You are Here:

ลองเล่น Meguiar's ทังชุด Clay kit กับชุด ultimate

ผู้เขียน (อ่าน 4341 ครั้ง)

ลองเล่น Meguiar's ทังชุด Clay kit กับชุด ultimate
« เมื่อ: 17 กันยายน 2016, 09:59:17 »

kittisak007

• ร้านอิ่มบิวตี้ฟูล จำหน่ายเครื่องสำอางและอาหารเสริม โทร 094-159-5452
  • - = เด็กรับรถ = -

• 6
  • รับสอนทำน้ำยาล้างรถ,เคลือบสีรถและยาง 094-159-5452
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่อสไปรท์ นะครับ เป็นUserเพิ่งเข้ามาใหม่ ปกติชอบล้างรถด้วยตัวเอง ล้างถูกๆผิดไปตามประสาคนอยากลองครับ
วันนี้ผมจะขอเขียนรีวิวการใช้น้ำยาขัดเคลือบสีของแบรนด์Meguiar'S ที่ผมได้ซื้อจากร้านของคุณแจน ขอบอกว่าราคาหน้าคบมากๆ เดี๋ยวเย็นๆผมถึงบ้านจะมาเขียนรีวิวให้อ่านกันนะครับ เขียนผิดถูกยังงัยช่วยชีแนะด้วยนะครับ ตอนนี้แวะมาเปิดกระทู้ไว้ก่อนตอนเย็ยถึงบ้านจะมาเขียนให้อ่านกัน

กลับมาเขียนแล้วนะครับ เริ่มกันเลยนะครับ

อุปกรณ์ที่ผมใช้มีดังนี้ครับ
1.น้ำยาล้างรถผมใช้ของร้านผมทำขายเอง IMM WASH WAX
2.Meguiar's Smooth Surface Clay Kit ในชุดประกอบด้วย
           2.1) ดินน้ำมัน ขนาด 80 กรัม 2 ก้อน
           2.2) กล่องใส่ดินน้ำมัน 1 กล่อง
           2.3) Quick detailer 16oz. 1 ขวด
           2.4) Supreme Shine Microfiber 1 ผืน
3.Meguiar's Ultimate Compound
4.Meguiar's Ultimate Polish
5.Meguiar's ultimate liquid wax
6.Meguiar's Ultimate Quik Detailer
7.น้ำสะอาดกับสเปรย์ฟ๊อกซี่ 1 ขวด

รถที่ผมนำมาร่วมรีวิวด้วยเป็น Mazda cx-3 1.5 Turbo Diesel สีขาวเซรามิค

เริ่มแรกผมก็ล้างรถด้วยน้ำสะอาดเพื่อขจัดเศษฝุนเศษทรายออกก่อน

หลังจากนั้นค่อยนำน้ำยาล้างรถของที่ร้านผมทำขาย ทำการเทผสมน้ำครึ่งถังให้เรียบร้อย แล้วก็นำฟองน้ำ มาจุ่มน้ำที่ผสมน้ำยาล้างรถในถังแล้ว แล้วก็ค่อยๆถูกให้ทั่วคันรถ ผมชอบเริ่มจาก หลังคารถ จนเกือบถึงซุ้มล้อรถ แล้วก็ล้างน้ำยาออกให้ทั่วคันรถ

หลังจากนั้นก็ทำการเช็ดให้แห้งเลยครับเพื่อไม่ให้เกิดคราบน้ำเกาะที่ชั้นแลกเกอร์ แล้วผมก็น้ำพระเอกของเรา Meguiar's Smooth Surface Clay Kit

วิธีใช้ Meguiar's Smooth Surface Clay Kit
1.แกะดินน้ำมันออกมาแล้วก็ปั้นให้กลมแล้วก็ทำให้แบนๆพอเหมาะกับมือเรา
2.ฉีดQuick detailer แล้วก็นำดินน้ำมันมาลูปไปด้วยค่อยทำจนทัวคันรถ ผมมีวิธีในการลดการใช้น้ำยา Quick detailer ก็คือใช้สเปรย์ฟ๊อกซี่ฉีดเลี้ยงตามด้วยแล้วค่อยฉีดQuick detailerเฉพาะจุดที่มันฝืดๆก็จะได้ออกมาแบบในรูปครับ จากนั้นก็น้ำผ้าSupreme Shine Microfiberมาเช็ดให้แห้งเป็นอันเสร็จขั้นตอนเตรียมผิวครับ ปล. ผมลูปดินน้ำมันจนไม่มีคราบบนดินน้ำมันเลยทั้งคันรถ

หลังจากนั้นผมก็ทำการลงMeguiar's Ultimate Compound ด้วยมือ เนื่องจาก ดึกแล้วถ้าใช้เครื่องขัดเสียงจะดังรบกวนเพื่อนบ้าน

หลังจากนั้นผมก็เช็ดคราบน้ำยาด้วยผ้าMicrofiber

หลังจากนั้นMeguiar's Ultimate Polish

เสร็จแล้วก็เช็ดคราบออกให้เกลี้ยง

หลังจากนั้นผมก็นำMeguiar's ultimate liquid wax มาลง

หลังจากนั้นก็มาเช็ดเก็บคราบกันครับ อยากบอกว่าเหนื่อยสุดๆ เมื่อยก็เมื่อยง่วงนอนก็ง่วง แต่ก็ต้องทำให้เสร็จ

หลังจากนั้นก็ใช้Meguiar's Ultimate Quik Detailer มาฉีดแล้วเช็ดให้ทั่วคันรถ เป็นอันว่าเสร็จแล้วครับ

ทิ้งท้ายก่อนจะเสร็จผมก็ลงน้ำยาเคลือบกระจกและทายางดำของ karshine

ทากระจกแล้วทิ้งไว้ 3 นาที แล้วก็เช็ดเก็บคราบ

ยางรถก็นำน้ำยาทายางดำมาทาให้ทั่วก็เป็นอันว่าเสร็จครับ

เช้าวันนี้ก็เลยขับเอาไปร่วมสร้างบุญด้วยเลย เหมือนรถใหม่เลยครับ เงาฉ่ำใส เลยครับ

ผมก็ขอจบรีวิวไว้แต่เพียงเท่านี้นะครับ ผิดพาดประการใดช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ ยินดีน้อมรับคำชี้แนะจากพี่ๆทุกท่านครับ  :boy09:

Re: ลองเล่น Meguiar's ทังชุด Clay kit กับชุด ultimate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2016, 11:08:23 »

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,767
ยินดีต้อนรับครับ

ผมนอนรอก่อน มาแล้วปลุกด้วยนะครับ  :boy06:

Re: ลองเล่น Meguiar's ทังชุด Clay kit กับชุด ultimate
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 11:48:31 »

peetoo

• 1,767
อึดมากครับ ทำทุกอย่างในคืนเดียว

น้อยคนนัก ที่จะทำได้

ถ้าเป็นผม clay เสร็จก็ wax ไว้ก่อน

อาทิตย์หน้าค่อยขัดครับ 5555

แล้วน้ำยาก็ตรงไลน์หมดเลย หลายพันอยู่นะครับ อิอิ

ดีจังครับที่ทำแชมพูใช้เองด้วย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 12:08:36 »

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 914
 :mon18: :mon18: เงาใสดีครับ
น้าลืมซุ้มล้อดำป่ะ หรือเลยว่าไม่ได้ลงรูปครับ
ผมชอบช่วงล่างดำๆ  :mon08:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 14:29:04 »

kittisak007

• ร้านอิ่มบิวตี้ฟูล จำหน่ายเครื่องสำอางและอาหารเสริม โทร 094-159-5452

• 6
  • รับสอนทำน้ำยาล้างรถ,เคลือบสีรถและยาง 094-159-5452
 :mon12:ไว้มีงบเดี๋ยวผมจะลองหา WolfGang มาลองดูบ้างครับอยากรู้ว่าต่างกันยังงัย  :mon18:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2016, 20:39:41 »

Zegally1

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 52
ขาวสวยดีครับ ที่สำคัญขยันมากครับ  :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กันยายน 2016, 11:29:48 »

S.wut

• 1
รีวิวแบบคุณภาพมาก เสร็จขบวนการรถดูมีออร่ามาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2016, 22:22:36 »

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • TWCC Certified Trader
  • 2,314
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน

ใช่ ศาลเจ้าตรงบ้านกล้วย-ไทรน้อยรึป่าวครับ คุ้นมาก

ผมแนะนำว่าถ้ามีรอยค่อยใช้ Compound ลบรอย

แล้วใช้ Polish ทำความสะอาดผิวนานๆ ที (ซัก 3 เดือนครั้ง)

ส่วนดินน้ำมัน ปกติผมลูบทุกครั้งที่ลง Wax ครับ