You are Here:

รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ

ผู้เขียน (อ่าน 80553 ครั้ง)

Re: รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 13:29:23 »

Thotsawat

• - = เด็กรับรถ = -

• 2
มือใหม่ ขอบคุณมากครับ

Re: รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 00:59:55 »

visamylove

• 1
มือใหม่ ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2015, 00:23:51 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 346
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
ขอบคุณมากครับ ข้อมูลดีๆ สำหรับมือใหม่  :mon11:

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 21 มกราคม 2017, 22:35:10 »

Narasakpreeda32

• 15
มาเก็บความรู้ ข้อมูลดีๆขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 20 กันยายน 2017, 15:11:55 »

almera2017

• 26
เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณครับ :mon11:

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 26 กันยายน 2017, 12:50:59 »

louis1524

• 6
ประเภท ประโยชน์ และคุณสมบัติของน้ำยาเคลือบสี by siamwax (อันนี้เขียนเองจากความรู้ครับ)
น้ำยาเคลือบสีจะแบ่งออกเป็น2ประเภทใหญ่ๆนะครับ
1.น้ำยาเคลือบสีจากธรรมชาติ
2.น้ำยาเคลือบสีสังเคราะห์100%

1.ประเภทจากธรรมชาติ ส่วนผสมหลักจะมาจากCarnuaba ซึ่งเป็นผลพลอยได้มาจากต้นพืชชนิดหนึ่งของบราซิล น้ำยาเคลือบสีประเภทนี้ จะให้ความเงา ฉ่ำ ลึก เป็นประกาย เหมาะสำหรับผู้ที่ดูแลสีรถเป็นประจำอย่างต่อเนื่อง เพราะน้ำยาเคลือบสีประเภทนี้จะไม่สามารถกลบรอยขนแมว หรือรอยขีดข่วนต่างๆได้ น้ำยาประเภทนี้จะแสดงคุณสมบัติออกมาอย่างเต็มที่100%บนพื้นผิวสีที่สะอาด ไร้คราบสกปรกฝังแน่น ไร้ริ้วรอย และพื้นผิวเรียบเท่ากัน น้ำยาชนิดนี้จะค่อนข้างมีความเหนียวพอสมควร ฉะนั้นใครคิดที่จะใช้น้ำยาเคลือบสีชนิดนี้ จะต้องใจเย็นๆและทำไปทีละส่วน ถ้าคุณทาน้ำยาทั้งคันแล้วมาเช็ด บอกได้คำเดียวครับว่า ลมจับ เพราะเมื่อมันแห้งตัวจะเหนียวมากๆครับ

2.ประเภทสังเคราะห์จะสังเคราะห์ขึ้นมาจากกระบวนการทางเคมีทั้งหมด ซึ่งทำให้ได้คุณสมบัติตามที่ผู้ผลิตต้องการมากที่สุด กลบรอยขนแมว เงา สีเข้มขึ้น เงาลึก เป็นประกายกว่าประเภทมาจากธรรมชาติ แต่ไม่ฉ่ำครับ น้ำยาประเภทนี้จะสามารถยึดติดกับสีรถได้นานกว่าน้ำยาเคลือบสีจากธรรมชาติ และฝุ่นเกาะน้อยกว่า ผู้ที่เคลือบสีเดือนละครั้ง ควรที่จะใช้แบบสังเคราะห์มากกว่าครับ (ผมเคลือบทุกอาทิตย์ยังใช้แบบสังเคราะห์เลย) มีจุดหลอมเหลวที่สูงกว่าแบบธรรมชาติ แบบธรรมชาติจะมีจุดหลอมเหลวที่ต่ำเพียงแค่40-70 องศาเซลเซียส ถ้าจอดกลางแดดจัดนานจะพบปัญหาคือ แวกซ์เริ่มสลายตัวนิดหน่อย แต่พื้นผิวสีจะเหนียว ซึ่งส่งผลให้ฝุ่นเกาะได้มากกว่า แบบสังเคราะห์ส่วนใหญ่จะต้องทิ้งไว้ให้แห้งจนขึ้นฝ้าหรือให้น้ำยาเซ็ตตัวเป็นฟิมล์แผ่นบางๆก่อนครับจึงจะเช็ดออกได้ อย่างน้อย15นาที อันนี้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์

********************การที่จะเลือกแบบไหน คงต้องดูสภาพผิวสีของรถคุณเป็นหลักครับ หรือไม่ก็ดูจากความต้องการของคุณว่าต้องการความเงาแบบไหน ผมแนะแนวให้ได้แค่นี้แหละครับ คุณต้องตัดสินใจด้วยตัวคุณเองจากความต้องการของตัวคุณเอง น้ำยาที่คุณซื้อจะคุ้มค่ากับเงินที่คุณจ่ายไปทุกบาททุกสตางค์เลยครับ โชคดีกับการดูและรักษาสีรถนะครับ ขอบคุณและสวัสดีครับ

รูปประกอบจาก www.autogeek.net

แล้วอย่างของ pinnacle กับ3mเป็นแบบไหนครับ
Pinnacle Liquid Souveran Wax
3m paste wax