You are Here:

รอยแบบนี้โดนอะไรครับ แล้วแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ผู้เขียน (อ่าน 1435 ครั้ง)

A Di LH

• - = เด็กรับรถ = -

• 1
จอดโดนแดดทุกวันครับ ไม่ได้จอดใต้ต้นไม้
มีรอยแบบนี้ที่ฝากระโปรง ส่วนอื่นไม่มี

ลองใช้ครีม คาน่า cana ก็ชัดออกยากมากกกกกก จุดนึงต้องขัดซ้ำ7-8รอบถึงจะพอออก (ในรูปรอยขัดเป็นวงๆ)
ไปร้านคาร์แคร์เค้าก็บอกขัดไม่ออก จะให้ผมไปทำสีใหม่

ใครเคยเจอแบบนี้ ช่วนทีครับว่าทำยังไงดี
ขอบคุณครับ

wipharat.phum

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กรับรถ = -

• 13
ทำสีใหม่เลยครับของผมก็เป็นของผมเริ่มจากวงเล็กๆแล้วขยายวงกว้างขึ้นเรื่อยๆจนตอนนี้เต็มพื้นที่ทั้งหลังคาเลยครับมันจะทะลุถีงพื้นผิวล่างสุดเห็นผิวเหล็กเลยครับ

Spider

• รับสอน การขัด การใช้เครื่อง ฟรี!!!
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 2,296
  • Line ID : tanathat55
เป็นอาการสี หรือแลคเกอร์ ได้รับการกระทบกระเทือนจากมลภาวะอย่างรุ่นแรง

เกิดการเสื่อมสภาพของชั้นแลคเกอร์ และอาจจะเสื่อมสภาพถึงชั้นสีก็เป็นได้

ลองขัดได้ครับ มันเงาขึ้นแน่ ยกเว้นชั้นสีเสื่อมสภาพหนักจนถึงชั้นโลหะแล้ว

การขัดก็ลองเลกๆ ก่อนว่ามีสีของรถติดมากับฟองน้ำไหม หากมีก็แสดงว่าชั้นแลคเกอร์เสื่อมสภาพไม่เหลือแล้ว ซึ่งก็ขัดได้หากมันไม่เห็นไปถึงชั้นโลหะ แต่การล้างเอาสีออกจากฟองน้ำนั้นทำได้ยากมากอาจจะไม่คุ้มกับราคาของฟองน้ำหากจะต้องทิ้งมันไป

pingcarwahs

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 65
ขัดหยาบก่อนครับ จะได้ไม่ต้องนาน   แล้วใช้ คานา ขัดทีหลัง   ขัดแล้ว ต้องดีขึ้นแน่นอนครับ  ไม่ต้องใช้ฟองน้ำแพงครับ  ให้ แผ่นฝ้าไมโคร
ที่ โลตัส ครับ ขายถุง 2 แผ่น 85 บาท  ผมใช้แบบนี้  สำหรับ รถบ้านๆแบบผมครับ..

ปล. รถคงไม่ได้ดูแลมานาน ปล่อยจนขนาดนี้ แล้วทำทีเดียว ก็คงต้องเห็นแล้วเหนื่อยครับ..  ไปจ้างคนอืนเขา เขาก็คงไม่อยากทำครับ..
สู้ เป็นเล็กๆน้อยๆ  ก็ค่อยๆเก็บเรื่อยๆ ง่ายกว่าครับ

westbang

• TWCC Certified Trader
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 878
สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงเพื่อประเมิณ
รถรุ่นอะไรคับ
รถกี่ปีคับ
เคยทำสีมาไหมคับ

ktss

• TWCC Certified Trader
  • - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 184
อาการแลคเสื่อม   ลองขัดด้วยน้ำยาบ้านๆถูกๆดูก่อนก็ได้ครับ  ขัดหยาบ ด้วยน้ำยา solar หรือ nexa ด้วยขนแกะ  แล้วค่อยขัดเก็บ cana ด้วยฟองน้ำก็ได้  ขึ้นเงาครับ  แต่อาจจะไม่ทุกส่วน ต้องดูหน้างานอีกที

peetoo

• สมาชิกถาวร
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 1,767
แล้วถ้าติดสติกเกอร์ทั้งชิ้น แทนการทำสีล่ะครับ

ต้องใช้เงินเท่าไหร่ ใครเคยทำบ้าง?

pingcarwahs

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 65
ติดสติกเกอร์ หรือ เครปร่า  ถ้าติดสติกเกอร์ แบบ PSI จานดาวเทียม ที่ใช้ติด โฆษณา   เฉพาะ ฝากระโปรง แถวบ้านผม  200  ครับ มีคนทำแล้ว

เล่นลายด้วย ก็ไม่น่าจะเกิน 500 ครับ  มันมี แบบบางๆ ด้วยนะครับ ตามร้าน พิมพ์ไวนิว พิมพ์สติ๊กเกอร์ โฆษณา ลองถามเขาดูครับ
แถวบ้านผม ไม่เกิน 500 คิดเป็น ตรม ครับ