You are Here:

รบกวนช่วยวิจารณ์รถผมหน่อยครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1449 ครั้ง)

รบกวนช่วยวิจารณ์รถผมหน่อยครับ
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2016, 14:25:05 »

adisKL123

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 117
อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยวิจารณ์สภาพสีรถผมหน่อยครับ ว่าความเงามัน OK มั้ย
มีอะไรแนะนำบ้งว่าผมควรทำอะไรต่อบ้างมั้ยครับ
 ประวัติการใช้ผม คันแรก suzuki ก็อายุเข้าปีที่ 7 ครับ
 อีกคันรถแฟน freed อายุก็ 4 ปีกว่าแระ
ทั้งสองคันไม่เคยเอารถเข้าไปขัดผิวเลย ได้แต่ลงน้ำยาเคลือบชนิดพื้น ๆ ราคาไม่แพงครับ ลงมือเคลือบเองด้วยมือ
ไม่เคยใช้เครื่องขัด
ปัญหาคือ น้ำยาเคลือบที่ผมลง มันอยู่ได้ไม่ทนเท่าไหร่ ผมต้องลงเคลือบเดือนละครั้ง
อยากได้คำแนะนำจากบรรดาเซียนทั้งหลายว่า
1. ความเงาประมาณนี้ถือว่า OK มั้ยครับ
2. ถ้าให้ความเงาประมาณนี้หรือมากกว่า แต่ให้มันติดผิวได้ซักสามเดือน ควรใช้น้ำยาอะไรดีครับ

Re: รบกวนช่วยวิจารณ์รถผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2016, 21:57:52 »

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,767
ผมไม่รู้จัก wax ตัวนี้ แต่เดาว่าคงจะผสมสารขัดลงไปบ้าง พอลงแล้วมัยจะดูเงาขึ้นครับ

ไม่ทราบว่าก่อนลง wax  ได้ทำอะไรไปบ้างครับ

แล้วรถมีรอย swirl วงๆ บ้างหรือเปล่า

ถ้าดูแค่รูปเท่าที่มีก็สวยดีครับ

Re: รบกวนช่วยวิจารณ์รถผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2016, 16:29:06 »

adisKL123

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 117
ผมไม่รู้จัก wax ตัวนี้ แต่เดาว่าคงจะผสมสารขัดลงไปบ้าง พอลงแล้วมัยจะดูเงาขึ้นครับ

ไม่ทราบว่าก่อนลง wax  ได้ทำอะไรไปบ้างครับ

แล้วรถมีรอย swirl วงๆ บ้างหรือเปล่า

ถ้าดูแค่รูปเท่าที่มีก็สวยดีครับ
ก่อนลงแว็ค ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ล้างอย่างเดียว พอเช็ดแห้งเสร็จก็เคลือบเลยครับ  ไม่ได้เตรียมผิวก่อนเพราะทำไม่เป็นครับ
กำลังศึกษาในนี้อยู่
รอย swirl ไม่มีครับ รอยขนแมวก็มีนิดหน่อย
น้ำยาเคลือบตัวนี้มันเป็นครีมอ่ะครับ ผมชอบที่มันลงได้ทุกพื้นผิว มันก็เงาฉ่ำเป็นที่พอใจผมระดับนึงนะ
ไม่ได้ผสมผงขัดอ่ะครับ แล้วมันไม่เป็นฝุ่นผงเวลาขัด
แต่มันอยู่ไม่ทน ถ้าอากาศปกติ ไม่มีฝนอะไรนี่ก็อยู่ได้ประมาณเดือนนึง ถ้าฝนตกนี่อาทิตย์เดียวก็ไปหมดแล้วครับ
อีกอย่างนึงคือผมใช้เครื่องขัดไม่เป็น ขัดเคลือบกับมือเอาครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 18:54:50 »

Tussawech

• - = เด็กรับรถ = -

• 34
ถ้าลูบดินน้ำมัน และลงคลีนเนอรก่อน  รับรองงามกว่านี้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 20:49:35 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 597
  • NA Car Detailing
ถ้าจะให้ติดทนขนาด3เดือน แนะนำทำเคลือบแก้วไปเลยดีกว่าครับ เพราะเท่าที่ใช้มาสองเดือนการไล่น้ำก็ด้อยลงไปแล้ว นิยามของคำว่าทนแต่ละคนไม่เท่ากัน ผมล้างรถทุกอาทิตย์นะครับ ที่เห็นว่าทนๆก็ polishangel master sealant , Wolfgang DGPS ,Autoglym Extra gloss Protection ที่บอกไปคือสองเดือนยังไล่น้ำได้แต่เริ่มเม็ดน้ำไม่สวย การไล่เริ่มเม็ดไม่สวย บางจุดเริ่มไล่เป็นแผ่น