You are Here:

ก่อนจะขัดสีด้วย DA  ต้องทำความสะอาดผิวอย่างไรครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1831 ครั้ง)

birdhz

• - = เด็กรับรถ = -

• 1
ก่อนจะขัดสีด้วย DA  ต้องทำความสะอาดผิวอย่างไรครับ กลัวมีเศษดินแข็งๆเล็กๆแล้วเป็นรอยยิ่งกว่าเดิมอ่ะครับ มีวิธีทำยังไง

Re: ก่อนจะขัดสีด้วย DA  ต้องทำความสะอาดผิวอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2017, 16:30:41 »

mrcna00

• 25
1. ล้างปกติ / Rinseless / Waterless ตามถนัด
2. Clay (ถ้าต้อง Clay)
3. IPA + น้ำ (1:1) (เพื่อทำความสะอาดแบบสุดๆ และเอาคราบไขมันของน้ำยาต่างๆออก)
    ปล. ถึงขัั้นตอนนี้ แทบจะไม่มีอะไรคั่นกลางระหว่าง clear coat กับแป้นขัดแล้ว ถ้าเอานิ้วถูจะดังเอี๊ยดเหมือนล้างจานเลยครับ (ระวังเป็นรอย)
4. ทำเสร็จแล้วก็เคลือบกลับไปอย่างเดิม

แต่ถ้าไม่ขยัน หรือเคย clay มาแล้ว
1. ล้างปกติ / Rinseless / Waterless
2. ขัดเลย

Re: ก่อนจะขัดสีด้วย DA  ต้องทำความสะอาดผิวอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2017, 22:05:11 »

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
1. ล้างปกติ / Rinseless / Waterless ตามถนัด
2. Clay (ถ้าต้อง Clay)
3. IPA + น้ำ (1:1) (เพื่อทำความสะอาดแบบสุดๆ และเอาคราบไขมันของน้ำยาต่างๆออก)
    ปล. ถึงขัั้นตอนนี้ แทบจะไม่มีอะไรคั่นกลางระหว่าง clear coat กับแป้นขัดแล้ว ถ้าเอานิ้วถูจะดังเอี๊ยดเหมือนล้างจานเลยครับ (ระวังเป็นรอย)
4. ทำเสร็จแล้วก็เคลือบกลับไปอย่างเดิม

แต่ถ้าไม่ขยัน หรือเคย clay มาแล้ว
1. ล้างปกติ / Rinseless / Waterless
2. ขัดเลย

ขอถามเพิ่มตรง clay นิดนึงครับ ถ้าเรา ขัดด้วย clay แล้วมันดันสิ่งสกปรกออกมาที่ผิว ผิวจากใสๆ(จุดอื่นนะครับ) clay มันขับความสกปรกออกมาทำให้ผิวหมองตรงนี้ทำอย่างไรต่อครับ ลง cleaner ได้เลย หรือกลับไปที่กระบวนการล้างรถใหม่ครับ ผมใช้ผ้าเช็ดๆบางทีก็เหมือนมันหมองๆติดผิวรถไปแล้วอ่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 00:15:41 »

mrcna00

• 25
1. Clay ไม่ได้ใช้สำหรับขัด นะครับ ต้องใช้คำว่าลูบ จะตรงมากกว่า เพราะเราจะไม่ออกแรงกด ขัด อะไรเลยครับ เพียงแค่ลูบผ่านๆเท่านั้น
2. Clay จับสกปรกออกมา แต่จะไม่ทำให้ผิวหมอง นะครับ ในส่วนที่ว่า หมองนั้น ผมเข้าใจว่าใช้ lube น้อยเกินไปเลยทำให้เกิดรอย (marring) ครับ
3. การจัดการ marring เข้าใจว่า ต้องขัดครับ แต่เป็นการขัดลบรอยเบาครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 01:34:09 »

gman

• *
  • 61
1. Clay ไม่ได้ใช้สำหรับขัด นะครับ ต้องใช้คำว่าลูบ จะตรงมากกว่า เพราะเราจะไม่ออกแรงกด ขัด อะไรเลยครับ เพียงแค่ลูบผ่านๆเท่านั้น
2. Clay จับสกปรกออกมา แต่จะไม่ทำให้ผิวหมอง นะครับ ในส่วนที่ว่า หมองนั้น ผมเข้าใจว่าใช้ lube น้อยเกินไปเลยทำให้เกิดรอย (marring) ครับ
3. การจัดการ marring เข้าใจว่า ต้องขัดครับ แต่เป็นการขัดลบรอยเบาครับ

ขอบคุณมากครับ
พอดีผมไม่เคยดูแลรถเองเลยเข้าร้านตลอด ทำแบบธรรมดาขัดเคลือบล้างสี พอดีบางจุดเช่นคราบน้ำ(หรืออะไรผมไม่แน่ใจนะครับ เป็นรอยเหมือนน้ำ) คราบขี้นก บางจุดก็เอาออกไม่หมด ผมเลยคิดว่าจะลองทำเองดูครับ
นี่เป็นการลูบดินน้ำมันครั้งที่สองครับ แหะๆ ครั้งแรกผมลูบแค่ฝากระโปรงกับน้ำ คราบติดดินน้ำมันเยอะเหมือนกัน ทั้งๆที่พึ่งล้างจากร้านมา ตอนนั้นใช้แค่น้ำเลยไม่รอดครับ

รอบที่สองมาลองลูบด้านท้าย คือตรงนี้แหละครับที่ผมงง 555+ ลูบเฉยๆใช่ไหมครับ ผมเล่นกดไปซะแน่นเลยกะจะให้ผิวเนียนก่อนลง cleaner ทั้งนี้น่าจะเป็นเพราะผมใช้ lube น้อยเกินไป ตามคำที่แนะนำมาจริงๆครับ พอคราบมันหลุดออกมาแล้วมันแห้งเลยดูเหมือนเช็ดยากเหมือนมันคราบสกปรกบางส่วนแห้งติดผิวรถไป ดูใน youtube เขาก็ฉีดแทบเหมือนล้างอีกรอบเลย

อย่างไรขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับผม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 21:21:52 »

TerParpadang

• *
  • 63

IPA  คือน้ำยาอะไรเหรอคาบ ขอรูปหน่อยสิคาบ   

ขอบคุณคาบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 22:50:02 »

magneticbar

• 39
IPA = isopropyl alcohol ครับ ราคาไม่แพง หาซื้อได้ง่ายตามร้านขายเคมีภัณฑ์ทั่วไปครับ

IPA ก็ Iso propyl alcohol เป็นชื่อสามัญ เป็นตัวเดียวกับ Iso propanol และ 1-methyl-ethanol
มีตัวเดียวครับ ไม่มีตัวอื่น        CH3-CH(CH3)-OH
สภาพขั้วน้อยกว่าเอทานอล ทำให้สามารถละลายพวกไขมันได้ดีกว่าครับ
ที่ล้างไขมันไม่ออกเพราะมันเจือจางเกินไปครับ ลองเป็น AR grade หรือ 95%com grade ออกแน่นอน
แต่ถ้าโดนเคลียร์โค๊ทไปแน่ ดังนั้นถ้าจะเอาแวกซ์ออกใช้ที่ประมาณ 45 -  50% ก็พอครับ

ต้องเข้าใจนะครับว่าชั้นแวกซ์ที่เคลือบอยู่บนรถมันบางมาก และจับบนผิวเคลียร์ด้วยแรงอ่อนๆ (ถ้ากลับไปเรียนเคมี ม.4 เรียกว่าแรงแวนเดอร์วาลส์ลอนดอนซึ่งเป็นแรงที่อ่อนที่สุดในบรรดาแรงยึดเหนี่ยวทางเคมีทั้งหมด) IPA จึงสามารถเช็ํดมันออกไปได้ แต่ในกรณีที่มันอยู่ในฟองน้ำ โครงสร้างของฟองน้ำจะมีรูพรุนประกอบกับเนื้อฟองน้ำเป็นพวกพอลิเมอร์สังเคราะห์ทำให้ไขมันเกาะติดได้ดีกว่า จึงดูเหมือน IPA เอาไม่ค่อยออก ถ้าจะล้างฟองน้ำใช้ผงซักฟอกดีกว่าครับ ไม่ทำให้ฟองน้ำเสียหรอกครับ แต่ล้างน้ำเปล่าให้สะอาดเท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:02:53 »

YAmodels

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 405
ลงipaแล้วต้องขัดอีกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 15:08:14 »

gman

• *
  • 61
IPA + น้ำ (1:1) ผมหาข้อมูลแล้วน่าสนใจครับ มันมีแบบ 70% สำหรับเช็ดแผลด้วยผมว่าจะหาลองดู

แต่ขั้นตอนการใช้เอามาใช้อย่างไรครับ ผสมน้ำแล้วฉีดพร้อม clay ไปด้วย หรือว่า clay + lube แล้วค่อยเอา IPA + น้ำ (1:1) มาฉีดแล้วเช็ดอ่ะครับ

http://www.chemtrack.org/News-Detail.asp?TID=1&ID=90
http://www.summacheeva.org/index_thaitox_isopropyl_alcohol.htm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 15:29:28 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 881
Step ผมแบบคนขี้เกียจ
เวลาผมขัดผมไม่เคยใช้ IPA สักที เจอ Citrus CG+APC
อัดไปตอนล้างทีเดียวทั้งคราบทั้ง wax ก็ไม่เหลือไปหมดเกลี้ยงแล้วครับ
ดินน้ำมันของผมลูบไหมตอนขัดก็ไม่ได้ลูบ เพราะรถใช้เองล้างเองส่วนใหญ่
ก็ลูบดินน้ำมันเป็นประจำเลยข้ามขั้นตอนไป เหลือแค่ล้างเช็ดให้แห้ง
แล้วค่อยมามาขัดตาม Step รอยว่าเยอะขนาดไหน จะลงตัวไหนก่อน
ส่วน IPA ใช้ตอนน้ำยาล้างรถตัวแรงๆหมด APC ไม่เหลือ หรือ Cleaner เกลี้ยง
ต้องการจะเอา wax เก่าออกหมดเพื่อลงใหม่ หรือรถไปโดนคราบอะไรมันๆก็เอาจะมาช่วย
ฉีดหลังล้างรถอีกที ถ้าเอามือลูบแล้วมันลื่นมันๆบนมือครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 14:12:07 »

mrcna00

• 25
IPA + น้ำ (1:1) ผมหาข้อมูลแล้วน่าสนใจครับ มันมีแบบ 70% สำหรับเช็ดแผลด้วยผมว่าจะหาลองดู

แต่ขั้นตอนการใช้เอามาใช้อย่างไรครับ ผสมน้ำแล้วฉีดพร้อม clay ไปด้วย หรือว่า clay + lube แล้วค่อยเอา IPA + น้ำ (1:1) มาฉีดแล้วเช็ดอ่ะครับ

http://www.chemtrack.org/News-Detail.asp?TID=1&ID=90
http://www.summacheeva.org/index_thaitox_isopropyl_alcohol.htm

ขอเพิ่มเติมนะครับ
- ขั้นตอนการ Clay คือการเอาสิ่งสกปรกระดับ micro ออก ได้ผิวที่ลื่นสมูท ใช้ Clay กับ Clay lube (หรือ อะไรก็ได้ที่ลื่นๆ เช่น น้ำยาล้างรถ/ Quick detailer/ Waterless / Rinseless แต่... สิ่งที่ออกแบบมาสำหรับงาน (Clay lube) อาจจะให้ผลงานที่ดีกว่า... แต่สำหรับผมใช้ Waterless ครับ)
- ขั้นตอน IPA คือการล้างทำความสะอาดชิ้นงาน โดยเฉพาะไขมันต่างๆ ที่มีอยู่ในน้ำยา Wax/Sealant/Polish ใช้ ฉีดแล้วเช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 15:53:22 »

gman

• *
  • 61
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้มากครับ