You are Here:

Review (ความรู้สึก เมื่อใช้) DA ยี่ห้อ Diff รุ่น MS 318G 7 นิ้ว

ผู้เขียน (อ่าน 2589 ครั้ง)

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
สวัสดีครับทุกท่าน ผมใช้งาน community นี้มาซักพัก พอดีเห็นหลายๆท่านแบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ผมก็ได้ความรู้ไปมาก ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ

พอดีช่วงก่อนผมลองซื้อเครื่องขัดสี Diff รุ่น MS-318G 7 นิ้ว กะว่าจะเอามาลง wax อย่างเดียวแต่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน จริงๆรายละเอียดของการขัดสีรถลง wax มันมีค่อนข้างเยอะ วันนี้เลยเอาประสบการณ์การใช้งาน diff ms-318G มา share ครับ

เครื่องขัดสีรถ Diff รุ่น MS-318G เป็นเครื่องขัดแบบ DA ปรับความเร็วรอบไม่ได้ (อยู่ที่ 60 W , 3600 RPM)

ลักษณะหัวขัดจะไม่มีหนามเตย (ตีนตุ๊กแก) ให้ใส่ฟองน้ำสำหรับขัด แต่จะเป็นการเอาผ้าหุ้มหัวขัดที่เป็นฟองน้ำแทน

ในกล่องจะประกอบไปด้วยตัวเครื่อง และ ผ้าขนแกะสังเคราะห์ สำหรับลง wax (เขาสาธิตอย่างนั้น แต่ผมมาอ่านจริงๆแล้ว ขนแกะเอาไว้ขัดแบบหยาบ) และ ผ้าขนสากๆเอาไว้ขัดหยาบ

ข้อดี
1. ใช้งานจับถนัดมือ
2. หน้ากว้าง 7 นิ้ว ขัดได้พื้นที่เยอะ

ข้อเสีย
1. ผ้าสำหรับขัด ขนสากไม่เหมาะกับการใช้งานเลย ปั่นแป๊บเดียวน้ำยาแห้งติด ผ้ามีกลิ่นไหม้เลย
2. ผ้าขนแกะลง wax ไม่ค่อยดี (มันขนแกะแบบก๊อกแก๊ก)
3. ฟองน้ำหัวปั่นยวบไปหน่อย (ตอนขัดทำให้กดได้ดี แต่ดูไม่แข็งแรง)
4. หัว 7 นิ้ว หาผ้าเปลี่ยนยากมาก ผ้าส่วนใหญ่จะ 6 นิ้ว
5. วงของการขัดแคบไปหน่อย เครื่องร้อนเร็วพอสมควรแต่รอบน่าจะไม่สูงมาก ถ้าลง wax ไม่มีปัญหา แต่ถ้าลงน้ำยาขัดไม่ค่อยเหมาะ ผมแก้โดยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ ลงน้ำยาขัดแต่มันไม่น่าจะใช่วิธีแก้ปัญหาที่ดีนัก

สรุปข้อดีเสียแล้วโดยรวม อาจจะลองเลือกยี่ห้อที่มีหนามเตยและใช้กับฟองน้ำได้จะดีกว่า

การ DIY เอาฟองน้ำออกแล้วติดหนามเตยเข้าไปแทนเพื่อให้ใช้กับฟ้องน้ำได้ ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากหัวขัดออกแบบมาไม่เรียบมีจุดนูนขึ้นมาตรงกลางสำหรับเอาหัวขัดพลาสติกเสียบเข้าตัวกับตัวมอเตอร์ ทำให้ไม่สามารถติดหนามเตยได้
ถ้าต้องการ DIY จริงๆอาจจะต้องทำการตัดฟองน้ำแทน จากเจ็ดนิ้วเหลือหกนิ้วแล้วติดหนามเตย แต่ดูลักษณะแล้วฟองน้ำจะไม่สามารถติดหนามเตยได้หรือติดได้ก็ไม่ทน (ไม่แนะนำให้ทำ)

ตอนนี้เครื่องผมคงจะเอาไว้ใส่ผ้าไมโครไฟเบอร์ไว้สำหรับเช็ด wax เสียไปพันกว่าบาท ลองใช้ไปครั้งเดียวรู้สึกเสียดาย เลยอยาก share ประสบการณ์ให้ผู้ที่กำลังจะลองซื้อแบบตัวเริ่มต้นพิจารณาข้อดีเสียก่อนซื้อ ส่วนผมก็คงหาข้อมูลเครื่อง DA ปรับรอบได้กันต่อไปครับ

ปล. เครื่องผมทดลองใช้แค่ฝากระโปรงหน้าแล้วหมดสนุกเลยครับ มันไม่ใช่อ่ะ อ่ะเฮ้อออออ

Update รูปครับ

Re: Review (ความรู้สึก เมื่อใช้) DA ยี่ห้อ Diff รุ่น MS 318G 7 นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 22:01:30 »

magneticbar

• - = เด็กรับรถ = -

• 39
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ปล.น่าจะมีรูปให้ดูด้วยนะครับ

Re: Review (ความรู้สึก เมื่อใช้) DA ยี่ห้อ Diff รุ่น MS 318G 7 นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 23:51:03 »

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ปล.น่าจะมีรูปให้ดูด้วยนะครับ

update รูปให้แล้วนะครับผม

plawankhaw

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
กำลังจะสั่งซื้อรุ่นนี้พอดี เห็นคนขายรีวิวซะน่าซื้อเลย ดีนะที่มาอ่านเจอก่อน เกือบเสียเงินฟรีไปแล้ว