You are Here:

รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ

ผู้เขียน (อ่าน 81920 ครั้ง)

siamwax

• Administrator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
การล้างรถก็สำคัญไม่แพ้กัน ถ้าหากว่าล้างไม่ดี โอกาสเกิดรอยก็มีสูงเช่นกัน
เรามารู้จักกับการล้างรถระบบน้ำสองถังดีกว่า {Two Buckets System}

ให้เทแชมพูล้างรถลงไปในถังใดถังหนึ่ง แล้วผสมน้ำจนเกิดฟอง
ส่วนอีกถังหนึ่งให้ใส่แต่น้ำเปล่าๆครับ
เวลาเราล้างเราก็ต้องเริ่มจากล้างจากข้างบนหลังคาแล้วก็ไล่ๆๆจนลงมาข้างล่างนะครับ เพราะข้างบนจะสกปรกน้อยที่สุด สาเหตุที่ให้ทำน้ำไว้สองถังเพราะว่า เวลาเราล้างเสร็จไปส่วนหนึ่งแล้วก็จะมีพวกเม็ดทราย+ฝุ่น+โคลน สารพัดมาติดที่ฟองน้ำและผ้าของเรา ให้เรานำผ้าหรือฟองน้ำไปจุ่มลงในถังที่เป็นน้ำเปล่าแล้วบีบขยี้จนแน่ใจว่าผ้าหรือฟองน้ำสะอาด เสร็จแล้วจึงนำไปล้างรถต่อ ถ้าคุณทำแบบนี้ได้ โอกาสเกิดรอยที่รถคุณมีน้อยแน่นอนครับ
-------------------------------------
ส่วนการเช็ดแห้งนั้น ก็มีผ้าหลายชนิดที่สามารถเช็ดแห้งได้ ที่นิยมกันก็จะมี ผ้าชามัวร์สังเคราะห์ เพราะว่าใช้ง่าย และรักษาง่ายมากครับ ถ้าเป็นแบบจากธรรมชาติจะดูดซับน้ำได้ดีกว่า แต่จะมีข้อเสียตรงที่ถ้าเก็บรักษาไม่ดี จะขึ้นราง่ายมากๆครับ หรือจะใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ก็ไม่ว่ากัน เพราะดูดซับน้ำได้ดีมากเช่นกัน

หรือคุณอาจทำตามวิธีนี้ โดยการใช้ ยางปาดน้ำออกจากรถให้หมดก่อนแล้วค่อยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เก็บคราบน้ำที่เหลือ

ขอบประตู หน้าต่าง ซอกในฝากระโปรงก็อย่าละเลยเด็ดขาดนะครับ เพราะถ้าคุณไม่เช็ดให้แห้งโอกาสที่จะเกิดสนิมมีครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณล้างรถตอนเย็นแล้วไม่ได้ออกไปไหน

**********การเช็ดรถหรือล้างรถอย่าเช็ดแบบวนไปวนมา หรือถูไปถูมาแบบหน้าหลังนะครับ ให้ทำไปในทางเดียวกันทั้งหมดครับ เพราะเช็ดแบบวนๆนี่เป็นตัวก่อรอยขนแมวชั้นหนึ่งเลยครับ

Re: รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 21:12:12 »

siamwax

• *
  • 1,045
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เรื่องธรรมดา
ประเภท ประโยชน์ และคุณสมบัติของน้ำยาเคลือบสี by siamwax (อันนี้เขียนเองจากความรู้ครับ)
น้ำยาเคลือบสีจะแบ่งออกเป็น2ประเภทใหญ่ๆนะครับ
1.น้ำยาเคลือบสีจากธรรมชาติ
2.น้ำยาเคลือบสีสังเคราะห์100%

1.ประเภทจากธรรมชาติ ส่วนผสมหลักจะมาจากCarnuaba ซึ่งเป็นผลพลอยได้มาจากต้นพืชชนิดหนึ่งของบราซิล น้ำยาเคลือบสีประเภทนี้ จะให้ความเงา ฉ่ำ ลึก เป็นประกาย เหมาะสำหรับผู้ที่ดูแลสีรถเป็นประจำอย่างต่อเนื่อง เพราะน้ำยาเคลือบสีประเภทนี้จะไม่สามารถกลบรอยขนแมว หรือรอยขีดข่วนต่างๆได้ น้ำยาประเภทนี้จะแสดงคุณสมบัติออกมาอย่างเต็มที่100%บนพื้นผิวสีที่สะอาด ไร้คราบสกปรกฝังแน่น ไร้ริ้วรอย และพื้นผิวเรียบเท่ากัน น้ำยาชนิดนี้จะค่อนข้างมีความเหนียวพอสมควร ฉะนั้นใครคิดที่จะใช้น้ำยาเคลือบสีชนิดนี้ จะต้องใจเย็นๆและทำไปทีละส่วน ถ้าคุณทาน้ำยาทั้งคันแล้วมาเช็ด บอกได้คำเดียวครับว่า ลมจับ เพราะเมื่อมันแห้งตัวจะเหนียวมากๆครับ

2.ประเภทสังเคราะห์จะสังเคราะห์ขึ้นมาจากกระบวนการทางเคมีทั้งหมด ซึ่งทำให้ได้คุณสมบัติตามที่ผู้ผลิตต้องการมากที่สุด กลบรอยขนแมว เงา สีเข้มขึ้น เงาลึก เป็นประกายกว่าประเภทมาจากธรรมชาติ แต่ไม่ฉ่ำครับ น้ำยาประเภทนี้จะสามารถยึดติดกับสีรถได้นานกว่าน้ำยาเคลือบสีจากธรรมชาติ และฝุ่นเกาะน้อยกว่า ผู้ที่เคลือบสีเดือนละครั้ง ควรที่จะใช้แบบสังเคราะห์มากกว่าครับ (ผมเคลือบทุกอาทิตย์ยังใช้แบบสังเคราะห์เลย) มีจุดหลอมเหลวที่สูงกว่าแบบธรรมชาติ แบบธรรมชาติจะมีจุดหลอมเหลวที่ต่ำเพียงแค่40-70 องศาเซลเซียส ถ้าจอดกลางแดดจัดนานจะพบปัญหาคือ แวกซ์เริ่มสลายตัวนิดหน่อย แต่พื้นผิวสีจะเหนียว ซึ่งส่งผลให้ฝุ่นเกาะได้มากกว่า แบบสังเคราะห์ส่วนใหญ่จะต้องทิ้งไว้ให้แห้งจนขึ้นฝ้าหรือให้น้ำยาเซ็ตตัวเป็นฟิมล์แผ่นบางๆก่อนครับจึงจะเช็ดออกได้ อย่างน้อย15นาที อันนี้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์

********************การที่จะเลือกแบบไหน คงต้องดูสภาพผิวสีของรถคุณเป็นหลักครับ หรือไม่ก็ดูจากความต้องการของคุณว่าต้องการความเงาแบบไหน ผมแนะแนวให้ได้แค่นี้แหละครับ คุณต้องตัดสินใจด้วยตัวคุณเองจากความต้องการของตัวคุณเอง น้ำยาที่คุณซื้อจะคุ้มค่ากับเงินที่คุณจ่ายไปทุกบาททุกสตางค์เลยครับ โชคดีกับการดูและรักษาสีรถนะครับ ขอบคุณและสวัสดีครับ

รูปประกอบจาก www.autogeek.net

Re: รวมสาระน่ารู้ดีๆเกี่ยวกับการดูแลสีรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 21:13:03 »

siamwax

• *
  • 1,045
สามารถเข้าไปอ่านเพิ่มเติม คำถาม คำตอบ ได้จากที่เก่าครับ

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=732.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 21:15:58 »

J32Club in White

• - = เด็กรับรถ = -

• 16
น่าสนใจไม่น้อยทีเดียว ขออีกๆๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 09:52:21 »

nidnid

• 1
แวะมาเก็บเกี่ยวความรู้ค่ะ ขอบคุณนะคะ อิอิ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 10:33:28 »

นายแว่น

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
 :mon04: :mon04:  พึ่งรู้นะนี้  ว่าให้ลากจากหลังคาก่อน  ส่วนตัวหน้ารถไปท้ายรถ  :mon08: หรือไม่ก็วนซ้าย  :mon08: :mon08:  :boy16: :boy16:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 22:26:39 »

PATZYCHZ*

• **
  • 145
 :mon18:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 10:41:39 »

alongtee123

• 1
    • Bath & Body Works ราคาส่ง
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 16:53:45 »

Art@9GoalAutoBrite

• 9Goal AutoBrite Car Detailing Centre
  • **
  • 254
  • รถสวยด้วยมือเรา ถ้า รถไม่เงา เพราะ เราไม่ดูแล...
ที่ร้านผม จะแบ่งแยกถัง ล้างรถไว้ที่ 4ถัง

1.ฟองน้ำตัวหนอนไมโครไฟเบอร์ สำหรับล้างตัวรถ ด้านบน
2.ฟองน้ำล้างชายล่าง
3.ฟองน้ำใยบวบ ใช้ล้าง ล้อ +แปรงล้างล้อ
4.ผ้าชามัว เช็ดน้ำ

เหตุผลที่ต้องแบ่งแยกถังเพราะเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาเศษฝุ่นหินดินทราย
ติดอยู่ที่ฟองน้ำแล้วจะทำให้เวลาล้างเกิดรอยขนแมวได้
ยอมเสียเวลาซักนิดเพื่อคุณภาพของงานจะได้ออกมาสมบูรณ์แบบ
บางท่านอาจมองข้ามกับปัญหาเล็กน้อย
แต่การล้างรถเป็นสิ่งแรกที่ลูกค้าเข้ามาใช้บริการของทางร้านของเรา

• เรียนเชิญ เพื่อนสมาชิกทุกท่านใช้บริการครับ
9Goal Autobrite Cardetailing Centre
[ ดีลเลอร์ Meguiar's ] ถ.พุทธมณฑลสาย 4 หน้าม.มหิดล ศาลายา •
ใช้ผลิตภัณฑ์ Meguiar's เต็มระบบ และจำหน่ายผลิตภัณฑ์ Meguiar's

1.ล้าง ขัดสี เคลือบสีด้วย ผลิตภัณฑ์ Meguiar's
2 ขัดสีลบริ้วรอยพร้อมเคลือบสีเต็มระบบ (PCS) / ขัดชักเงา (Wet look)
3.เคลือบสีฟิลม์แก้วสังเคราะห์ ผลิตภัณฑ์จากต่างประเทศ
4.ฟิลม์กรองแสงรถยนต์ V-KOOL ,Lamina, 3M
4.ซักฟอกเบาะ-พรม เคลือบเบาะหนัง-คอนโซล
5.อบโอโซน + สตริมเมอร์ช่องแอร์
6.ขจัดคราบแมลง-คราบยางมะตอย
7.ต่อทะเบียน-พรบ. ประกันภัยรถยนต์
 และอีกหลายรายการ [ ราคาเป็นกันเอง ]                 

Love you love your car......

สนใจติดต่อ  084-6307020  คุณเอก
              083-2699078 คุณอาร์ท 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 17:51:44 »

win

• **
  • 146
seeker นี่มี น้ำยาตัวไหนบ้างอะคับ :mon04:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 20:41:51 »

TJ32

• - = ผู้จัดการ = -
  • 621

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 12:16:05 »

tounyi

• 3
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
 MG No.21 เป็นแบบ ธรรมชาติ หรือ สังเคราะห์ครับ

:boy11:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 12:17:31 »

Iczy

• สมาชิกถาวร
  • 2,004
 MG No.21 เป็นแบบ ธรรมชาติ หรือ สังเคราะห์ครับ

สังเคราะห์ 100% ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 12:45:08 »

wongwarut

• 089-0044-500
  • Librarian
  • 4,484

สังเคราะห์ 100% ครับ
มาเร็วเคลมเร็วจริงๆๆๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 04:20:11 »

khan thaita

• 21
 :mon18: :mon18: :mon18:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 12:24:48 »

fourplay

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 56
ขอบคุณมากครับ  :boy08: :mon18:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 01:24:19 »

saranrom

• 22

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 13:13:37 »

gook

• 22

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 กันยายน 2010, 14:28:10 »

djack

• *
  • 88
มือใหม่ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 กันยายน 2010, 11:01:35 »

3571138

• *
  • 62
สมาชิกใหม่ มาเก็บความรู้ครับ  แฮ่ะ..แฮ่ะ..
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ