You are Here:

มอไซค์คู่ชีพ + Collinite#845  ล่างสุดเลยจ้า

ผู้เขียน (อ่าน 3489 ครั้ง)

GolFz Sai Salalom

• - = เด็กรับรถ = -

• 18
สวัสดีครับหลังจากสอบถามข้อมูลพวกพี่ๆในเว็บและได้ส่งของแล้ว ก็เริ่มลงมือปฏิบัติจริงซะที  :mon05:
1.ฉีดน้ำแล้วเอามือลูบ ให้ทรายหรือดินที่เกาะหลุดออกไปก่อน
2.ล้างด้วยแชมพู Carglo Car shampoo กับฟองน้ำ 3M พอเสร๊จ ฉีดน้ำล้าง เช็ดแห้งด้วยไมโครไฟเบอร์
3.ลูบดินน้ำมันทั่วคัน
4.ลง silicone glaze amway ทิ้งไว้ 2-3 ช.ม. (พักก่อน เหนื่อยมาก)  :boy05:
5.ลง CG Black Light ทิ้งประมาณ 30 นาที แล้วเช็ดออก
ุ6.ลงน้ำยาทายางดำ เป็นอันจบพิธี
แล้วก็ได้ความเงาระดับกากๆ ของรถผมละครับ เชิญชมได้เลย
 ถ่ายรูปตอนประมาณจะหกโมงเย็นละ แสงหมด โทรศัพท์ แกรด์2 ปรับค่าอัตโมมัติ   :boy16:

มีข้อสงสัยครับ ทำไมรถผมมันเงาได้แค่นี้หว้า ผมพลาดขั้นตอนไหนไปอะ หรือมันขาดอะไรอีก  แล้วคือ พวกพี่ใช้อะไรลง wax กับ คลีนเนอร์ เตรียมผิว ยังไงครับ พวกพี่ใช้อะไรลง ฟองน้ำแบบไหน หรือผ้าอะไร ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ  :boy20:

Re: silicone glaze amway,ดินน้ำมัน,CG Black Light ความเงาระดับกากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม 2016, 15:33:08 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 599
  • NA Car Detailing
silicone glaze amway ลงทิ้งนานเช็ดยากนะครับ ถ้าอยากให้เงากว่านี้คงต้องขัดชักเงาสักรอบนึง   :mon02:

Re: silicone glaze amway,ดินน้ำมัน,CG Black Light ความเงาระดับกากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม 2016, 15:44:01 »

phic

• 10
มาเก็บความรู้ :boy02:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม 2016, 19:54:25 »

boysthekid

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 83
  • DGSS ทุกอาทิตย์ Fusion เดือนละครั้ง
พวก glaze ใช้กลบรอยทำให้รอยดูจางลง แต่ต้องแลกกับพื้นผิวที่ไม่แจ่มจรัสเท่าพื้นผิวที่เพิ่ง clean ใหม่ๆ

ปล. ถ้าเป็นไปได้หลีกเลี่ยง silicone glaze ดีกว่าครับ เช็ดยาก แถมลื่นแปปเดียว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2016, 19:59:43 »

boysthekid

• *
  • 83
  • DGSS ทุกอาทิตย์ Fusion เดือนละครั้ง
พอเช็ดยากก็ออกแรงเช็ด คราวนี้ขนแมว ริ้วแสงก็มารอบคัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มีนาคม 2016, 21:21:38 »

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,287
  • Line ID : tanathat55
Amway silicone glaze ลงแล้วเช็ดออกเลย ทำทีละส่วนขนาด 2x2 ฟุตครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2016, 10:06:04 »

• 18
silicone glaze amway ลงทิ้งนานเช็ดยากนะครับ ถ้าอยากให้เงากว่านี้คงต้องขัดชักเงาสักรอบนึง   :mon02:
สงสัยต้องหาเครื่อง Da ปรับรอบมาซะมั้งเนี่ยย แต่ตอนนี้หมดตูดดด  :boy05:

มาเก็บความรู้ :boy02:
เก็บความรู้เยอะ ระวังเสียตังเยอะนะครับ เดี้ยวหาว่าไม่เตือน  :mon08:

พวก glaze ใช้กลบรอยทำให้รอยดูจางลง แต่ต้องแลกกับพื้นผิวที่ไม่แจ่มจรัสเท่าพื้นผิวที่เพิ่ง clean ใหม่ๆ

ปล. ถ้าเป็นไปได้หลีกเลี่ยง silicone glaze ดีกว่าครับ เช็ดยาก แถมลื่นแปปเดียว
จะทิ้งก็เสียดายอะ เหลือซะเต็มขวดเลยย  :boy17:

พอเช็ดยากก็ออกแรงเช็ด คราวนี้ขนแมว ริ้วแสงก็มารอบคัน
ตอนนี้ส่องไฟที เต็มคันละครับ  :boy12:

Amway silicone glaze ลงแล้วเช็ดออกเลย ทำทีละส่วนขนาด 2x2 ฟุตครับ
ผมทำตามนั้นและครับ เคยทิ้งไว้ เช็ดยาก :mon09:อิบหายย

Re: WASH & HYDRO KIT  กับน้องสวิฟสีส้ม ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2016, 19:53:32 »

• 18
สวัสดีครับพี่น้องชาว twcc ทุกท่าน วันนี้มาพบผมคนเดิมเพิ่มเติมคือ ความเงาแบบบ้านๆ  :boy15:
ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า ทุกท่านในนี้ต้องเป็นคือ ของเก่ายังไม่หมด ของใหม่โปรโมชั่นแรง ซื้อมาดองกันซะอย่างนั้น  :boy04:
ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้น  :mon02:
วันนี้มาพบกับเซตล้างรถ พึ่งถอยมาใหม่ ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล กว่าจะมาถึงผม ลุ้นตัวแถบโก่งกันเลยทีเดียวเชียว
WASH & HYDRO KIT
SUPER SUDS - MAXIMUM SHAMPOO
QUICK SEAL - SPRAY SEALANT
BEAD - HYDROPHOBIC PASTE WAX ตัวนี้เก็บไว้ที่บ้าน พึ่งลงไปเมื่ออาทิยต์ที่แล้วว
แล้วส่วนขวดเล็กๆ พ่อค้าเค้าแถมมาให้นะเอออออ

ขั้นตอนแรกก็เหมือนเดิม ฉีดน้ำให้ฝุ่นและทรายที่ติดอยู่กับตัวรถออก แล้วเอาฝ่ามือลูบกับตัวถัง ในขณะฉีดน้ำเลี้ยงไปด้วย ไม่งั้น ลูบเปล่าๆ ได้รอยแน่ๆ  :boy13:
ขั้นตอนที่ 2 นำ SUPER SUDS - MAXIMUM SHAMPOO มาผสมกับน้ำเปล่า ผมใส่ 2 ฝาเลยย กะล้างให้หมดจด

แล้วก็ทำการล้าง พอทำการล้างเสร็จแล้ว ทำการเช็คแห้งทุกซอกลืบ ทุกมุม ผลงานที่ได้ก็ประมาณนี้

พอเช็คแห้งเก็บเรียบร้อย ก็มาถึงพระเอกของงาน QUICK SEAL - SPRAY SEALANT

แล้วทำการฉีดบางๆ (แอบประหยัด+งก)  :mon01: แล้วใช้ผ้าเช็ดโลดดดดด  ผลงานที่ได้ก้ประมาณนี้นะแจ๊ะ

และสุดท้ายกับภายในและยาง เราเลือกนาย SATIN SHIELD - SPRAYABLE DRESSING

หมดแล้วว เนื่องจากแสงหมด เลยไม่ได้ถ่ายต่อ+กับหิวข้าว ถ้ารูปในเบลอก็ขอภัยมานะที่นี้ด้วยย
ลาจากกันไปด้วย ภาพ เม็ดน้ำสวยๆมั้ง  :boy09:

แถมคลิป ตอนลง BEAD - HYDROPHOBIC PASTE WAX ลงไปเกือบ 2 อาทิยต์ และยังไม่ได้ล้างรถเลยย ^^
https://www.youtube.com/embed/QXQPBZhIvMA

Re: WASH & HYDRO KIT  กับน้องสวิฟสีส้ม P1 ท้ายๆหน่อย ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2016, 21:09:06 »

Zegally1

• สมาชิกถาวร
  • *
  • 52
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ ราดเลย :mon02:

Re: WASH & HYDRO KIT  กับน้องสวิฟสีส้ม P1 ท้ายๆหน่อย ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2016, 15:13:25 »

anycar

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 266
 :mon05: :mon05: :mon17: :mon17:

มอไซค์คู่ชีพ + Collinite#845  
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2016, 11:44:30 »

• 18
สวัสดีครับชาวtwcc ทุกท่าน วันนี้วันหยุด วันเข้าเวรของผม(ทำงาน)   ชั่งมันเตอะ  :boy10:
เห็นทุกครั้งก็จะมีแต่รถยนต์ วันนี้มาดูล้างรถมอไซค์มั้งดีกว่า  พริ้ตตี้ล้างรถ...คือผมเอง 555555 ล้อเล่นเด้ออออ :boy04:
ถ้าจำไม่ผิดรถคันนี้ซื้อมาตอนมันออกมาใหม่ๆ หลายปีละ ที่ไม่ค่อยได้ดูแล ล้างแบบขอไปที แต่วันนี้จัดให้เค้าซะหน่อย จะได้ดูหล่อๆ เวลาออกไปรับสาวววววว  :mon05:
อุปกรณ์ดังต่อไปนี้

BUBBLE BATH - SUPREME SHAMPOO
AMWAY SILICONE GLAZE ใช้ๆไปให้หมด จะได้หาเรื่องเบิกตัง ซื้อตัวใหม่  :boy12:
Collinite#845
น้ำยาทายางสูตรน้าอิงค์

เปรียบเทียบ ทาน้ำยาสูตรน้าอิงค์  สงสัยต้องจัดมาใหม่ละ เห็นมีเริ่มต้นที่ 8หรือ9 ลิตรนี้และ ผมชอบนะ ทาง่ายดี เงาด้านๆ แล้วค่อยมาแบ่งกับพี่น้องชาว twcc ดีกว่าแหะ ถ้าใช้คนเดียว ชาติหน้าก็คงไม่หมด  :boy13:

Re: มอไซค์คู่ชีพ + Collinite#845  ล่างสุดเลยจ้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2016, 20:39:52 »

notinham

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 916

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มีนาคม 2017, 10:38:59 »

suntacross

• 7

คุณnataworn สอบถามเพิ่มเติมครับ
ขัดชักเงา

1.น้ำยาขัดชักเงา มีผงขัด รึป่าว เเล้วถ้ามีผงขัด มันหยาบเหมือนพวกน้ำยาขัดสีรถไหมครับ

2.ต้องขัดชักเงา บ่อยเเค่ไหนหรือ เเล้วแต่เรา

3.น้ำยาขัดชักเงา มีตัวไหน เเนะนำบ้างครับ

4.ขัดชักเงา ใช้มือขัดได้ไหม หรือ ต้องใช้เครื่อง

5.น้ำยาขัดชักเงา ทำขั้นตอนสุดท้ายก่อนลง wax ใช ไหม

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มีนาคม 2017, 11:25:05 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 599
  • NA Car Detailing

คุณnataworn สอบถามเพิ่มเติมครับ
ขัดชักเงา

1.น้ำยาขัดชักเงา มีผงขัด รึป่าว เเล้วถ้ามีผงขัด มันหยาบเหมือนพวกน้ำยาขัดสีรถไหมครับ

2.ต้องขัดชักเงา บ่อยเเค่ไหนหรือ เเล้วแต่เรา

3.น้ำยาขัดชักเงา มีตัวไหน เเนะนำบ้างครับ

4.ขัดชักเงา ใช้มือขัดได้ไหม หรือ ต้องใช้เครื่อง

5.น้ำยาขัดชักเงา ทำขั้นตอนสุดท้ายก่อนลง wax ใช ไหม

ขอบคุณครับ

ขัดชักเงา

1.น้ำยาขัดชักเงา มีผงขัด รึป่าว เเล้วถ้ามีผงขัด มันหยาบเหมือนพวกน้ำยาขัดสีรถไหมครับ >มีผงขัดแต่หยาบไม่มาก

2.ต้องขัดชักเงา บ่อยเเค่ไหนหรือ เเล้วแต่เรา > เมื่อสีหมองคับ แต่ละคนจุดที่รับไม่ได้กับความหมองไม่เท่ากัน

3.น้ำยาขัดชักเงา มีตัวไหน เเนะนำบ้างครับ >ถ้าแบบง่ายๆก็พวก CG AIO 

4.ขัดชักเงา ใช้มือขัดได้ไหม หรือ ต้องใช้เครื่อง >ใช้เครื่องดีกว่าครับ มือคงเมื่อยแย่เลย

5.น้ำยาขัดชักเงา ทำขั้นตอนสุดท้ายก่อนลง wax ใช ไหม > ใช่ครับ ชักเงาก่อนลงเคลือบ