You are Here:

HRV Ruse Black กับ Chemical Guys แนะนำตัวครับ

ผู้เขียน (อ่าน 2824 ครั้ง)

HRV Ruse Black กับ Chemical Guys แนะนำตัวครับ
« เมื่อ: 29 มกราคม 2017, 16:23:23 »

bobbagum

• - = เด็กรับรถ = -

• 7
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่
พึ่งรู้ว่ามีเวบนี้อยู่ด้วย

ผมชื่นชอบในความเงางามของรถตั้งแต่สมัยยังไม่มีผ้าMicro Fiber ใช้ผ้าขาวๆเหมือนผ้าขาวบางเช็ดแว็กซ์ออกกันอยู่เลย
ก็ทำๆ เห่อๆไป เนื่องด้วยผมขับรถออฟโรด พอรถถลอกมากเข้าก็เลยตามเลย ปล่อยๆไป ขัดมอเตอร์ไซค์แทนมั่ง รถแฟนมั่ง
ใช้ของบ้านๆมาหมดเกือบทุกยี่ห้อตั้งแต่ Turtle Wax, Meguiars, AutoGlym, Zymol แต่สุดท้ายก็วนเวียนอยู่กับ MG ด้วยที่หาง่าย ใช้สะดวก ห่างหายการหาข้อมูลมา7-8ปีได้
พอดีแฟนออกรถใหม่ สีดำซะด้วย เลยจัดหนัก หาข้อมูลแหลก เลยมาลองใหม่กับ Chemical Guys ซื้อง่ายดี

ที่ใช้ก็มี Mr.Pink แชมพู
Jet Seal แล้วต่อด้วย Black Luminouse Shine paste ต่อ
V07 detailer เก็บรายละเอียด
Claybar+Quick Detailer Meiguiars ผมมีของเก่าอยู่ ใช้ไม่มาก รถยังใหม่อยู่ บวกกับว่าโชวรูมแถมเคลือบแก้วมาให้ เลยไม่ได้ใช้น้ำยาขัด/filler ผิวส้มเยอะมาก
กะว่าใช้ๆแบบวาวๆส้มๆไปก่อน แหมแต่ผิวส้มมีหลายTextureมาก บนตัวถังเหล็กเป็นแบบนึง บนชิ้นพลาสติกอย่างสปอยเลอร์ก็เป็นอีกเนื้อนึง ดูแล้วขัดใจมาก

เริ่มต้นด้วยการล้างก่อน กับ Mr.Pink โฟมนุ่ม หอมกลิ่นกล้วยนิดๆ ถูกใจมากครับ

เสร็จแล้วลูบดินน้ำมัน แล้วก็ลง JetSeal

ออกมาเงาดี ดูพวกเกล็ดMetallic มันเน้นขึ้นมากลบผิวส้มไปเยอะ

หลังจากนั้นต่อด้วย Black Luminous Shine

ตอนแรกสองจิตสองใจว่าจะ Jetseal+5050ดี หรือจะJetseal+Black นี้.... ผมพยายามเพ่งแล้ว ระหว่าง Jet Seal เสต็ปเดียว (รูปบน) กับ Jetseal+Blackฯ (รูปล่างนี้)ความเงาดูไม่แตกต่างครับ สงสัยด้วยความเป็นPolymerคล้ายๆกัน ถ้าหมดกระป๋องนี้ คราวหน้าคงหาพวกCanaubaมาลงเป็นชั้นสองต่อจากJetsealดีกว่า ตัวนี้ ไม่รู้สึกว่าLayerเพิ่มแล้วมันได้อะไรมากกว่าเท่าใหร่ แต่เดี๋ยวขอดูความคงทน แต่ก็ดีว่าเป็นPaste Wax ที่ใช้ไม่ค่อยเปลืองง่ายดี เนื้อเหลวมาก แตะมานิดเดียวกระจายได้พื้นที่เยอะ แต่จริงๆน่าจะใส่ขวดมามากกว่า แต่ถ้าเป็นขวด16oz แล้ว ราคาน่าจะแพงเกินไปแน่ ตลับมัน8ozเอง

ที่ติดใจก็คือว่าไม่รู้ว่าความดำในเนื้อแว็กซ์ มันช่วยอะไรเท่าใหร่ เอาไปทารถขาวดู พอแห้งแล้วเช็ดออก มันก็ออกหมด แล้วเหมือนว่าใส่ตลับมาคิดราคา Paste Wax แต่เนื้อเหลวมาก แถมพอดำติดมือแบบนี้ เลิกลงด้วยมือเลยครับ ตัวโฟมก็ดำหมด

เสร็จแล้ว
ดูภาพรวมๆนะครับ

ที่เหลือก็มีภายใน ลองใช้ CG Leather Cleaner+Conditioner กลิ่นไม่ปลื้มเท่ากับผลิตภัณฑ์ภายนอกตัวอื่นๆที่กลิ่นดีน่าใช้ทุกตัว

โดยรวม เทียบกับที่เคยใช้ MG มา CGใช้ง่ายกว่า แต่บรรจุภัณฑ์ไม่ปลื้มสมราคาเทียบกับMGทีมีกล่องวางห้างแถมฟองน้ำแถมผ้าเท่าใหร่ (แต่แกะกล่องแล้วก็ไม่ได้ใช้)

มีอะไรแนะนำด้วยนะครับ

Re: HRV Ruse Black กับ Chemical Guys แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2017, 00:47:46 »

majorphu

• 44
สุดยอดมากครับ มุกกระจายมาก

:mon04:  :mon04:

Re: HRV Ruse Black กับ Chemical Guys แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2017, 05:53:24 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 868
 :mon18: :mon18: :mon17:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2017, 08:00:39 »

Nhum

• 47
 :mon17: :mon11:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2017, 13:06:03 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,171
สวยครับ เมทัลลิคเด้งๆเลย :mon17:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2017, 15:42:36 »

bobbagum

• 7
https://youtu.be/umZMO7P0dMw
สภาพการไล่น้ำหลังจากใช้งานปกติ 1 สัปดาห์โดยไม่ได้ล้างเพิ่มครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2017, 22:52:56 »

knatt

• 25
 :mon18: :mon17:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2017, 22:57:05 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • *
  • 2,270
  • Line ID : tanathat55
 :mon17:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2017, 20:20:08 »

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • TWCC Certified Trader
  • 2,311
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน

ส่วนใหญ่ถ้าคนที่ทำเอง จะชอบ CG ครับ ลงง่ายเช็ดง่าย

แต่ถ้าคนให้ร้านทำ จะชอบ MG เพราะงานดูมัน วาว ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2017, 14:32:14 »

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • 1,766
paste wax ต้องเนื้อแข็ง ๆ ครับ ใช้ได้นาน แล้วใช้ง่ายด้วย

paste wax แบบเหลว ผมว่าไปเล่นพวก sealant เป็นขวด ๆ ดีกว่า กลิ่นไม่หอม เอาติดทนไว้ก่อน