You are Here:

ว่าจะซื้อเครื่องขัด

ผู้เขียน (อ่าน 3632 ครั้ง)

ว่าจะซื้อเครื่องขัด
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2017, 23:31:06 »

openc1

• - = เด็กรับรถ = -

• 15
เครื่องขัดไม่เคยใช้เครื่องมาก่อนครับ

เล็งไว้ mikawa pro พร้อมฟองน้ำ ดีไหมครับ  :mon01:
ใจก็อยากเล่น ro แต่งบแค่ 4000 เองครับ

ผมตัวเล็กครับ กลัวเมื่อยเหมือนกัน  :mon14:

Re: ว่าจะซื้อเครื่องขัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 00:30:41 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 599
  • NA Car Detailing
ตัวเล็กใหญ่ไม่ใช่ปัญหาครับ ผมก็ตัวเล็กยังขัดรถได้เลย  ปัญหาคือความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้งานเครื่อง น้ำยา และฟองน้ำ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 01:15:53 »

openc1

• 15
คันไม้คันมือ  :mon09:

พึ่งไปเห็นกระทุ้ในห้องขายของ (DA) DAS-6 PRO กับ Mikawa Pro

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 05:47:17 »

magneticbar

• 39
Mikawa Proที่เบอร์5-6สั่นได้ใจ ใช้แทนvibratorได้เลย เวลาจับนานๆมือชาแน่ แต่แนะนำถ้ามีเวลาให้ไปลองจับดูที่ร้านก่อนครับ
ROถ้าจับไม่ดีก็ดิ้นมาก แต่ถ้าใช้ไปซักไปพักมันก็จะเริ่มใช้เป็น ใช้ได้เรื่อยๆ แต่ต้องไม่ท้อซะก่อนครับ

ก่อนจะซื้อเครื่องผมก็ไปลองเล่นที่ร้านดูก่อนเหมือนกันครับ ใจจริงเริ่มแรกสุด ผมก็มองไว้ที่ราคาซัก3k
แต่พอหาข้อมูลไปเรื่อยๆ แล้วยิ่งได้ลองไปจับตัวจริง ถึงรู้ว่าตัวถูกมันเป็นไง ตัวแพงว่ามันเป็นไง ทำไมของแพงกว่าถึงได้น่าใช้กว่า ลองตัดสินใจดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 08:59:58 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 388
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
แนะนำให้มาลองในงาน Work shop ครับมีให้ลองเยอะเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2017, 00:00:48 »

openc1

• 15
Mikawa Proที่เบอร์5-6สั่นได้ใจ ใช้แทนvibratorได้เลย เวลาจับนานๆมือชาแน่ แต่แนะนำถ้ามีเวลาให้ไปลองจับดูที่ร้านก่อนครับ
ROถ้าจับไม่ดีก็ดิ้นมาก แต่ถ้าใช้ไปซักไปพักมันก็จะเริ่มใช้เป็น ใช้ได้เรื่อยๆ แต่ต้องไม่ท้อซะก่อนครับ

ก่อนจะซื้อเครื่องผมก็ไปลองเล่นที่ร้านดูก่อนเหมือนกันครับ ใจจริงเริ่มแรกสุด ผมก็มองไว้ที่ราคาซัก3k
แต่พอหาข้อมูลไปเรื่อยๆ แล้วยิ่งได้ลองไปจับตัวจริง ถึงรู้ว่าตัวถูกมันเป็นไง ตัวแพงว่ามันเป็นไง ทำไมของแพงกว่าถึงได้น่าใช้กว่า ลองตัดสินใจดูครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2017, 00:01:34 »

openc1

• 15
แนะนำให้มาลองในงาน Work shop ครับมีให้ลองเยอะเลย

:mon17:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 20:05:07 »

gman

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
คันไม้คันมือ  :mon09:

พึ่งไปเห็นกระทุ้ในห้องขายของ (DA) DAS-6 PRO กับ Mikawa Pro

ตอนนี้ผมก็สนใจซื้อ DA ปรับรอบเหมือนกันครับ
DAS-6 PRO ผม PM ไปถามรายละเอียดแล้วยังไม่ตอบไม่ทราบว่าเขายังขายอยู่หรือเปล่านะครับ ถ้าทางคุณ openc1 ติดต่อได้ก็ update กันซักนิดนะครับผม

# เครื่อง Mikawa Pro คิดว่าจะไปลองเร็วๆนี้ ราคาไม่แพงแต่ จุดเหวี่ยง(orbit) แค่ 8 mm.  ตัวเครื่องใช้แป้นขัด 6" ไม่สามารถใช้กับแป้น 3" ได้เพราะจะสั่นมากเกินไป
ข้อดีการ
1. สั่นน่าจะน้อย
2. การออกแบบสามารถใช้มือช่วยจับได้ทั้งด้านหัว และจับได้ทั้งด้านข้าง
ข้อเสีย
1. น่าจะขัดรอยลึกไม่ได้ แต่บางท่านก็บอกขึ้นอยู่กับฟองน้ำและน้ำยา แต่ผมดู review เครื่อง orbit 8 mm. vs 21 mm. แล้วพบว่า 21 mm. รบลอยได้มากกว่าดีกว่า แต่มันแลกกับเครื่องจะสะท้านมือมากกว่า

# SHINE MATE ERO600 G1 ราคา่ขยับขึ้นมาอีก จุดเหวี่ยง(orbit) แค่ 9 mm.  ตัวเครื่องใช้กับแป้นขัด 6", 5", 3" มีเหล็กถ่วงสองชิั้นออกแบบสำหรับแป้นขัด 6" และ 5", 3"
ข้อดี
1. หัวถูกออกแบบมาดี และเปลี่ยนแป้นเป็น 3" เพื่อการขัดจุดเล็กลงได้ เช่นแนวกระจก (จากฝากกระโปรงไปถึงหลังคา) แต่บางท่านบอกตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยใช้ 3" เลย ก็น่าคิดว่าเราจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหรือเปล่า
ข้อเสีย
1. ราคาขยับขึ้นมาอีกนิด
2. จุดเหวี่ยงรุ่นนี้ยังแค่ 9 mm. ไม่แน่ใจว่าจะสู้ 21 mm. ในเรื่องการขัดลบรอยได้หรือเปล่า

# DIY DA21-01 จุดเหวี่ยง(orbit) 21 mm.
ข้อดี
1. ขัดรบรอยได้ดี
ข้อเสีย
1. สะท้านมือแน่ถ้าขัดนานๆ ตรงนี้ผมคิดถ้าเราขัดแค่รถเรา ไม่รู้ว่าจะมีผลเมื่อยมือขนาดนั้นหรือเปล่า

# DAS-6 PRO  ยังติดต่อคนขายไม่ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 20:41:13 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • *
  • 599
mikawa สั่นมากกว่า ERO600 G1 จากที่ลองใช้มา  เทียบที่แป้น 5" 6"
ERO600 G1  ใส่แป้น 3" ก็สั่นพอสมควรเพราะบาลานซ์ของเหล็กถ่วงเหมาะกับ 5" มากกว่า  ใช้งานได้แต่ก็ต้องยอมกับการสั่นที่ทำให้มือชาได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 21:03:36 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,287
  • Line ID : tanathat55
ยุกันให้เสียเงิน แนะนำ

Shinemate EX605 Dual Action Polisher 12 mm orbit.

:mon08: :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 21:10:39 »

nataworn

• Moderator
  • *
  • 599
เจ็บแบบจบๆนะน้าโด่ง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 21:48:10 »

gman

• *
  • 61
ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำมากครับผม เดี๋ยวผมจะไปลองที่ร้านเขาซักหน่อยพอดีอยู่ไม่ไกลกันมากนัก ตอนแรกกะจะ mikawa pro เหมือนกันครับ แต่ผมไม่อยากพลาดแบบซื้อถูกแต่สุดท้ายตอบโจทย์ไม่ได้ต้องไปซื้อใหม่ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 21:58:31 »

magneticbar

• 39
แนะนำex605ด้วยครับ นน.เบา สั่นไม่มาก ที่เบอร์6เดินเครื่องได้ค่อนข้างนิ่งจนเทียบจะเอานิ้วคีบเพื่อประครองเครื่องได้เลย ถ้าประครองเครื่องในมุมที่พอเหมาะ+อยู่บนผิวหน้าที่เรียบสะอาดดีนะครับ
ส่วนex610นิ่งเหมือนกัน แต่นน.จะมากกว่าหน่อย
อีกตัวที่นิ่งดีก็ blocoli da booster 15mm.ครับ ราคาจะสูงกว่าshinemateอยู่เหมือนกัน

แต่สุดท้ายที่ว่ามาทั้งหมดแพ้rupesครับ ยกเว้นเรื่องราคา

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 22:29:48 »

openc1

• 15
น่าสนใจมิใช่น้อย ต่างกันแค่ สองพันเอง  :mon11:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 23:59:58 »

gman

• *
  • 61
แนะนำex605ด้วยครับ นน.เบา สั่นไม่มาก ที่เบอร์6เดินเครื่องได้ค่อนข้างนิ่งจนเทียบจะเอานิ้วคีบเพื่อประครองเครื่องได้เลย ถ้าประครองเครื่องในมุมที่พอเหมาะ+อยู่บนผิวหน้าที่เรียบสะอาดดีนะครับ
ส่วนex610นิ่งเหมือนกัน แต่นน.จะมากกว่าหน่อย
อีกตัวที่นิ่งดีก็ blocoli da booster 15mm.ครับ ราคาจะสูงกว่าshinemateอยู่เหมือนกัน

แต่สุดท้ายที่ว่ามาทั้งหมดแพ้rupesครับ ยกเว้นเรื่องราคา

ผมว่าผมชักติดวังวนไปซะแล้วละครับ ฮ่าาา เริ่มจากเดินผ่านร้านแล้วไปถาม wax รถเล่นๆ จนซื้อเครื่องถูกๆติดมือมาไว้ลองลง wax ดูแล้วไม่ ok จากนั้นว่าจะซื้อ DA เครื่อง 3,xxx ซักเครื่อง ไปๆมาๆข้อมูลชักเยอะขึ้น(ข้อดีเสีย) ราคาเครื่องที่อยากได้ก็ขึ้นไปเรื่อยๆ ผมอาจจะตัดใจที่ shinemate เท่าที่หลายๆท่านให้ข้อมูลว่าน่าจะพอสำหรับมือใหม่แล้วอ่ะครับ
ติดอย่างเดียวตอนนี้รถผมไม่มีรอยลึก นอกจากที่พลาดจริงๆก็รอเคลมไปเลย แต่ถ้าวันนึงมีรอยลึก shinemate da orbit 12 mm. จะขัดลบรอยได้หรือเปล่า แต่ถ้าตัดใจเอาของถูกหน่อย orbit 9 mm. (ทนเมื่อยมือ) จะขัดรบลอยลึกหน่อยได้หรือไม่ จะหลับหูหลับตาซื้อก็กลัวไม่ค่อยได้ขัดแหะๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2017, 07:50:45 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 917
ยุกันให้เสียเงิน แนะนำ

Shinemate EX605 Dual Action Polisher 12 mm orbit.

:mon08: :mon08: :mon08:
:mon02: :mon02: :mon11:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2017, 21:15:04 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,287
  • Line ID : tanathat55
เสริมอีกสักนิด

ผมว่าผมชักติดวังวนไปซะแล้วละครับ ฮ่าาา เริ่มจากเดินผ่านร้านแล้วไปถาม wax รถเล่นๆ จนซื้อเครื่องถูกๆติดมือมาไว้ลองลง wax ดูแล้วไม่ ok จากนั้นว่าจะซื้อ DA เครื่อง 3,xxx ซักเครื่อง ไปๆมาๆข้อมูลชักเยอะขึ้น(ข้อดีเสีย) ราคาเครื่องที่อยากได้ก็ขึ้นไปเรื่อยๆ ผมอาจจะตัดใจที่ shinemate เท่าที่หลายๆท่านให้ข้อมูลว่าน่าจะพอสำหรับมือใหม่แล้วอ่ะครับ
ติดอย่างเดียวตอนนี้รถผมไม่มีรอยลึก นอกจากที่พลาดจริงๆก็รอเคลมไปเลย แต่ถ้าวันนึงมีรอยลึก shinemate da orbit 12 mm. จะขัดลบรอยได้หรือเปล่า แต่ถ้าตัดใจเอาของถูกหน่อย orbit 9 mm. (ทนเมื่อยมือ) จะขัดรบลอยลึกหน่อยได้หรือไม่ จะหลับหูหลับตาซื้อก็กลัวไม่ค่อยได้ขัดแหะๆ

เอาอยู่ครับ อยู่ที่การเลือกจับคู่ระหว่างน้ำยาขัดกับแพดที่ใช้ขัดครับ

ปล. wet sand ยังไหวเลย   :mon08: :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 02:42:46 »

gman

• *
  • 61

เอาอยู่ครับ อยู่ที่การเลือกจับคู่ระหว่างน้ำยาขัดกับแพดที่ใช้ขัดครับ

ปล. wet sand ยังไหวเลย   :mon08: :mon08: :mon08:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ตอนนี้ผมเอียงมาทาง shinemate ไม่ ERO600 ก็ EX605 (กะจะตัดใจที่ ERO600 แต่แรงยุจากผู้มีประสบการณ์แต่ละท่านเอียงทาง EX605 เหลือเกิน ^_^)
เรื่องขัดรอยจากข้อแนะนำไม่มีประเด็นแล้วครับ
แต่ผมขอทราบ technic ขันตรงที่แคบเช่นขอบกระจกหน้าด้านซ้ายขวาตรงช่วงระหว่างฝากระโปรงหน้าขึ้นไปถึงหลังคา หรือตรงกระจกหูช้าง จะเป็นช่วงเล็กๆ จาก spec EX605 แป้นขัน 5" ฟ้องน้ำ 5.5" - 6" มันน่าจะใหญ่ไปตรงนี้มีวิธีการจัดการอย่างไรครับ ลงมือเฉพาะบางช่วงหรือซื้อแป้น 3" สำหรับฟองน้ำ 4" มาเพิ่มครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 12:08:08 »

magneticbar

• 39

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ตอนนี้ผมเอียงมาทาง shinemate ไม่ ERO600 ก็ EX605 (กะจะตัดใจที่ ERO600 แต่แรงยุจากผู้มีประสบการณ์แต่ละท่านเอียงทาง EX605 เหลือเกิน ^_^)
เรื่องขัดรอยจากข้อแนะนำไม่มีประเด็นแล้วครับ
แต่ผมขอทราบ technic ขันตรงที่แคบเช่นขอบกระจกหน้าด้านซ้ายขวาตรงช่วงระหว่างฝากระโปรงหน้าขึ้นไปถึงหลังคา หรือตรงกระจกหูช้าง จะเป็นช่วงเล็กๆ จาก spec EX605 แป้นขัน 5" ฟ้องน้ำ 5.5" - 6" มันน่าจะใหญ่ไปตรงนี้มีวิธีการจัดการอย่างไรครับ ลงมือเฉพาะบางช่วงหรือซื้อแป้น 3" สำหรับฟองน้ำ 4" มาเพิ่มครับ ขอบคุณครับ
ถ้าหมายถึงเสาA(A pillar)  ผมใช้ฟอง5.5นิ้ว ปั่นขึ้นไปเลยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2017, 20:02:09 »

gman

• *
  • 61
_/\_ ขอบคุณมากครับผม