทั่วคัน ทิ้งไว้ 15 นาที เช็ดออก 

- พักเหนื่อย ดื่มเครื่องดื่มเย็นๆ(น้ำโค้ก)อาบน้ำทานข้าวประมาณ 1 ชม. นั่งดู harry potter กับภรรยา ได้นิดหนึ่ง กลับไปสู้ต่อ ปวดหลังใช้ได้เลย

wax / Auto finesse - Fusion ได้มาสดร้อนๆ ผทจ. แจ้งว่าจะได้เรื่องความทน/เงา/ไล่น้ำดีมาก ผมลงแบบก้นหอย wax แห้งเร็วมาก ผมลง แบบเป็นชิ้นๆ คือลง 2 ชิ้นเสร็จกลับไปเช็ดชิ้นแรก
ทำแบบนี้จนครบทั้งคัน เช็ดค่อนข้างยากครับ เลยเอา detailer ฉีดนิดนึงที่ผ้าทำให้เก็บงานง่ายขึ้น
curing time / ครบ 3 ชม. ผมเลยลง อีก coat นึง
สิริรวมเวลา 5 ชม.(ไม่รวมพัก) 5 โมงเย็น-5ทุ่ม
ตื่นมาตอนเช้ามาเก็บภาพด้วยกล้องโทรศัพท์ Iphone 7 (ไม่ใช้แอพ)
ผลงานได้อย่างที่หวัง หนา คม ใส โดยรวมชอบครับ
แต่ท่านที่ชอบความลื่นของผิวสัมผัส(เช่นผม)อาจจะหาได้ไม่มากกับ wax ของ AF ตัวนี้ 

คะแนน(ตามความ รู้สึก/สายตา และประสบการ์ณเท่าหางอึ่ง ของผม)
การลง 6:10 ลงง่ายเช็ดยาก(เมื่อเทียบกับ FZ)
ความเงางาม 9:10 มันฟ้องด้วยผลงาน (เงากว่า FZ แน่นอน)
ความทนทาน ยังไม่ทราบเพิ่งลงเสร็จ
การไล่น้ำ 8:10 พอๆกะ C2V3 ที่ผมใช้เลย ประทับใจมาก
กลิ่น 8:10 หอมมากที่สุดเท่าที่เคยใช้ paste wax มา กลิ่นผลไม้อะไรสักอย่าง แต่กลิ่นมันแรงไปนิด ทำเอาผมเวียนหัวเลย แต่ผมชอบกลิ่นแบบ FZ มากกว่ากลิ่มมันไม่แรงปานนี้
ราคา+ความคุ้มค่า 8:10 ผมลงไป 2 coat ไม่เห็นมันยุบเลย ใช้น้อยลงได้เยอะกับปริมาณ 150 ML. คาดว่าลงได้ไม่ต่ำกว่า 30 coat แน่นอน ตก coat ละ 100 นิดๆ
ปล.ที่ผมนำ FZ มาเทียบเพราะผมเคยใช้ และยังใช้อยู่ เลยลองเทียบแบบง่ายๆ ให้เห็นภาพเฉยครับ สำหรับ รีวิวครั้งแรก อาจมีขาดตกบกพร่อง ขออภัยด้วยครับ
สุดท้ายขอขอบคุณ
คุณ เอก(Augus)
คุณเอิรธ์(blocoli)
คุณโอ(Overdrive)
ปล.อีกครั้งไม่ได้มีส่วนได้เสียหรือผลประโยชน์กับใครผมเป็นเพียงผู้บริโภค ที่มาเล่าผ่านความรู้สึกตามการใช้งานของตัวเอง ผ่านทางบอร์ดนี้เท่านั้น ขอบคุณ TWCC ที่เอื้อเฟื้อ
สถานที่แบ่งปันความรู้ดีๆแห่งนี้ครับ

Re: review AF-fusion Civic FC custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 12:16:36 »

pongphob

• สมาชิกถาวร

• 32
 :mon18:  สวยงามครับ   :mon17:

Re: review AF-fusion Civic FC custom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 12:30:13 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 383
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
สวงามครับ ขยันด้วย  :mon18:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 16:04:02 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 901
 :mon18: :mon18: :mon17:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 17:15:03 »

ufo123

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 53
 :mon17: :mon17: :mon17: ขาวสว่างมากครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 20:55:39 »

magneticbar

• 39
แว๊กซ์ตัวนี้ถ้าใช้กับรถสีขาวแล้วจะเปลี่ยนสีรถให้เป็นสีเขียวด้วยเหรอเนี้ยครับ..........................................ไม่ใช่ล่ะ ล้อเล่นครับ

งานสวย เงางามดีครับ แต่ดูเหมือนว่าถ้าได้แสงรำไรน่าจะสวยกว่านี้ หรือน่าจะเล่นแสงได้สวยกว่าตอนอยู่กลางแจ้งแดดจัดนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 21:07:15 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,280
  • Line ID : tanathat55
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ  :mon17: :mon17: :mon17:

ปล. การใช้งานลองดูคำแนะนำข้างกระปุกครับ ว่าเขาแนะนำการใช้งานอย่างไร คงน่าจะทำให้เช็ดออกง่ายขึ้น

:mon03: :mon03: :mon03: