You are Here:

สีแต้มรถหากแห้งแล้ว และผิวเปลือกส้ม (เฉพาะจุด) ขัดออกหรือเปล่าครับ

ผู้เขียน (อ่าน 2725 ครั้ง)

jumper

• - = เด็กรับรถ = -

• 15
สีแต้มรถหากแห้งแล้วขัดออกหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
เพิ่งเข้ามาวันนี้วันแรก ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

สืบเนื่องจากตัวรถผมเป็นลักยิ้มค่อนข้างใหญ่
ตรงสันใต้ฝาถังน้ำมัน เพราะโดนมอเตอร์ไซด์ครับ
รถสีดำครับ

เมื่อวันเสาร์จึงไปให้ช่างซ่อมลักยิ้มโดยไม่ต้องทำสีใหม่จัดการให้
รอยบุบมันก็ขึ้นมาน่ะครับ แต่ได้ผิวส้มเพิ่มขึ้นมา
โดยตรงจุดที่บุบเป็นจุดขาวเล็ก ๆ ด้วย
ซึ่งถึงตรงนี้ จริง ๆ ผมว่าจะเข้าคาร์แคร์ ขัดผิวส้มให้
ปรากฏว่าช่างหวังดี เอาสีทาแต้มให้ บริเวณประมาณเหรียญ 10 บาท
สีเจ้ากรรม สีดำที่ทามันอ่อนกว่าสีรถเยอะ ทำให้เห็นชัดเจนมาก

ตอนนี้ จึงนั่งกลุ้มว่าจะทำอย่างไรต่อดี
จะเข้าร้าน S-BRAND ซ่อมสีเฉพาะจุดก็แพงมาก
ราคาจุดละ 3,500 บาท

จริง ๆ ผมอยากจะเอากระดาษทรายขัดสีให้ออก
แต้มสีใหม่ แล้วลง Wax
แต่คิดไปคิดมา ไม่กล้าครับ ไม่มีประสบการณ์
เครื่องมือก็ไม่มี เดี๋ยวสีรถไปกันใหญ่

พี่ ๆ เพื่อน ๆ มีแนวทางอื่นแนะนำหรือเปล่าครับ
หรือคาร์แคร์ ที่สามารถแก้ปัญหาได้ครับ
จะใกล้ก็ดี จะไกลก็ได้ บ้านอยู่พระราม 2 ครับ
ขอให้แก้ปัญหาได้ครับ

ขออภัยด้วยครับ ตอนนี้มืดแล้วถ่ายรูปจะไม่เห็น
จึงยังไม่มีรูปประกอบ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงรูปประกอบเพิ่มในกระทู้นะครับ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ มากครับ

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 598
  • NA Car Detailing
รอดูภาพครับได้ดูว่าทำอะไรได้บ้าง สงสัยว่าซ่อมลักยิ้ม ทำไมได้ผิวส้ม หรือเป็นรอยไม่เรียบจากการงัดรอยบุบ

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 852
จุดขาวๆที่ว่าคือสีหลุดมาใช่ไหมคับ แล้วขนาดใหญ่แค่ไหนคับ

เพราะที่อธิบายมา คือ แต้มสีไปแล้วเท่าเหรียญ10 ถ้าจุดขาวๆเท่าเหรียญ10 ขอบอกว่าซ่อมสีดีกว่าคับ
เพราะขัดให้จนโชวจุดขาวๆไว้ขนาดเท่าเหรียญ10ก็คงไม่งามคับผม

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 910
จุดขาวๆที่ว่าคือสีหลุดมาใช่ไหมคับ แล้วขนาดใหญ่แค่ไหนคับ

เพราะที่อธิบายมา คือ แต้มสีไปแล้วเท่าเหรียญ10 ถ้าจุดขาวๆเท่าเหรียญ10 ขอบอกว่าซ่อมสีดีกว่าคับ
เพราะขัดให้จนโชวจุดขาวๆไว้ขนาดเท่าเหรียญ10ก็คงไม่งามคับผม
:mon17: เหรียญ10 นี่ใหญ่แต้มเองน่าจะเห็นชัด ถ้ามีมุกด้วยยิ่งจะไม่เนียน
แล้วขัดไม่ดีอาจจะใหญ่เกินเหรียญ10
ถ้าเล็กๆขอสีจากศูนย์มาแต้มเองยังพอเนียนครับ

nusubson

• Champ Detailing Addict
  • TWCC Certified Trader
  • 953
งง ตรงเคาะลักยิ้มแล้วผิวส้มเพิ่มขึ้น

ช่างเคาะแล้วผิวไม่เรียบ หรือ เพราะสีมันหลุดอยู่แล้ว

ความคิดผมคือถ้าสีมันหลุดอยู่แล้วก็ไม่น่าไปเคาะลักยิ้มตั้งแต่แรก

ปล. มีลงรูปไว้แล้วยังหว่า เล่นคอมฯออฟฟิศบล็อครูปหมด

jumper

• 15
ขออนุญาต ลงรูปครับ แต่เป็นรูปที่ทาสีแล้ว
ผิวเปลือกส้มเกิดการการใช้เหล็กดันออกมาครับ

เสียดาย ผมน่าจะหยุดไม่ให้เค้าทาสีครับ

คือว่า เห็นเป็นรอยจุดสีขาว ๆ นิดหน่อย
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าอาจจะขัดออกก็ได้
ทีแรกกะว่าพอทำเสร็จจะลองขัดดู
ถ้าขัดออกก็จบ แต่ถ้าไม่ออกก็ไปทำสีครับ
แต่แป๊บเดียว เค้าแต้มสีแล้ว
สีไม่เหมือนอีกต่างหาก เสียดายจัง

jumper

• 15
รอยบุบเป็นแบบนี้ครับ

jumper

• 15

jumper

• 15

jumper

• 15

jumper

• 15
เมื่อซ่อมรอยบุบแล้ว เป็นแบบนี้ครับ

jumper

• 15

jumper

• 15

jumper

• 15

jumper

• 15
หากแค่ขัดสีออก แต่ได้สภาพกลับมาซัก 70% ก็ OK แล้วครับ
ส่วนตัวคิดว่าสีข้างในน่าจะ OK

ถ้าขัดสีออก แล้วเห็นเป็นจุดสีขาว ๆ
ผมกะว่าจะเอาสีเหมือนแต้ม แล้วขัดสีให้เสมอ ได้ไหมครับ

ซึ่งผมทำใจไว้อยู่แล้ว ถ้าขัดแล้วไม่หาย
คงต้องไปทำสีล่ะครับ หรือว่าอาจเลือกที่จะทิ้งไว้ก่อนก็ได้
ขอเพียงสีที่แต้มให้ใกล้เคียงสีเดิมที่สุดเท่านั้นเอง
ซึ่งผมจะสั่งซื้อสีตรงรุ่น จาก Web site มาครับ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ มีคำแนะนำหรือไม่ครับ
หรือมีร้านไหนแนะนำบ้าง
ไม่หายไม่เป็นไร ขอให้ดีขึ้นเท่านั้นเองครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,287
  • Line ID : tanathat55
ที่เห็นขาวๆ เหมือนกาวตรสช้างนั้น คือร่องรอยของอะไรครับ

แล้วภาพที่งัดแล้วก่อนไปทำอย่างอื่นมีไหม

ที่เขาเอาสีแต้มให้ใช่ว่าขัดทะลุแล้วหรือเปล่า แล้วเอาสีแต้มปกปิด

notinham

• สมาชิกถาวร
  • 910
ผมไม่ใจขาวเป็นคราบกาวหรือสีแต้มอ่ะครับน้า
ถ้าน้าไม่ซีเรียสหา Stickerเท่ห์ๆ มาแปะทับ

jumper

• 15
เป็นสีที่เค้าแต้มน่ะครับ แต่สีไม่เหมือนสีเดิม

เสียดายไม่มีรูปที่งัดแล้ว แต่ยังไม่แต้มสี
ซึ่งผมก็มีโอกาสเห็นแป๊บเดียวเอง
เห็นเป็นจุด ๆ สีจาง ๆ ซึ่งในส่วนนี้เป็นผิวส้ม และเห็นจุด ๆ จาง ๆ ด้วย
จึงเอาสีแต้มน่ะครับ

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 598
  • NA Car Detailing
ดูจากภาพผิวรถส่วนอื่นผิวส้มก็เยอะนะครับ งัดออกไม่ได้ทำให้เกิดผิวส้ม แต่มันอาจจะไม่เรียบเลยมองเห็นรอยหยักๆ

jumper

• 15
ถ้าผมไม่สนใจผิวส้ม แต่จะเอาสีแต้มออก
โดยการขัดกระดาษทรายเบอร์สูง ๆ
แล้วแต้มสีใกล้เคียงใหม่ พร้อมทั้ง
ขัดกระดาษทรายอีกครั้งให้เรียบขึ้น
จากนั้นลง WAX
ถ้าทำแบบนี้ พอจะทำให้ดูดีขึ้นไหมครับ

ถ้าทำแล้วแย่ลงอาจต้องทำสีล่ะครับ

หรือไม่ก็ทำใจ ติดสติกเกอร์ ตามที่สมาชิกข้างบนแนะนำน่ะครับ