You are Here:

รถมีรอยซีเมนต์เกาะรอบคันควรทำยังไงดีครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1011 ครั้ง)

darkdesert

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
สวัสดีครับ อันนี้สมัครใหม่เพื่อถามพี่ๆโดยเฉพาะเลยครับ

ตามหัวข้อเลยครับคือเค้ามาขุด-ซ่อมถนนหน้าบ้าน3วันแล้วเอารถหลบไม่ทันสักวันครับ แถมโดนน้ำค้างทั้งคืนแล้วเค้าขุดแต่เช้า ทีนี้คราบผงปูนทั้งหลายมันเลยเกาะทั่วคันเลยครับ เป็นคราบจ้ำๆตามฝากระโปรงหน้า แล้วก็เป็นคราบปูนด่างๆบนหลังคาทั้งผืนเลยครับ สีรอบคันจะหมองๆไม่เงาใสวิ๊งเหมือนก่อนนี้ครับ แต่ปัญหาใหญ่สุดคือกระจกบานหน้า-หลังครับ มีคราบซีเมนต์เกาะแบบเห็นได้ชัด เวลากดปัดน้ำฝนเสียงปัดนี่ดัง แคร่ดดดด แคร่ดดดด เหมือนปัดทราย แล้วเวลาฝนตกคือมองไม่เห็นเลยครับ

ลองไปถาม Car Care ราคาอยู่ที่ 3,200++(ขัดเคลือบสี) คือไม่จบที่ 3,200 แน่นอนเพราะมันคือราคารถไร้รอย เลยคิดว่าถ้า 3,200 จะเอาเงินตรงนั้นมาซื้อของแล้วทำเองดีกว่าครับ เลยอยากถามว่าต้องใช้อะไรลบคราบซีเมนต์ออกครับ แล้วจะฟื้นฟูสภาพสีรถ ลบรอยขนแมว แว็กซ์ เคลือบ ขัดสี ต้องใช้วัสดุอุปกรณ์อะไรบ้าง ขั้นตอน กรรมวิธีการพวกเนี้ยครับ

ขอบคุณมากครับ 🙏🙏

ปล.ปรกติล้างรถเองครับ แต่แค่ใช้น้ำยาผสมแว็กซ์ถูๆแล้วก็ดูดฝุ่นนิดๆหน่อยๆครับ ไม่เคยลงแว็กซ์เลยครับ รถ2ปีกว่าๆ แต่เริ่มมีรอยขนแมวให้เห็นบ้างแล้วครับ

Re: รถมีรอยซีเมนต์เกาะรอบคันควรทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2017, 21:18:12 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 603
  • NA Car Detailing
ลงภาพให้ดูหน่อยครับ ว่าสภาพแบบไหน แล้วอยู่แถวไหนครับ เผื่อมีร้านแนะนำได้

Re: รถมีรอยซีเมนต์เกาะรอบคันควรทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2017, 10:06:45 »

majorphu

• 47
จากที่ผมเคยโดนนะครับ ตอนนั้น ขับเส้นเพชรเกษมทางไกล มีช่วงหนึ่งฝนตก. อีกช่วงหนึ่งฝนไม่ตกแต่เค้าขุดถนน ผลออกมามีคราบปูนติดตามตัวรถ

เท่าที่ผมลองใช้ คือใช้ดินน้ำมัน ลูบออกครับ แต่ตอนนั้นดินน้ำมันผมเป็นตัว kit ของ MG
ต้องลูบวนหลายครั้งมากครับกว่าจะออกหมด คิดว่าถ้าได้ heavy grade คงเก็บได้เร็วกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2017, 11:06:44 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 926
ลงภาพตามน้านะว่าก่อนก็ดีครับ จะได้ประเมินถูก
เพราะถ้าเยอะมากเครื่องขัดอุปกรณ์อย่างอื่นด้วยอาจะเลยงบที่ตั้งไว้
และถ้าไม่รักจะดูแลจริงๆอาจมาวางไว้ไม่ได้ใช้
ร้านถูกดีๆมีเยอะลองบอกทำเล น้าๆเค้าแนะนำอาจไม่ถึง3พันกว่าก็ได้ครับ
อีกอย่างให้ร้านทำมาดูแลต่อลงwax เคลือบกระจก
เจอพวกเปื้อนบางทีหลังฉีดน้ำก็อาจหลุดแล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2017, 16:23:38 »

darkdesert

• 2
ลงภาพให้ดูหน่อยครับ ว่าสภาพแบบไหน แล้วอยู่แถวไหนครับ เผื่อมีร้านแนะนำได้

แหะๆขออภัยครับพอดีเล่นในไอแพดเลยหาวิธีใส่รูปไม่เจอ

ขออภัยครับมันไม่ค่อยเห็นแต่ที่แน่ๆคือหลังคาขาวๆด่างๆทั้งหลังคาเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2017, 08:35:59 »

pingcarwahs

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 65
ตอบแบบ บ้านๆนะครับ  ใช้น้ำมะนาวครับ  ชุบสก็อตไบต์ล้างแก้ว(สีชมพู ) ไม่ใช่สีเขียวนะครับ  แล้วมาเช็ดเบา จนกว่าจะออก   ออกแน่นอนครับ

ทำตอนปูนแห้งสนิทนะครับ ปูนแห้งจะดูดน้ำมะนาวเข้าไป จนกาวปูนเสื่มสภาพ ปูนก็จะหลุดออกมา เวลาทำ ไม่ต้องทำทีละจุดนะครับ  ทำเหมืน
ลงแว๊กนั่นแหละ  ขัดวนๆ เป็นบริเวณซัก 1 ฟุต คอยเติมน้ำมะนาว  อย่าให้แห้ง  ต้องเปียกตลอดนะครับ  จากรูป ถูวนๆ ซัก 10 รอบ ก็ออก

หลังจากออกแล้ว  อย่าปล่อยให้น้ำมะนาวแห้งติดรถนะครับ  มันจะเหนียวเป็นคราบ  ให้ล้างน้ำเลยนะครับ

ลองดูครับ  ผมขัดมา 2 คันแล้ว   ลงทุนซื้อเครื่องคั้นน้ำส้มเลยครับ  ร้อยกว่าบาทเอง   คันแรกใช้มือบีบ   ต้องใช้มะนาว  50 กว่าลูก  ระบมเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2017, 14:55:41 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 926
กระจกพวก Glass polish น่าจะออก ลอง Getf1 หรือ AG Glass polish ดูครับ
ส่วนลบรอยตอนแรกจะแนะนำ G3 ลบด้วยมือ แต่ถ้าเป็นทั้งหลังคาไม่น่าจะลบไว้ ลมจับพอดี
ถ้าน้าจะซื้อมาลบเองรวมเครื่องอุปกรณ์มีงบประมาณเท่าไหร่ครับ
หรือจะไปร้านอยุ่ทำเลแถวไหนที่คิดว่าราคาพอสู้ไว้ น้าๆเค้าจะแนะนำถูกครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2017, 12:03:34 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,289
  • Line ID : tanathat55
มะนาว หรือ น้ำส้มสายชูครับ ชุบกะกระดาษทิชชูแปะไว้แป๊บๆ ก็จะเช็ดออกครับ