You are Here:

มือใหม่หัดรักรถ งบ5000บาท จัดชุดอุปกรณ์ล้างรถแบบไหนได้มั้งครับแนะนำที

ผู้เขียน (อ่าน 1372 ครั้ง)

vayboyband

• - = เด็กรับรถ = -

• 5
คือผมเพิ่งซื้อ นิวอัลติส 1.6G มาสีดำ แต่ไม่มีความรู้เรื่องการดูแลรถเลยครับอาศัยล้างบ่อยๆ แต่ลอยขนแมวนี่เพียบเลย
มาศึกษาข้อมูลการดูแลรถในเฟจนี่คร่าวๆก็เริ่มพอรู้หลักเบื้องต้นแล้วครับ ก็เลยอยากจะจัดชุดอุปกรณ์ในการดูแลรถ
มี งบ5พัน ควรต้องซื้ออะไรมั้งครับ แนะนำที มือใหม่มากจิงๆครับ
(หรือถ้ามีร้านไหนขายแบบเป็นเซตเลยก็ดีครับ จะได้ซื้อทีเดียว ^^)

YAmodels

• สมาชิกถาวร
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 381
ไม่รู้ว่าความคาดหวังที่จะทำนี่ถึงระดับไหนครับ
จัดอุปกรณ์มาเพื่อคลีน+เคลือบมั้ยครับ

Spider

• What ever will be, will be.
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,201
ส่งร้านจัดการลบรอยขนแมว ประมาณ 1,000.- แล้วมาดูแลเอง (เหลืองบอีก 4,000)

ดูแลรักษาเอง ก็ต้องล้าง คลีน เคลือบ

ล้าง ---- แชมพู + ตัวหนอนล้าง + ผ้าเช็ดแห้ง น่าจะไม่เกิน 500.-

คลีน ---- คลีนเนอร์ (มีหลายตัวให้เลือก แบบแบ่งทีละ 8 ออนซ์ก็พอ) + ฟองน้ำขัดด้วยมือ + ผ้าไมโคร รวมๆ ก็ประมาณ 800.-

เคลือบ ---- จะเป็น sealant หรือจะ wax แล้วแต่ถนัด หากเป็น sealant ก็แบบแบ่งทีละ 8 ออนซ์ก็พอ + ผ้าไมโคร (ซึ่งก็ตัวเดียวกันกะผ้าไมโครข้างต้น) รวมๆ ก็ประมาณ 800.-

ใช้ได้ไปประมาณ 1 ปี

ปล.ยังเหลือเงินอีก 1,900.- จัดเป็นเครื่องดื่ม + กับแกล้มชุดใหญ่ แหล่มๆ

:mon03: :mon03: :mon03:

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้จัดการ = -
  • 708
ส่งร้านจัดการลบรอยขนแมว ประมาณ 1,000.- แล้วมาดูแลเอง (เหลืองบอีก 4,000)

ดูแลรักษาเอง ก็ต้องล้าง คลีน เคลือบ

ล้าง ---- แชมพู + ตัวหนอนล้าง + ผ้าเช็ดแห้ง น่าจะไม่เกิน 500.-

คลีน ---- คลีนเนอร์ (มีหลายตัวให้เลือก แบบแบ่งทีละ 8 ออนซ์ก็พอ) + ฟองน้ำขัดด้วยมือ + ผ้าไมโคร รวมๆ ก็ประมาณ 800.-

เคลือบ ---- จะเป็น sealant หรือจะ wax แล้วแต่ถนัด หากเป็น sealant ก็แบบแบ่งทีละ 8 ออนซ์ก็พอ + ผ้าไมโคร (ซึ่งก็ตัวเดียวกันกะผ้าไมโครข้างต้น) รวมๆ ก็ประมาณ 800.-

ปล.ยังเหลือเงินอีก 1,900.- จัดเป็นเครื่องดื่ม + กับแกล้มชุดใหญ่ แหล่มๆ

ชอบตรง ปล.บรรทัดสุดท้าย นี่แหละ  :mon18: :mon18: :mon17:  :mon02:

vayboyband

• 5
รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ
------สรุปที่ต้องซื้อคือ------
1.แชมพูล้างรถดีๆซักขวด
2.ตัวหนอน (อันนีคืออะไรอ่ะครับ)
3.ผ้าเช็ดรถ (ชามัวกับไมโครไฟเบอแบบ3ผืน100 อันไหนดีกว่ากันครับ)
4.ครีนเนอร์+ผ้าไมโครไฟเบอร์ (แนนนำยี่ห้อดีๆที่ครับ)
5.wax เคลือบ (อันนี้เล็งไว้ยี่ห้อ3mไม่รู้ว่าจะดีมั้ย)
แล้วไอดินน้ำมันมันจำเป็นต้องใช้มั้ยครับ ใช้เพื่ออะไร

GolFz Sai Salalom

• 20
รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ
------สรุปที่ต้องซื้อคือ------
1.แชมพูล้างรถดีๆซักขวด
2.ตัวหนอน (อันนีคืออะไรอ่ะครับ)
3.ผ้าเช็ดรถ (ชามัวกับไมโครไฟเบอแบบ3ผืน100 อันไหนดีกว่ากันครับ)
4.ครีนเนอร์+ผ้าไมโครไฟเบอร์ (แนนนำยี่ห้อดีๆที่ครับ)
5.wax เคลือบ (อันนี้เล็งไว้ยี่ห้อ3mไม่รู้ว่าจะดีมั้ย)
แล้วไอดินน้ำมันมันจำเป็นต้องใช้มั้ยครับ ใช้เพื่ออะไร
ข้อ 1 ผมใช้ CG Glosswork Shampoo  รอท่านอื่นมาละกัน

ข้อ 2 ตัวหนอนคืออะไร มันคือ เอาไว้ล้างรถ แทนฟองน้ำครับ

ข้อ 3 ผ้าเช็ดรถ สำหรับผมผ้าชามัวร์ ถ้าล้างไม่ดี ไม่สะอาด มีเศษหิน แล้วเอาผ้าชามัวร์ไปเช็ดละก็ มีรอยให้เห็นแน่  :mon08:
ถ้าเป็นผม ขอเลือกผ้าไมโครไฟเบอร์ดีกว่า  งบประมาณก็แล้วแต่น้าเลยครับ จะ 5 ผืน 100 หรือ 2 ผืน 1000

ข้อ 4 ผมใช้เป็นประเภท all in one ส่วนผ้าไมโครไฟเบอร์ผมใช้ Bella รุ่น 530

ข้อ 5 ผมใช้เป็นตัว CG Black Light กับ 845 ลงให้มั่วไปหมด 5555 3m ก็ok ในระดับนึง ตัวกระป๋องดำจะฝุ่นเยอะกว่าตัวกระป๋องขาว

แล้วไอดินน้ำมันจำเป็นไหม จำเป็นอย่างยิ่ง เพราะถ้าไม่ลูบดินน้ำมัน ผิวมันจะสากๆ เป็นเม็ดๆ ดินน้ำมันใช้เพื่อดึงคราบสกปรกที่มองไม่เห็นออก แล้วน้าจะรู้ว่า ผิวลื่น ผิวเนียน เป็นยังไง

รอท่านอื่นมาตอบละกัน ผมก็มือใหม่ ที่ชอบซื้อน้ำยาแบบแบ่งมาดองไว้ ของเก่ายังไม่หมด ของใหม่มาดอง  :boy05:

tommy5600

• ต้อม
  • - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 499

อันนี้น่าสนใจครับ อยู่ทั้งปี ยังมีเครื่องดื่ม กับแกล้มชุดใหญ่อีก

narakva

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 50
Altis 2014 เหมือนครับ

แชมพู triton 90.-
ถังน้ำ 2 ใบ 100.-
ถุงมือตัวหนอน 2 อัน 160.-
ดินน้ำมัน แบบแบ่งก็พอ 300.-
luber แบ่ง 16 oz 299.-
คอนโซลกับเบาะ : Silk Shine 16 oz. 349.-
ทายาง Pinnacle Black Onyx Tire แบ่ง 8 oz. 329.-
ฟองน้ำทายาง 50.-
Cleaner: Pinnacle Paintwork Cleansing Lotion แบ่ง 4 oz. 169.-
WAX: Pinnacle Liquid Souveran  แบ่ง 8 oz. 479.-
ฟองน้ำ: Smart Pads CCS 6.5' ขาวกับแดง 369*2.-
ผ้าไมโครฯ:เช็ดน้ำ 2 ผืน เช็ดแว๊กกับคลีนเนอร์ 3 ผืน 1,000.-
DA: Black & Decker 1,300.-

รวม 5,363 เกินงบไปนิดปรับลดเอาตามสะดวกครับ