You are Here:

จะใช้ RO ต่อ หรือเปลี่ยนไป  DA ดีครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1809 ครั้ง)

จะใช้ RO ต่อ หรือเปลี่ยนไป  DA ดีครับ
« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2016, 23:59:42 »

jeny

• - = เด็กรับรถ = -

• 40
ตอนนี้ผมมี RO ของ BOSCH แบบปรับรอบได้ รุ่น GPO 12 CE อยู่ครับ มีฟองน้ำขาว กับ ฟองน้ำดำของ lake country ขนาด 6 นิ้วหรือ 6.5 นิ้ว ผมจำไม่ค่อยได้แต่เป็นฟองน้ำรุ่นที่เป็นขอบโค้งขึ้นมา
ปกติใช้แค่ปั่น AIO ของ CG กับฟองน้ำขาวเท่านั้น ฟองน้ำดำยังไม่เคยได้ใช้ เน้นแค่คลีนให้ใสๆ
ตอนนี้ตัว plate เสื่อมสภาพแตกเป็นชิ้นๆแล้ว ส่วนฟองน้ำยังพอใช้ได้อยู่
ตอนนี้ผมอยากที่จะเริ่มขัดลบริ้วรอยขนแมว เล่นน้ำยาขัดดู อยากสอบถามว่าควรเริ่มอย่างไรบ้าง plate ใช้ขนาดกี่นิ้วดี ฟองน้ำสีอะไรบ้าง
น้ำยาตัวไหนที่แนะนำบ้าง ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นรอยขนแมวกับผิวเปลือกส้ม และริ้วรอยจากการใช้งาน
รถที่ขัดมีรถเก๋ง รถกะบะ แล้วก็ บิ๊กไบค์สปอร์ตแฟริ่งเต็ม
โรตารี่คุ้มยากหน่อยบางทีมีการสะบัดบ้าง ขัดบิ๊กไบค์บางส่วนเอาเครื่องเข้าไปไม่ถึง ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อ DA แบบปรับรอบได้ดีไหม
เอามาใช้งานเพิ่ม เห็นเครื่องบางยี่ห้อเล็กดี ถ้าจะใช้แนะนำยี่ห้อไหนดี หรือว่ามีอุปกรณ์สำหรับโรตารี่ไหมที่ทำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นและขัดเข้าซอกเล็กๆได้สะดวกขึ้น
ปล. เครื่องขัดผมซื้อมานานแล้วครับหลังๆไม่ค่อยได้ขัด จะลงแว็กมือตลอด เพราะรถไม่ค่อยได้ใช้ เลยสะอาดตลอดเวลา ตอนนี้อยากเก็บรายละเอียดรถให้เงากว่าป้ายแดงครับ
ขอบคุณครับ

Re: จะใช้ RO ต่อ หรือเปลี่ยนไป  DA ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2016, 14:19:08 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 910
มี 2 ตัวย่อมอุ่นใจกว่าตัวเดียวครับ ถ้างบเหลือครับ
ลบรอยเล็กน้อย/คลีน/ลงแวกซ์ DA ควบคุมง่าย
งานหนักรอยลึกก็ Ro จัดเลยครับ
ที่เหลือรอน้าท่านอื่นมาตอบนะครับ

Re: จะใช้ RO ต่อ หรือเปลี่ยนไป  DA ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2016, 14:44:17 »

jeny

• 40
มี 2 ตัวย่อมอุ่นใจกว่าตัวเดียวครับ ถ้างบเหลือครับ
ลบรอยเล็กน้อย/คลีน/ลงแวกซ์ DA ควบคุมง่าย
ที่เหลือรอน้าท่านอื่นมาตอบนะครับ
DA ปรับรอบได้แนะนำตัวไหนดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2016, 11:22:54 »

gunners10

• 1
DA ปรับรอบได้แนะนำตัวไหนดีครับ

ตามด้วยครับ เล็งๆไว้มีของ mikawa pro กับ ของ DIY ที่หน้าซื้อขาย แต่ดูเหมือน mikawa รอบจะสูงกว่าและถูกกว่า100นึง ใครเคยใช้2รุ่นนี้บ้างครับ แนะนำด้วย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2016, 12:22:57 »

kachan

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 98
ถ้าไม่จำกัดงบแนะนำเป็นดีๆทีเดียวคุ้มกว่าครับ rupes หรือ flex ไปเลยครับ
ผมใช้รูเปสจีนมาก่อนครับใช้คลีนสลับกับaio  ตอนนี้ได้รูเปสในห้องมือสองมาใช้เทียบกันแล้วต่างกันเยอะครับ(ความรู้สึกส่วนตัวครับ)
เป็นอีกหนึ่งความคิดในการตัดสินใจ...ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2016, 18:16:00 »

pingcarwahs

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 65
มี 2 อย่าง ดี ( หลายๆ อย่างแหละ ) ดีสุดครับ ถ้ามีที่เก็บ  ต้องลองดูครับ  งานพวกนี้ ต้องใช้ความพยายาม...  ถ้าเข้าเส้นแล้วไม่กลัวรอยแล้วครับ
มี ชิ้นส่วนรถที่เหลือใช้ใหมคระบ  เช่นฝากระโปรง  เอามาทำเป็นที่ ลองฝีมือดูครับ  หัดขัด ฝึก โป๊ว  ฝึก พ่นสี   แล้วแต่อยากจะฝึก  ลองดูครับ