You are Here:

รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !

ผู้เขียน (อ่าน 12736 ครั้ง)

Re: รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 06:44:37 »

Sasinuch

• - = เด็กขัดเคลือบ = -
  • **
  • 114
อันนี้เป็นถังกันฝุ่น ใช่มั้ยครับ เจ๋งอะ หาซื้อได้ที่ไหนครับ Lotus มีอะเปล่าครับ

ใช่ค่ะ แผ่นๆคือ Grid gaurd โลตัสอาจจะมีแต่ถัง แต่ถ้ามีแน่ๆทั้งถังทั้งแผ่น ห้องซื้อขายมือ 1 เลยค่ะ

Re: รถสีขาว แกงค์หมาป่า กับมือใหม่ !
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 08:06:19 »

jadcee

• สมาชิกถาวร
  • - = เจ้าของร้าน = -
  • 819
 :mon17: :mon17: :mon17:

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 09:52:59 »

koh kae

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 314
  • ความรู้ ไม่มีวันหมด
รถคันใหญ่ๆกับผู้หญิงทำ เก่งมากๆ  :mon17: :mon17: :mon17: งานสวยครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 09:57:44 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • - = ผู้เชี่ยวชาญ = -
  • *
  • 1,175

งานสวยเลยครับ :mon17: :mon17: :mon17:

รวมใช้เวลากี่ชม.ครับ :mon08:

เมื่อยมั้ยครับ ผมครั้งแรกนี่ปวดเมื่อยไป2-3วันเลย :mon08:

คนที่บ้านบ่นมั้ยครับ :mon08: :mon08:

ยอมรับว่าผญ.ที่ดูแลรถขนาดนี้นี่ เก่งและอึดมากๆๆๆ :mon18: :mon17:

ขอบคุณค่ะน้าสำลี เมื่อวานรวมๆเกือบสาม ชม (นับรวมตอนนั่งทำใจว่าจะล้าง และเดินเข้าเดินออกเตรียมของ 55)ซึ่งเร็วกว่าตอนไม่มีเครื่องมากๆ
ขั้นตอนที่เสียเวลาที่สุด คือการปีนขึ้นปีนลงค่ะ  :mon01:

เมื่อวานบ้าพลัง เลยไม่รู้สึกเมื่อย วันนี้ตื่นมา ปวดตัวมาก หัวจดเท้า  :mon09:

คนที่บ้าน เลิกบ่นไปแล้ว เค้าบอกว่าเราเพี้ยน
เมื่อก่อนไปรษณีย์มาส่งของที่บ้าน มีแต่เสื้อผ้ากับของเล่นลูก เดี๋ยวนี้มีแต่อุปกรณ์ล้างรถ เอิ๊กๆๆ :boy15:
555 เหมือนกันเลยครับ พัสดุมาแต่ละที ลูกเมียรู้เลยว่าอะไร :mon08:

แต่ทำได้เร็วมากๆเลย แค่3ชม.เอง สุดยอดเลย :mon17:

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 10:02:32 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 597
  • NA Car Detailing
ถังจากเจ้าไหนครับ PM บอกหน่อย   :mon02:

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 10:02:49 »

letissier

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61
นับถือหัวจิตหัวใจเลยครับ ผู้หญิงตัวเล็กๆ กับ SUVคันโตๆ แถมแบก DA ปรับรอบได้ปั่นรอบคัน

ผมนี่ครั้งแรกบ้าพลัง บ้าวิชา แบก DA ปรับรอบได้ ปั่นเก็บรอยโฮโลแกรมรอบคัน(ปันเก็บ2วัน ทำทีละครึ่งคัน) แล้วต่อด้วย Cleaner + WAX เมื่อยไป 3 วัน ทีเดียว

พอมาหลังๆ เหลือCleaner กับ Wax ก็ยังเมื่อยอยู่ แต่ลดเหลือ 1 วัน

ไม่ไหวละ มันไม่ใช่ ต้องจัด DA ปรับไม่ได้มา กับ ฟองน้ำ ขาว ดำ

ใช่เลย มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ เบา ง่าย จบงานเร็วกว่า ไม่ต้องเบรคพักเหนื่อย

DA ผักตอนนี้ เก็บใส่กล่อง ไว้ใช้ตอนขัดประจำปี

ปล แต่ตอนนี้กลายเป็นฟองน้ำ ส้ม ขาว ดำ เต็มเลยบ้าน 3นิ้ว 5นิ้ว  7นิ้ว  แล้วก็เบื่อตอนล้างฟองน้ำมาแทน ยิ่งพวกพวกน้ำขาวที่ใช้กับ cleaner ล้างยากล้างเย็น

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 15:16:53 »

maipoo

• TWCC Certified Trader
  • 2,153
  • รถสีบรอนซ์เงิน ให้สวยอย่างรถสีดำเป็นไปได้ยาก
นับถือหัวจิตหัวใจเลยครับ ผู้หญิงตัวเล็กๆ กับ SUVคันโตๆ แถมแบก DA ปรับรอบได้ปั่นรอบคัน

ผมนี่ครั้งแรกบ้าพลัง บ้าวิชา แบก DA ปรับรอบได้ ปั่นเก็บรอยโฮโลแกรมรอบคัน(ปันเก็บ2วัน ทำทีละครึ่งคัน) แล้วต่อด้วย Cleaner + WAX เมื่อยไป 3 วัน ทีเดียว

พอมาหลังๆ เหลือCleaner กับ Wax ก็ยังเมื่อยอยู่ แต่ลดเหลือ 1 วัน

ไม่ไหวละ มันไม่ใช่ ต้องจัด DA ปรับไม่ได้มา กับ ฟองน้ำ ขาว ดำ

ใช่เลย มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ เบา ง่าย จบงานเร็วกว่า ไม่ต้องเบรคพักเหนื่อย

DA ผักตอนนี้ เก็บใส่กล่อง ไว้ใช้ตอนขัดประจำปี

ปล แต่ตอนนี้กลายเป็นฟองน้ำ ส้ม ขาว ดำ เต็มเลยบ้าน 3นิ้ว 5นิ้ว  7นิ้ว  แล้วก็เบื่อตอนล้างฟองน้ำมาแทน ยิ่งพวกพวกน้ำขาวที่ใช้กับ cleaner ล้างยากล้างเย็น

เหตุผลใกล้เคียงกันครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 00:52:51 »

Sasinuch

• **
  • 114
ถังจากเจ้าไหนครับ PM บอกหน่อย   :mon02:

ฮ่า (ขี้เหนียว) ระดับนี้มีหรือจะยอมเสียเงินค่าถัง
หาเอาจากหลังบ้านที่รกๆค่ะน้านะ ได้มาหน้าตาแบบนี้ พอถูไถ (ยังไงดีกว่ากะละมังแน่)  :boy08:

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 01:00:29 »

Sasinuch

• **
  • 114

เท่าที่พยายามศึกษา ถ้าซื้อปรับรอบไม่ได้ มันต้องเอามาโมหัว เพื่อให้ใช้ได้กับฟองน้ำทั่วๆไปหรือเปล่าคะ หรือว่าแล้วแต่รุ่น

กับข้อสงสัยอีกอย่าง พวก paste wax เวลาใช้กับเครื่อง เค้าทำกันยังไงคะ เพราะมันไม่เหมือน sealant ที่เอามาหยดๆบนฟองน้ำได้เลย แต่ก็เคยอ่านเจอว่าพวก paste wax เค้านิยมลงด้วยมือกันมากกว่า แบบว่าได้ฟิลลิ่งของคนรักรถดี

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 05:49:00 »

nataworn

• ขัด เคลือบ ฟื้นฟูสภาพสี GlassCoating Rama2 (Line ID:nataworn)
  • Moderator
  • - = ผู้จัดการ = -
  • *
  • 597
  • NA Car Detailing
แล้วแต่รุ่นครับ บางตัวก็มีแผ่นติดฟองน้ำมาให้แล้ว   Paste wax ลงด้วยมือมันประหยัดกว่าใช้เครื่อง ใช้เครื่องแป้นใหญ่ฟองน้ำใหญ่ เปลืองมากกว่าใช้ฟองน้ำลงมือ ขนาดสัก3-4 นิ้ว กำลังดี ถ้ามีแป้นจับฟองน้ำที่ไว้ใช้ลงด้วยมือจะสะดวกขึ้น

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 09:03:44 »

letissier

• - = เด็กล้างรถ = -
  • *
  • 61

เท่าที่พยายามศึกษา ถ้าซื้อปรับรอบไม่ได้ มันต้องเอามาโมหัว เพื่อให้ใช้ได้กับฟองน้ำทั่วๆไปหรือเปล่าคะ หรือว่าแล้วแต่รุ่น

กับข้อสงสัยอีกอย่าง พวก paste wax เวลาใช้กับเครื่อง เค้าทำกันยังไงคะ เพราะมันไม่เหมือน sealant ที่เอามาหยดๆบนฟองน้ำได้เลย แต่ก็เคยอ่านเจอว่าพวก paste wax เค้านิยมลงด้วยมือกันมากกว่า แบบว่าได้ฟิลลิ่งของคนรักรถดี

จะมีบางยี่ห้อไม่ต้องโมหัวครับ แต่ต้องใช้ฟองน้ำ 6.5"-7" ครับ อย่างมิคาว่า

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 22:20:10 »

Sasinuch

• **
  • 114
อ่อ  กระจ่างเลย

ขอบคุณทั้งน้านะและคุณ letissier นะคะ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2016, 00:35:04 »

SaTiPoZa

• 1,744
สีขาว ต้องคลีนเนอร์บ่อยๆครับ ลงอะไรก็สวย

มี FZ ตบท้ายงานจะแหล่มมากเลย

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 20 มีนาคม 2016, 23:23:08 »

Sasinuch

• **
  • 114
ห่างหายจากการล้างแบบเต็มรูปแบบไปสองเดือนเพราะเท้าเจ็บ วันนี้ได้ฤกษ์จัดเต็ม ขอเอามาให้ติชมกันอีกครั้ง

step ส่วนใหญ่คงเดิมเหมือนครั้งที่แล้ว (เลิกใช้กะละมังแล้วนะ อิอิ)แต่เสน่ห์ของครั้งนี้อยู่ที่การลง Fuzion ด้วยมือ

เชิญรับชมค่ะ

มีความใฝ่ฝันว่าอยากให้เงาวิ้งอย่างน้าๆในนี้กันบ้าง แต่ด้วยข้อจำกัดหลายๆอย่าง มาถึงจุดนี้ได้คิดว่าพอใจมากสำหรับตัวเองแล้ว ที่เป็น ผญ ตัวเล็กๆไม่เคยสนใจดูแลรถเลย จนสามารถล้าง ดูแลสีรถคันใหญ่ๆอย่างนี้ได้ แบบที่คิดว่าไปไหนได้ไม่อายใคร ใช้มาเกือบปีแล้วก็ยังดูดีไม่ต่างจากออกจากศูนย์มาวันแรก

ขอขอบคุณเวปนี้และน้าๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำติชมกันมาตลอด ดีใจมากๆค่ะ ^^

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 04:32:37 »

Artong Pongsakhon

• ก้าวออกไป ให้โลกเขาลือ ว่าพวกเราคือ..นักเดินเรือไทย พาณิชย์นาวี
  • - = เด็กรับรถ = -

• 32
  • เดินทางมารอบโลก ไม่มีที่ไหน..ไม่โกง
 :mon18: :mon17:
สุดยอดดครับ
ผมเก๋งคันเล็กๆๆยังหืดขึ้น แต่พอเห็นรถเงามันชื่นใจครับ อิอิ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 07:28:33 »

notinham

• - = เจ้าของร้าน = -
  • 901
 :mon17: รถคันใหญ่ขนาดนี้ ล้างคนเดียวสุดยอดเลย  :mon18:

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 09:33:56 »

Joes Sarawut

• - = หัวหน้าฝ่าย = -
  • 383
  • “Knowledge Is Endless To Learn”
สวยงามครับป้าติ๊ก  :mon03:

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 09:46:20 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,175
เงา สวยมากๆเลยครับคุณติ๊ก

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 21 มีนาคม 2016, 11:44:01 »

Sasinuch

• **
  • 114
:mon17: รถคันใหญ่ขนาดนี้ ล้างคนเดียวสุดยอดเลย  :mon18:
:mon18: :mon17:
สุดยอดดครับ
ผมเก๋งคันเล็กๆๆยังหืดขึ้น แต่พอเห็นรถเงามันชื่นใจครับ อิอิ

พยายามคิดว่าแทนการไปออกกำลังกายฟิตเนสค่ะ จังหวะลง wax เช็ด wax นี่ เผื่อเนื้อย้อยต้นแขนมันจะหายไปบ้าง ฮ่าๆ :mon02:

สวยงามครับป้าติ๊ก  :mon03:

ขอบใจหลานเอ๊ยยยย ..
เอ๊ย ขอบคุณค่ะน้าโจ นี่ เรียกเต็มยศดีกว่า

เงา สวยมากๆเลยครับคุณติ๊ก

ขอบคุณค่ะน้าสำลี
ป.ล. "เลิกใช้กะละมังแล้ว" ประโยคนี้ตั้งใจรายงานน้าโดยเฉพาะ  :mon08: :mon08:

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 22 มีนาคม 2016, 15:37:07 »

somlee

• สำลี
  • Moderator
  • *
  • 1,175