You are Here:

รีวิวแปลงหัวเครื่องขัด พร้อมปัญหามือใหม่ DA ปรับรอบลบลอยได้หรือไม่

ผู้เขียน (อ่าน 7207 ครั้ง)

Moobin22

• สมาชิกถาวร
  • - = เด็กรับรถ = -

• 41
   สวัสดีครับพี่ๆๆ น้าๆๆ ทุกท่าน กระทู้นี้ อาจจะซ้ำกับของน้า wongwarut http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=2256.0  กระทูรูปไม่ขึ้น ผมจึงขออนุญาตอธิบายขั้นตอนใหม่ รวมถึงปัญหาที่ผมเองสงสัยมานาน เกี่ยวกับ DA ปรับรอบไม่ได้ ลบลอยได้หรือไม่ จากที่ค้นคว้า ก็จะได้ประมาณว่า สามารถลบได้ ลบได้บางๆ ฯลฯ ด้วยความสงสัยก็เลยจัดมาลองเองซะเลย เริ่มกันเลยดีกว่า

จากที่ค้นคว้า มี DA หลายๆๆตัวในตลาดให้เลือก ค้นคว้าหาข้อมูลอยู่หลายตัว จนในสุดก็มาเจอกับตัว Black&Decker KP600 ที่เลือกตัวนี้ ความเร็วรอบที่มากกว่ายี่ห้ออื่น 4400 rpm และโปรโมชั่นที่ล่อตาล่อใจมาก ลดจากราคาเต็ม แล้วยังใช้ Code ส่วนลดได้อีก ภาพถ่ายทั้งหมดมาจาก ipad 3

ตัวกล่องไม่ได้ถ่ายมาครับเปิดกล่อง ออกมาพบกับกันกระแทกใส่มาเยอะมากจนกล่องบวม

กล่องรอบๆๆ แอบมีรอยเปิดมาแล้ว แต่คิดบวกอาจจะเป็นการ Recheck ของผู้จัดจำหน่าย อีกครั้ง

เปิดกล่องออกมา พบกับพระเอกของเรา แล้วก็ขนแกะ และฟองน้ำ หยาบพอสมควร

ด้วยความเห่อของใหม่ และความสงสัยที่อ่านๆมา ขนแกะถ้าใช้ไม่ดี ขนโผล่ทำให้เกิดลอย ไหนไหนก็ไหนไหนแล้ว ลองซักหน่อย น้ำยา Chemecal Guys V4 all in one กับนายแบบของเรา อายุ 8 ปี คราบน้ำลอยอื่นๆๆเพียบ เคยลงแค่ amway silicone glaze

https://www.youtube.com/watch?v=nk27KMSJcfo

ผลทีไ่ด้ตามวีดีโอเลยครับ วิธีการคือ เอา CG Nonsense ฉีดแล้วเอาผ้าเช็ด ไม่ได้ลงดินน้ำมัน เสร็จแล้ว V4 aio กับ ขนแกะ วนจนน้ำยาแห้ง วนไปวนมา กดนิดหน่อย ไม่ได้นับพาส พื้นที่เล็กมากประกอบกับไม่ค่อยเข้าใจ เอาความรู้เท่าหางเต่าลองเลย เสร็จแล้วเปลี่ยนใช้ฟองน้ำสีน้ำเงิน กับ V4 aio ตัวเดิม วนจนน้ำยาแห้งเหมือนเดิม แล้วเอาผ้าเช็ด ผลงานทีได้ตาม youtube ครับ

เก็บของเตรียมตัวจะแปลงเครื่อง กำลังจะถอดฟองน้ำออก ทันใดนั้น ฟืดดดดดดด เสียงฟองน้ำขาด อะไรแว้ๆๆๆขาดง่ายจัง ดีนะที่เตรียมแปลงอยู่แล้วไม่งั้นเสียดายแย่

Moobin22

• 41
เริ่มแปลงครับ อุปกรณ์
1. มีดขัดเตอร์คมๆ แนะนำเปลี่ยนใบใหม่ได้ยิ่งดีครับ
2. น้ำมันลอนสัน หรือว่าน้ำมันเบนซิล ก็ได้ครับผมเลือกลอนสันดีกว่า กลิ่นไม่ค่อยมี
3. ผ้าตีนตุ๊กแก แอบแพงนิดนึงครึ่งเมตร 70 บาท
4. กาวสำหรับติด ผ้าตีนตุ๊กแกกับเครื่อง ผมใช้กาวแปะพลาสติก 24 ชั่วโมง
5. กรรไกร
6. ฟองน้ำ สำหรับขัด ผมเลือกที่หยาบเอาไว้ก่อนรอบเครื่องมันเบา Chemecal guys HEX Logic 450 สั่งจากตัวแทนจำหน่าย

สภาพขนแกะที่เอาไปปั่น รถมอไซต์อายุ 8 ปี ดำใช้ได้เลย

แหวกกก ฟองน้ำที่ติดมากับเครื่อง แล้วใช้มีดคัดเตอร์ๆ ค่อยๆๆปาดครับ ระวังมือวังขา ด้วยนะครับ พยายามปาดให้ชิดแป้นมากที่สุดนะครับ

หลุดออกมาแล้วครับ ฟองน้ำติดที่แป้นเต็มเลยครับ ให้ใช้น้ำมันในข้อ 2 ครับ ฉีดให้ทั่วแล้วค่อยๆๆใช้ผ้าเช็ดออก ตัวฟองน้ำก็จะละลายพร้อมกาว ใช้มือก็ได้ครับ แต่เวลาล้างมือยากนิดหน่อยครับ ค่อยๆๆทำไปจนสะอาดเกลี้ยง

เศษฟองน้ำล่วงเต็มบ้าน หูชากันเลยทีเดียว

เปรียบเทียบฟองน้ำที่มากับเครื่องกับ CG Hex logic 6.5"

ขั้นตอนต่อไป ให้ทากาวให้ทั่วแป้นเครื่องขัดครับ (ลืมถ่ายรูปมาครับ รีบด้วยกลัวกาวแห้งก่อน) เน้นๆๆ บริเวรริมๆเยอะๆหน่อยครับ เวลาเราดึงออกริมๆ จะหลุดได้
เสร็จแล้วให้แปะผ้าตีนตุ๊กแก เข้ากับแป้นขัด แล้วหาอะไรหนักๆๆทับไว้จนกาวแห้ง (อย่าหนักมากนะครับเดี๋ยวเครื่องพัง)
IMG_1708 (1) by กำธร พิณศรี, on Flickr

Moobin22

• 41
ตื่นเช้า ไม่รอกาวแห้งแล้ว ตามวิธีการใช้งานให้รอ 24 ชั่วโมง ไม่ไหวแล้วต้องจัดกับพระเอกของเรา ที่เคยรีวิวไว้ตั้งแต่ยังละอ่อน  http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=36211.msg470858#msg470858
ผ่านมา 2 ปี ขนแมวไมต้องพูดถึง เพียบ คราบน้ำยังไม่เคยเห็น ตอนแรกกะจะลองแค่ครึ่งกระโปรง ทำไปทำมา ทั้งคันเลย เหนือยและเมื่อยมากก

อุปกรณ์ น้ำยาล้างรถ Karshine เครื่อง DA B&D ที่แปลงแล้วเรียบร้อย ฟองน้ำ CG HEX logic และน้ำยา CG V4 AIO มีทั้งขวดแบ่ง สูตรเก่า และ ขวดเต็ม สูตรใหม่ และกระดาษกาวย่น
อันนี้แนะนำเลยครับสำหรับมือใหม่ แนะนำว่าอย่าใช้ครับ ทิ้งคราบกาวเพียบ ขัดโดนนิดหน่อย ย่นสมชื่อครับ

เริ่มแลกล้างรถด้วยน้ำยา Karshine กลิ่นลาเวนเดอร์ เสร็จแล้วลูปดินน้ำมัน ทั้งคันเช็ดให้แห้ง
ถึงขั้นตอนการขัดสี ฉวีวรรณ  บีบน้ำยา 4 - 5 จุด ตามวีดีโอแนะนำ ทำการบ้านมาดีหลังจากที่มั่วมาเมื่อคืน เสร็จแล้ว เลือกจะเอาฝั่งขวาหรือซ้าย ตามโบราณ ขวาร้ายซ้ายดี ผมเลยเลือกขวา เย้ยยยยไม่ใช่ เพราะว่า จากการลองส่องๆดู ฝั่งขวาแสงได้ ทำให้เห็นขนแมวได้ชัดกว่าฝั่งซ้าย จัดการเลยครับ แบ่งพื้นที่ออกเป็น 2 ส่วน เอาเครื่องที่บีบน้ำยาแล้ว มาแปะ แปะ บนพื้นที่ เสร็จแล้ว วน วน 2 พาสให้น้ำยาทั่วพื้นที่ด้วยความเร็วนิดนึงแต่ไม่ต้องเร็วมาก เมื่อน้ำยาทั่วแล้ว ก็วนช้าลงถึงช้ามาก กี่พาสไม่รู้จำไม่ได้ วนจนน้ำยาแห้ง พอน้ำยาเริ่มแห้งเพิ่มความเร็วในการวน อีก 2 พาส ปิดเครื่องเอาผ้ามาเช็ดออก

ผลงานเมื่อเสร็จ 1 ฝั่ง (ฝั่งขวา) ฟองน้ำดำนิดหน่อย

กระดาษกาวย่ยที่ผมแนะนำ (แนะนำว่าอย่าใช้)

ลอกกระดาษกาวออกมีน้ำยาเข้าไปในบริเวรที่ติดกระดาษกาวด้วย

สรุปผิวลื่นขึ้นมากก ลอยที่ส่องก่อนขัดก็หายไป เสียงเครื่องดังนิดหน่อย สั่นแรงมากๆจนแขนชา

หลังจากนั้นลงทั้งคัน น้ำยง น้ำยากระเด็นใส่ปากใส่หน้า อร่อยมากก กลิ่นเลม่อน

หลังคาง่ายมากก

ภาพนี้โฟกัสไม่เข้า มุมนี้เป็นมุมที่เห็นขนแมวบ่อยที่สุด เวลากลางคืนผมจะออกมาแล้วเอาหน้าแนบประตูหลัง ชิ้นนี้จะเห็นง่ายมาก แต่จากการสังเกตุเมื่อคืน ลอยหายไปไม่รู้วหายไปจริงๆๆ หรือเพราะว่า CG JETSEAL 209 บังไว้

เสร็จแล้วพัก 2 ชั่วโมง เพราะว่าเหนือยครับ เมื่อยมากกก ลง Wax ด้วย CG Jetseal 209 2 โคท ลงรอบแลกรอ ครึ่งชั่วโมง แล้วเช็ดออก รออีก ครึ่งชั่วโมง ลงซ้ำอีกรอบ รอครึ่งชั่วโมง แล้วเช็ดออก เสร็จแล้วจบงานด้วย CG Speed wipe ผสมน้ำ 1:3

IMG_1728 by กำธร พิณศรี, on Flickr

สรุป ขนแมวลอยต่างๆ น่าจะหาย เอาไว้รถตากแดดผมถ่ายรูปมาดูอีกครั้ง จากการส่องมุมเดิม (เสาหลังรถฝั่งขวา) รอยต่ายๆหายไป กระโปรงหลังมองไม่เห็นแล้ว เหลือกระโปรงหน้ารถที่ทำแค่ครึ่งเดียว ยังมองไม่เห็นทั้งสองฝั่ง ต้องรอแสงจากแดดอีกครั้ง
สำหรับมือใหม่ บ้านไหนทีมีรถคันเดียว ผมว่าตัวนี้เป็นอีกตัวเลือกนึงในการดูแล คลีน และลบลอยบางๆๆ แต่เหนื่อยเหมือนกัน เมื่อเทียบราคาผมว่าคุ้มค่ากับตัวมันครับ ราคาเครื่อง 12xx ฟองน้ำ 450 บาท

ขอบคุณทุกท่านครับที่ติดตามอ่าน มีตรงไหน หรือว่ามีเทคนิคอะไรดีๆ กับ DA ปรับรอบไม่ได้ แนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 350
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
รถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกันเลยครับน้า  :mon18:
รอยตรงด้านนั้นเห็นง่ายจริงๆ ครับ เห็นแล้วแบบอยากจะขัดออกจังเลย
ยังไม่เคยลองตัว 209 เลยลงแต่ BL กับ FS

ปล. อร่อยจริงๆ หรอครับ  :mon08:

Moobin22

• 41
รถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกันเลยครับน้า  :mon18:
รอยตรงด้านนั้นเห็นง่ายจริงๆ ครับ เห็นแล้วแบบอยากจะขัดออกจังเลย
ยังไม่เคยลองตัว 209 เลยลงแต่ BL กับ FS

ปล. อร่อยจริงๆ หรอครับ  :mon08:

สูตรใหม่อร่อยกว่าสูตรเก่า เย้ยๆๆๆๆ ไม่ใช่ ใหม่หอมกว่าอันเก่า

samton

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 382
  • GLORY GLORY MANCHESTER UNITED.
ขอบคุณมากครับที่ให้แนวทาง  :mon17: ผมว่าจะลองฟองน้ำส้มกับ da ปรับรอบไม่ได้อยู่พอดีเลยครับ. 

Moobin22

• 41
ขอบคุณมากครับที่ให้แนวทาง  :mon17: ผมว่าจะลองฟองน้ำส้มกับ da ปรับรอบไม่ได้อยู่พอดีเลยครับ.

ลองแล้วมาแบ่งผมดูมั่งนะครับ

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,170
 :mon17: :mon17:

ปาจิงโก๊ะ

• 5
 :mon18: :mon17:

Moobin22

• 41
วันนี้แดดออก พยายามมองกระโปรงที่แบ่งครึ่ง ไม่พบรอยครับ ลองเปลี่ยนมุมจอดใหม่อาจะเห็น ไว้จะมาอัพเดทใหม่ครับ

Jeremy

• 2
เป็นแนวทางได้ดีครับ ติดตามด้วยคนครับ
กำลังตัดสินใจจะซื้อ MG Ultimate Compound มาใช้กับฟองน้ำส้มLCลงด้วยมือ :boy07:
เห็นแบบนี้แล้วสงสัยต้องจัด DA ปรับรอบไม่ได้ซักตัวเสียแล้วละ

Moobin22

• 41
เป็นแนวทางได้ดีครับ ติดตามด้วยคนครับ
กำลังตัดสินใจจะซื้อ MG Ultimate Compound มาใช้กับฟองน้ำส้มLCลงด้วยมือ :boy07:
เห็นแบบนี้แล้วสงสัยต้องจัด DA ปรับรอบไม่ได้ซักตัวเสียแล้วละ

เมื่อก่อนผมก็ใช้มือครับ พังไปทั้งร่างปวดระบมมาก

Jazzee Pk

• 1
ตีนจิ้งจกหาซื้อที่ใหนได้มั่งครับ

Moobin22

• 41
ตีนจิ้งจกหาซื้อที่ใหนได้มั่งครับ

ผมซื้อมาจากร้านขายของเย็บปัก ถักร้อยครับ

narakva

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 56
DA จัดมาเท่าไหร่หรอครับ ผมเห็นในลาซาด้าพันห้าว่าจะจัดอยู่

Ingcoco

• Trainer คาร์แคร์ มืออาชีพ
  • TWCC Certified Trader
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • 2,308
  • ฝึกสอนงานคาร์แคร์ ประสบการณ์ 12 ปี ไม่มีขาดทุน

ตัวนี้ถ้าต้องการลบรอย พยายามยกเครื่องนิดนึง

อย่ากดจนเครื่องหยุดหมุนครับ  เพราะแรงบิดเค้าน้อย

ให้ตัวฟองน้ำเสียดสีกับรถเยอะหน่อย