You are Here:

รบกวนมือโปร ช่วยดู DA สำหรับผู้เริ่มต้นใหม่สุดๆ ระหว่าง BOLID vs MIKAWA

ผู้เขียน (อ่าน 2122 ครั้ง)

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
ผมไปเจอ bolid โฆษณามาทาง face เห็นคุณภาพก็ตามราคาครับ แต่ในใจเกิดคำถามว่าถ้ามือใหม่เขาอยากลองเสี่ยงมันจะน่าใช้หรือเปล่า อยากให้น้าๆช่วยกัน share หน่อยครับว่า เทียบกับ mikawa หรือยี่ห้ออื่นที่ใกล้เคียงกัน อย่างไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ปล. BOLID ผมก็ไม่ได้เอามาแนะนำให้ใช้นะครับผมไม่รู้คุณภาพ ไม่มี review แต่เห็นราคาแล้ว อยากลองฟังความเห็นแต่ละท่านเผื่อมีคนไปเจอแบบผมจะได้เอาไว้ตัดสินใจเบื้องต้นว่าจะเสี่ยงใช้หรือเปล่านะครับ

BOLID
VS
MIKAWA

ผมอ่านเจอ comment หนึ่งใน lazada เรื่องคุณภาพ ถ้าใครจะซื้อ bolid นี่ลองไปหาข้อมูล comment ใน lazada เรื่องคุณภาพก่อนนะครับ พอดีผมลบกระทู้ไม่ได้ ก็คงไว้อย่างนี้ละกันครับ

magneticbar

• - = เด็กรับรถ = -

• 39
Bolid...ผมเพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่ามีDAด้วย 620W ราคาไม่ถึงพัน ไม่ต้องแปลงหัว เป็นไม่ยังไม่รู้ไม่เคยได้ลองสัมผัส แต่ดูเหมือนจะดีแฮะ นี่ถ้าผมเห็นเร็วกว่านี้คงได้ซื้อมาใช้ใช้แทน B&Dที่ซื้อมาก็ต้องมานั่งแปลงหัวใหม่แล้ว
Mikawa ตัวนี้ถ้าเอาไว้แค่ลงcleaner/wax ก็ได้อยู่นะครับ นน.เบา เสียงเงียบดีด้วย แต่ถ้าจะเอาไว้ขัดก็ไม่ไหวครับ เพราะมอเตอร์มันแค่60Wเอง กำลังมันไม่พอ

ขอให้ได้เครื่องขัดที่ถูกใจนะครับ

mrcna00

• 25
BOLID ผมเข้าใจว่าเป็น Rotary นะครับ ไม่ใช่ DA

gman

• *
  • 61
อุ้ย จริงด้วยครับในนั้นก็ไม่ได้เขียนบอกว่าเป็น  DA ตรงไหนเลย  ขอบคุณมากนะครับ  สรุปงานนี้เทียบกันไม่ได้เลยมือใหม่ไม่ควรเสี่ยงแหะๆ

jinda5999

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 250
ไม่ได้ตามมารบกวน  แต่เห็นว่ากำลังหลงทางเหมือนผมเมื่อตอนเริ่มใหม่ๆ  ไม่อยากให้เจริญรอยตามความผิดพลาดของผม  เสียเงินแล้วยังใช้งานไม่ได้ดี ขนาดเครื่อง 900 วัตต์ยังไม่ได้เรื่อง 60 - 600 วัตต์จะดีไหม.....นี่เป็นกระทู้ที่ผมตั้งไว้เมื่อ ปี 2010 มีความว่า......

มีเครื่องขัด 3 ตัว เป็น RO หนึ่งตัว และเครื่อง DA สองตัว
เรียงลำดับความชอบ Metabo PE12-175 , Flex 3401 VRG, Meg. G220 v.2

เครืองทั้ง 3 ตัว น้ำหนักพอๆกัน เท่าที่ได้สัมผัสมาสักระยะ  มีความรู้สึกว่า
1.Metabo PE12-175 220V.ซื้อในประเทศราคาราคาหมื่นสาม Made in Germany...จับถนัดมือ...,Power 1200 Watt Marathon motor.... รอบเครื่องแรงทำงานได้ดีที่สุด....
2.Flex 3401 VRG 220V. ซื้อ Autogeek.net.ผลิตที่ไหนไม่ระบุ..จับถนัดมือ,Power 900 Watt...กำลังเครื่องปานกลาง ...ทำงานได้ดีพอใช้....เสียงดังเหมือนเครื่องเรือ....
3.Meg. G220 v.2 220V. ซื้อ Home work รังสิต ราคา หมื่นสี่แต่ Made in China..ตัวเครื่องอวบไปนิด  แต่พอจับได้..ใช้อยู่ไม่ถึง 4 เดือน มีเสียงดังแกรกๆแล้ว...กำลังเครื่องพอใช้..ทำงานพอใช้...

ปัจจุบันมักใช้ Metabo กับ Flex 3401 เป็นหลัก  ส่วน Meg. เก็บไว้ในห้องใต้บันไดเพื่อ  เป็นเครื่องเตือนใจให้คิดว่า..คราวหน้าอย่าหลงกระแสซื้อของห่วยราคาแพง....

jinda5999

• **
  • 250
ปล.  ทุกวันนี้ยังใช้ .Metabo PE12-175 220V. เครื่องยังไม่พัง  ยังทำงานให้ผลงานเป็นที่น่าพอใจ

amp_twinnie

• TWCC Certified Trader

• 26
สองรุ่นนี้น่าจะคนละระบบกันนะค่ะ BOLID น่าจะเป็นระบบ โรตารี ส่วน MIKAWA เป็นระบบ DA ค่า ถ้าไม่ได้เน้นงานลบรอย เน้นลงแวกซ์ เคลือบเงา ขัดคราบไคล ใช้เครื่องระบบ DA ก็ใช้ง่าย สะดวกดีค่า แล้วแต่การใช้งานของแต่ละท่านด้วยนะค่ะ  :mon17: ปัจจุบันใช้ตัว MIKAWA ลงแวกซ์ให้ลูกค้าอยู่ ใช้งานได้ดีค่ะ แต่ถ้าจะทำงานลบรอยขนแมว ต้องใช้เป็นแบบปรับรอบได้ค่ะ แต่ถ้าเปนระบบโรตารีก็ต้องใช้ความระมัดระวังในการขัดกันด้วยนะค่ะ

eleanor

• **
  • 175
ผมสอย BOLID มาแล้วครับงานokตามราคาชอบตรงที่มี5ระดับ มีรอบต่ำต่ำกว่าMIKAWA รอบสูง สูงกว่า MIKAWA  กะเอามาลงแว็กครับ ลองเอามือมาจับหัวขัดก็มีแรงมากไม่หยุดหมุนครับ
ข้อเสียจับไม่ถนัดเท่าMIKAWA
ปล.ไม่เคยใช่นานครับ แค่ลองกด ลองหมุน ไม่รู้นานๆจะร้อนไหม เสียงดังพอๆกับMIKAWA(เทียบฟังที่ร้าน)   หนักคงพอๆกัน

pingcarwahs

• *
  • 65
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมสั่ง โบลิด ตัวเล็ก 999 บาท มา 1ตัว  ลองเอาใช้งาน  ลงแว๊ก  และขัดหยาบ ด้วย ฟองน้ำ รังไข่ พอได้ครับ..
ขัด ขนแกละ ที่แถมมา  ไม่ค่อยได้เรื่องครับ  แรงตก  ปรับรอบได้ก็จริง  แต่พอใบขัด แตะผิวรถ แรงตกทันที....

ปล..  เรื่องเครื่งมือ ราถูก ไม่เกิน 2 พัน  ของผม พังเป็น กองๆแล้วครับ รื้อข้างใน ส่วนมาก มอเตอร์ไม่ได้พังครับ..
จะพัง ชิ้นส่วน ที่เป็น พลาสติก บูต  ลูกปืนแตก  ใบพัด ระบายความร้อน ข้างใน เคลื่อนไปโดน เคส...

ถ้ารู้จุดอ่อนแล้ว ใช้ไปได้ยินเสียง แปลกๆไป ให้หยุด  รื้อดูทันทีครับ   จะได้แก้ไขดัดแปลงได้  คราวนี้ ของถูกๆ  ก็ทนครับ..

โบลิด  ผมแนะนำ ซื้อตัวโตหน่อย  แล้วมาแลงใสหัว 4 นิ้ว  ดีกว่า  แรงไม่ตกด้วยครับ

suntacross

• 7
BOLID ใช้งานพอได้ ตามราคา  เเต่มันสามารถแปลง เเบนขัด ได้ เปลี่ยนฟองน้ำ ขนาด อื่น ได้
แต่ก้ ใช้งานไม่ค่อย ถนัด เลย
แรงตกเวลาใช้งาน เหมือนคุณ pingcarwahs พูดไว้

Angel2025

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 586
เป็นผมเก็บตังอีกหน่อยไปครบ ro sm หรือ da ผัก หรือ sm ดีกว่าเจ็บอีกหน่อยได้งานดีกว่าไม่หงุดหงิดแน่นอน ครับ